hỏi cách phân vùng ổ cừng trên ubuntu

tho xam
4/8/2016 23:16Phản hồi: 5
TÌnh hình là chuyện của em nó đắng lòng như thế này các bác ạ. Em đã chán cơm thèm phở. Chán windown nên quyết định chuyển sang chọc ngoái cô bạn ubuntu. Nhưng khi cài win em bị cái ngu không như ai như này. Em chẳng nhớ em chọn chế độ gì nhưng nó format toàn bộ ổ cứng 500gb của em thành 1 phần vùng duy nhất. Thế là đi tong mấy trăm gb phim nhật em sưu tầm bấy lâu. Em cũng không có ý cứu lại đống phim ấy vì đời còn dài còn sưu tầm được mà. Em cũng có ý định sẽ gắn bó với em nó một thời gian dài dài nữa. Em muốn hỏi là giờ em có thể tạo thêm 1 phân vùng nữa trên ubuntu để lưu kho phim mà em sưu tầm từ giờ để sau này nếu có chán phở quay lại với cơm hoặc cại lại win cho nó tươi trẻ thì không bị mất dự liệu không ạ. Em mới chuyển sang ubuntu được vài tiếng nên cần được sự giúp đỡ từ các đồng bun ạ.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dotana
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái ubuntu này thực ra nó cũng giống win, nó có phần mềm chia ổ đĩa là Gpart giống như chia ổ đĩa khi cài win, giao diện thì hoàn toàn trực quan. Cái Gpart nó tích hợp sẵn trong Ubuntu, khi mới đầu, bạn chạy ở chế độ live mode vào, sau đó mở Gpart lên chia cho dễ, còn không thì lúc chọn phân vùng để cài bạn chọn Custom hay something else gì đó, lâu quá mình không nhớ nữa.

Nếu là lần đầu tiếp cận với U, bạn nên chịu khó dành thời gian để xem hướng dẫn, ví dụ Hướng dẫn cài song song Ubuntu với Windows, xem clip chia phân vùng, ..... Như thế sẽ dễ hơn
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới xài thì bạn nên cài win trước, sau đó cài ubuntu theo chế độ cài song song. Nhớ phân vùng ổ đĩa trước khi cài ubuntu vì có lẽ bạn chưa thạo dùng gpart. Khi đó máy có 2 lựa chọn win và ubuntu, tiện cho người mới hơn
Bạn tạo 3 phân vùng. Đầu tiên là ext4 và chọn là boot, cái này để 512Mb là được rồi, nhưng đừng để nhỏ quá kẻo cập nhật không được. Tiếp theo là swap khoảng 2 - 4Gb là được, nhiều quá chậm máy. Cuối cùng là ext và để là / sẽ là nơi chứa ubuntu. Còn lại tha hồ chia phân vùng mà lưu phim 4k. Hồi trước mình cũng không biết chia, cài mãi không được, tức quá quét hết ổ đĩa rồi xem lại mấy phân vùng của nó mới ngộ ra chân lý đó.
esata
CAO CẤP
8 năm
Swap để lớn hơn RAM chỉ khi nào máy có khả năng Hibernate (do phần cứng tương thích hay không) và bạn muốn chạy Hibernate, nếu RAM 4GB khỏi cần Swap nếu không cần chạy máy ảo. Ban đầu còn khoái, về sau dẹp Hibernate vì Ubuntu cũng chỉ để chơi SWAP tốn đĩa chứ chẳng làm gì.

Nếu RAM 4GB thì khi cài máy ảo VMWARE sẽ đòi SWAP hơn 1,3GB nếu chạy 1 máy ảo x86, lớn hơn nếu máy ảo 64 bít. Nếu RAM từ 6GB trở lên thì có thể cho Swap nhỏ hơn.

SWAP lớn chỉ tổ phí nếu không có nhu cầu chạy nhiều phần mềm lớn. Như máy tôi nếu chỉ có 4GB RAM thì 1 máy ảo đòi có SWAP 1.2-1.3GB trở lên, nhưng lên 6GB RAM thì nó chả đòi gì, chạy máy ảo nhẹ nó cũng chả tốn mấy SWAP, bắt đầu là 0 MB, rồi tăng lên có vài chục MB!

Nhưng đó là ổ SWAP chuẩn, có trường hợp tôi xóa ổ SWAP rồi tạo lại nó thành ổ primary (!!!) thì bật máy lên nó đã ngốn hơn 40% SWAP, máy chậm hẳn. Để nguyên ổ SWAP rồi xóa partition Ubuntu cài lại nó vẫn ngốn SWAP và chậm. Phải xóa luôn SWAP cài lại thì mới ổn.
Mimian
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hoan2 toàn được nha bạn. Bạn cài ubuntu trước và windows sau cũng được. Dùng Gparted partition editor mà chia.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019