[Hỏi đáp Công nghệ] Về các loại Smartwatch (đồng hồ thông minh) và Smartband (vòng đeo thông minh)

TDNC
13/11/2017 1:31Phản hồi: 704
[Hỏi đáp Công nghệ] Về các loại Smartwatch (đồng hồ thông minh) và Smartband (vòng đeo thông minh)
Để tiếp tục trả lời những thắc mắc còn sót ở buổi workshop hôm qua cũng như tạo thành một cuốn cẩm nang nho nhỏ cho mọi người, mời các bạn đặt câu hỏi về smartwatch / smartband trong bài viết này, sau đó mình sẽ tổng hợp lại thành một bài Q&A. Sẽ có nhiều phần quà dành tặng ngẫu nhiên cho những bạn tham gia hỏi đáp, các bạn cứ comment trực tiếp ngay trong topic này nhé. 1 tuần sau, ngày 20/11, tụi mình sẽ random tặng quà. Chúc các bạn may mắn.

Quà tặng may mắn:
  • 1 x Jawbone Up 3, trị giá 2.900.000 VND, từ cửa hàng Techzones.vn
  • 1 x Fitbit Alta, trị giá 3.000.000 VND, từ cửa hàng BROSHOP.vn
  • 30 x voucher giảm giá 15% khi mua các sản phẩm Garmin tại cửa hàng Techzones.vn.
-----
Xin cám ơn các nhà tài trợ quà cho thành viên Tinh Tế.

Kết quả bốc thăm may mắn

704 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho hỏi làm sao kết nối gear s2 (bản nghe gọi được)
Với ip7+
Đã làm đủ điểu nhưng ip ko tìm thấy gear..
kết nối với android thì dc.. nhưng ko thể kết nối với ip dù đã update bản mới nhất, cài đặt lại máy, tải app gear trên appsto..
@Uthuong050713 Trong app gear trên appstore có cả tuỳ chọn cho kết nối s2 bạn ơi.. Mình dùng cả bản s2 38mm ko hỗ trợ nghe gọi và bản 42mm hỗ trợ nghe gọi đều không được trên mọi máy ios.. tức ghê ấy. Kết nối cả trong setting lẫn app đều không dc.
kuminhsv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thuoclao2222 2DEB16D9-4070-41BB-998B-F107D34C038F.png
kuminhsv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thuoclao2222 Giải pháp đây bạn: Mình cũng đang dùng bộ đôi như bạn, 7P + S2 có nghe gọi. Ban đầu mới mua về mình cũng ko kết nối được nhưng sau thì đã quen và ngăt, kết nối lại vô tư rồi, nghe gọi trực tiếp trên GEAR s2 luôn, rất tiện. Bạn làm trình tự như sau nhé: 1. Đầu tiên bạn vào khôi phục cài đặt gốc cho S2, nếu S2 đang ở trạng thái đợi kết nối mới vào được menu thì bạn tắt s2, tắt BL ở iphone, sau đó mở S2; đợi S2 lên đang ở trạng thái đợi thì mở BL ở iphone và kết nối. Đợi kết nối để vào được menu của S2 thì cho khôi phục cài đặt gốc ngay (vì s2 của bạn đang bị chồng chéo quá rồi). 2. Sau khi khôi phục được cài đặt gốc, bạn cài app GEAR trên iphone, vào đó để kết nối S2 nhé (đừng kết nối bằng BL thông thường như tai nghe), phải sử dụng app GEAR bạn nhé. Xong bước này bạn có thể push thông báo sang Gear nhưng chưa nghe gọi trên Gear được, trong BL của Iphone hiện đã kết nối với GEAR s2 3. Sau khi kết nối thành công, truyền dữ liệu sang ok thì bạn vào danh bạ, bấm gọi 1 số bất kì bằng GEAR, GEAR sẽ thông báo bạn kiểm tra iphone, bạn vào trong mục BL, lúc này sẽ hiện ra thêm 01 gear s2 nữa thì bạn bấm kết nối với nó. Vậy tổng cộng có 2 gear trong mục Bluetooth. Lúc này bạn có thể gọi và trả lời ngay trên Gear. Chúc bạn thành công.
@kuminhsv Đội ơn bạn.. tý nữa thử luôn
Enmie
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện hơn thì có tốt hơn không? Điều mình muốn hỏi là sau khi có đồng hồ/vòng đeo thông minh, chất lượng cuộc sống hoặc sức khoẻ của bạn có cải thiện hơn nhiều không so với trước khi không có nó (loại ra yếu tố mình thích thì mình mua trải nghiệm, xài vô thưởng vô phạt nha)?
Và những yếu tố cần tránh/không nên khi đi mua smartwatch 😁
trimtri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Enmie Đặt vấn đề thật hay! Mình thấy nếu xác định nhu cầu của mình thật rõ, chính xác chừng nào, cộng với thông tin đầy đủ về smartwatch/smartband mình định mua, thì nó sẽ phục vụ tốt nhất cho mình có thể chừng đó. Tuy nhiên nhu cầu của mỗi người lại luôn thay đổi, cái hiện đang thấy thỏa mãn có thể không phải cứ như vậy trong tương lai. Cho nên nếu xác định được nhu cầu của mình trong một khoảng thời gian nào đó và chọn đúng loại smartwatch/smartband đáp ứng được nhu cầu trong khoảng thời gian đó thì coi như nó phục vụ tốt nhất cho mình. Mình thấy tiện hơn thì tốt hơn. Còn với việc cải thiện sức khỏe và cuộc sống hay không lại tùy thuộc vào những điều khác nữa (ý chí, thời gian, liên tục, kiên nhẫn, v.v...) chứ không chỉ một mình smartwatch/smartband mà thôi; nó chỉ một trong những dụng cụ hỗ trợ.
@Enmie Nếu ai quan tâm đến sức khoẻ thì mới mua smartband mà bạn, vì ngoài chức năng ấy ra thì thông báo cũng chẳng cần thiết lắm, còn đeo để đẹp thì lại chọn smartwath rồi!
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Enmie sử dụng đồng hồ thông minh sẽ rất tiện khi nhận được thông báo mà trong lúc mình không thể nào móc điện thoại ra được . Ngoài ra nhánh khác của đồng hồ thông minh là theo dõi sức khoẻ, thể thao giúp cho mình biết được hoạt động thể chất của mình ngày hôm đó như thế nào ,một số dòng cao cấp thì nó sẽ tự phân tích ra những hoạt động đó của bạn và đề xuất bạn nên làm điều gì tiếp theo . Ngoài ra với các sản phẩm có đo nhịp tim thì các loại cao cấp còn lấy dữ liệu nhịp tim của bạn liên tục và phân tích ở độ tuổi chiều cao cân nặng của bạn nhịp tim đó là ổn hay không , cao hơn là đo được mức độ Stress của bạn , từ đó biết được và hướng dẫn bạn cách thở vì theo nghiên cứu khoa học việc thở điều đặn khi ngồi 1 chỗ sẽ giúp giảm stress khá nhiều
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Enmie Về việc câu hỏi của bạn " Điều mình muốn hỏi là sau khi có đồng hồ/vòng đeo thông minh, chất lượng cuộc sống hoặc sức khoẻ của bạn có cải thiện hơn nhiều không so với trước khi không có nó "

- Điều tốt hơn hay không là do người mua họ có muốn tốt hơn hay không thôi . Đồng hồ theo dõi sức khoẻ chỉ là công cụ giúp theo dõi hoạt động của bạn . Còn bạn có muốn cải thiện sức khoẻ mình hay không là do mình tự đề ra mục tiêu của mình ^^
nemo1810
TÍCH CỰC
6 năm
Em muốn hỏi là so sánh giữa các dòng fitbit, jaw bone, xiaomi, etc. thì chất lượng đo đạc của dòng là tốt ở mức tương đối chấp nhận được. Ví như em đã từng được thử fitbit charge HR và mi fit thì thấy chênh lệch nhiều quá, nhưng hổng biết cái nào chuẩn hơn cái nào hết. Các bác vote là cái nào thì chính xác mà đáng tiền nhé 😁
phucmaster
TÍCH CỰC
6 năm
@nemo1810 garmin và fitbit, tiền nào của đấy
@nemo1810 vote 1 vé cho fitbit, đang xài charge 2, thấy ok
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nemo1810 Cần độ chính xác cao thì Garmin tiếp đến là Fitbit , misfit,jawbone . Xiaomi không chính xác tí nào bạn nhé . Tiền nào của đó đó bạn ^^ . https://www.techzones.vn/cach-hoat-dong-cua-cac-thiet-bi-theo-doi-suc-khoe . Đọc thêm bài này để hiểu tại sao 1 thiết bị theo dõi sức khoẻ nó đắt tiền bạn nhé
nemo1810
TÍCH CỰC
6 năm
@nemo1810 Bác cho em hỏi thêm số với mấy cái smartband của Samsung như gearfit thì thế nào
buondoi123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên mua gear s3 frontier hay apple watch, em xai iphone nhé
ngotung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buondoi123 Bạn xài iphone thì nên mua apple watch.
Mình đang xai iphone 7+, HTC 10 và SamSung A5 2017, theo mình đánh giá khi gear S3 kết nối với các loại điện thoại:
1. Với SamSung: full các chức năng và rất tiện lợi
2. Với điện thoại android khác: 80% chức năng (một số chức năng không hoạt động như trả lời tin nhắn trực tiếp qua đồng hồ ...)
3. Với iphone: Chỉ được khoảng 60-70% chức năng (các notification riêng biệt không group lại được)

Đó là ý kiến cá nhân của mình.
ngotrung25
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buondoi123 Bác xem ticS xem
@buondoi123 Apple watch nha bạn.
iamdettr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên mua fibit charge 2 hay fibit alta hr đây ạ???
Các bác trợ giúp e với
E cảm ơn trước :>
@iamdettr alta thì gọn, ai thích gọn thi alta, charge 2 thì màn hình to hơn 1 tí,
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iamdettr Còn mình phân vân Charge 2 và Garmin vivosport ở tính thẩm mỹ, vì cổ tay bé. Còn Alta HR mình dùng rồi. Giữa Charge 2 và Alta HR thì mình khuyên Charge 2, vì nhiều tính năng hơn, về độ thời trang thì như nhau.
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iamdettr Nếu bạn thích gọn thì mua Fitbit Atla HR . Charge 2 thì có hỗ trợ thêm các tính năng thể thao
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiepsitihon Garmin vivosport hiện tại là vòng theo dõi sức khoẻ thể thao tốt nhất bây giờ với đầy đủ cảm biến cao cấp bên trong một thân hình mỏng nhất luôn < 10mm 😁 . Hiện tại về độ mỏng thì chưa chiếc nào qua nổi Garmin vivosport rồi
đang dùng AW1 có nên nâng cấp lên AW2 không?
Dùng khá hài lòng ngoại trừ khoản pin @@
@ThiDinhBa Cảm ơn 2 bác!
Chắc chờ đến tết lên luôn 3 cho máu 😁
@songoku_1206 Watch 3 so với 2 có khi còn rẻ hơn ấy chứ 😆
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 1 lên 2 thì nên nâng cấp vì tính năng chống nước , GPS , màn hình sáng hơn , xử lý nhanh hơn
@songoku_1206 có đk thì nên nâng cấp
wee nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giữa fitbit charge 2 và Samsung Gear S2 thì nên dùng cái nào tiện lợi hơn?
@wee nguyen charge 2 thì thiên về sức khỏe, mấy loại vận động, s2 thì đẹp, chắc nhiều chức năng hơn charge 2, nhưng pin thì charge 2 chắc trâu hơn
@wee nguyen Charge 2 hoàn thiện tốt, nam tính hơn gear s2 nhiều. Đàn ông đeo gear s2 mình thấy không đẹp. 2 cái này mình nghĩ dùng cho mục đích sức khoẻ là chính và về sức khoẻ thì fitbit ăn đứt samsung
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wee nguyen 2 cái này là 2 cái sản phẩm có mục đích sử dụng khác nhau . Một cái thiên về thể thao sức khoẻ , còn một cái thì có tính năng thể thao sức khoẻ cũng như không vì phân tích + đo không chính xác , Gear S2 thì thiên về việc điều khiển các tính năng trên điện thoại lẫn nhận thông báo tốt hơn thôi
@wee nguyen samsung đi bác ơi
levanan_90
ĐẠI BÀNG
6 năm
có nên mua con miban 2 của xiaomi không? Và công năng của nó như thế nào so với các hãng khác
ktstuan83
TÍCH CỰC
6 năm
@levanan_90 ngon rẻ vô địch trong tầm giá 500k, xem ngày giờ, đếm bước đi + đo nhịp tim tương đối chuẩn, pin 15-20 ngày, kết nối BT báo cuộc gọi đến, tin nhắn, báo thức rất ok, mua thêm cái dây da nữa là đẹp khỏi chê! nhưng mà tay nữ mang đẹp hơn chứ tay nam mang nhìn yếu lắm, mua tặng vợ thì đc hơn day_da_thay_the_miband2_0_large.jpg
levanan_90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhtrantan Nhưng dùng ios có tương thích tốt k hay p dùng androi
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@levanan_90 Thật ra thì miband 2 mua chơi cho vui thì ok chứ để mua mà cần theo dõi sức khoẻ thì không nên vì sai số cực kì lớn
@levanan_90 Con đó thấy dùng cũng ok bạn
Đang cân 1 con đơn giản mỏng nhẹ như Casio mà Mod j đó đeo khoảng 1tr, tích hợp thông báo trên 1 màn hình nhỏ nằm sát đồng hồ là được.
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TACOMPUTER garmin vivomove hr
@CoCaHaHa123 Cám ơn bạn 😃
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@CoCaHaHa123 sao mình search có chỗ nào bán tầm 1 củ đâu nhỉ
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bmd_duc sr b, ko đọc thấy cái từ "1 tr" =)))
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TACOMPUTER Hiện tại như nhu cầu của bạn là không có sản phẩm nào đáp ứng nổi đâu 😁
13eyeu
ĐẠI BÀNG
6 năm
em đang dùng s8+ thì nên mua gear s3 hay aw2 ?
@13eyeu Bác dùng s8+ thì nên mua gear s3 nhé
@13eyeu S3 đi bạn, sau chán android chuyển qua iphone vẫn xài đc
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
@13eyeu S3 or ASUS Zen3 đi bác...
..e đang use 02 con cho note8 chạy ok lắm.
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@13eyeu Đang dùng S8+ thì nên mua Ticwatch 2 , Fossil Q marshal , fossil Q explorist , huawei watch ... ( đại loại là dùng thuần Android tính năng hỗ trợ khá nhiều mà kiểu dáng lại đa dạng hơn phù hợp với đại đa số số đông )
chuoi1437
TÍCH CỰC
6 năm
Có nên sử dụng MisFit 2 và cho cái đánh giá thực tế để mình còn lấy 1 cái từ Citibank 😁
Cám ơn
sonbxcq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chuoi1437 hàng tặng khi mở thẻ + tiêu 2 củ đúng hem :D :D, Misfit Shine 2 thì cũng ok, thấy có bài mod tinhte review khá ổn, tuy nhiên nếu bạn cần 1 em chủ yếu để xem giờ, báo notification,báo thức thì còn MisFit 2 này không ngon lắm, nó báo giờ theo kiểu các chấm tròn trên mặt nên lúc xem khá là mất tg suy nghĩ xem "bây giờ là mấy giờ" ,nên xem nhanh hay chậm tùy thuộc vào độ "rãnh" của đầu óc bạn :D :D, notification có nhưng cũng khó dùng vì báo cuộc gọi mà không biết ai gọi hay tin nhắn của ai thì cũng như không (được cái khi điện thoại ở chế độ im lặng thì biết), mấy cái như đk nhà thông minh, chụp ảnh từ xa ,phát nhạc..v..v, thấy không dùng mấy, còn khoản quản lý sức khỏe thì mình cũng ít dùng lun, mình dùng đúng 1 tháng xong mua em MiBan2 xài lun vì thấy hợp với nhu cầu hơn :D:D
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chuoi1437 SHine 2 2017 thì ok đó bjan vì theo dõi các hoạt động khá tốt
Lô Hội
ĐẠI BÀNG
6 năm
Muốn mua 1 smartband cho bố tập thể dục, tầm giá 2tr thì có loại nào ngon ok ạ, nhất là dễ dùng : D
@Lô Hội dễ dùng chắc miband quá, rẻ, dễ xài
@shelockninh Dùng miband 2 đi. Đo bước đi khá chính xác, giá rẻ, pin trâu, em đang xài đây.
Lô Hội
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphonggdct Thanks bác, vừa rùi lazada sale 11.11 miband có 389k, định mua nhưng chả biết xài ok ko, mua cho bố chạy thể dục : D
Lô Hội
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shelockninh Thanks bác : D
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lô Hội Muốn đo chính xác thì nên dùng Misfit , Garmin , Fitbit ... Tầm đó thì có Misfit ray , cao hơn là Garmin vivosmart 3 ( nếu cần nhịp tim )
bautroibaola
ĐẠI BÀNG
6 năm
Loại nào có màn hình always on và pin lâu nhất?
@bautroibaola Bạn tham khảo mấy mẫu Pebble nhé: Pebble, Pebble Steel, Pebble 2.
@bautroibaola Mình đang nghiên cứu Amazfit Bip của Xiaomi, pin quảng cáo dùng đc 45 ngày lận 😁
@bautroibaola iwown i7 nha pin tầm 10 ngày..
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bautroibaola Always on thì có Pebble , Garmin . 2 hãng sử dụgn công nghệ màn hình e-ink giúp luôn hiển thị cực kì tốt . Pin lại lâu thường là trên 5 ngày sử dụng
Em đang dùng cái SS Gear S3 frontier, đang tìm dây da để đeo, mà không biết mua ở đâu cho chất lượng và đẹp, đã mua thử trên mạng có 300k, mà dây nhìn xấu quá.

Với ai có mấy cái mặt đồng hồ Đẹp thì share đi ạ
@thienphuclee http://thetechvn.com/danh-muc/phu-kien/day-dong-ho mình thấy dây bên naỳ ngon nè, giá cũng rẻ
99v9.9999
TÍCH CỰC
6 năm
Trong tầm giá 3 triệu thì smw nào có thời lượng PIN tốt nhất bây giờ ?
edios
TÍCH CỰC
6 năm
@99v9.9999 Bạn có thể xem tic 2 chacoal. Còn mình đang dùng LG gwatch R đc 2 năm rồi pin vẫn always on gần 3 ngày, có kết nối thì 1 ngày
trungking
TÍCH CỰC
6 năm
@99v9.9999 pebble nhé
@99v9.9999 fitbit charge 2 pin 1 tuần nè bạn, gọi là smart watch thì ko hẳn, chỉ đọc dc tn và báo cuộc gọi thôi, ko báo mail hay face, zalo này nọ dc, hy vọng cập nhật tới sẽ có
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@99v9.9999 xiaomi amazfit pace 10 ngày, xiaomi amazfit pace bip 30-40 ngày
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@99v9.9999 Tầm 3tr thì chỉ có các vòng theo dõi sức khoẻ mới có pin lâu thôi . Còn không bạn tham khảo Ticwatch 2 Active giá ổn mà pin dư dùng đủ 1 ngày
Đang xài Xiaomi Miband 2 và khá hài lòng với vụ pin của nó, nhưng thông báo nortification vẫn chưa ngoan lắm, mail thì vẫn chưa push thông báo được, chỉ có báo DT, tin nhắn LINE, Fb mesenger thì OK, mà mình thì lại ít xài mấy cái này, chủ yếu lai lại Mail outlook và Zalo,... Anh em cho mình hỏi có con nào vừa theo dõi sức khỏe, theo dõi giấc ngủ ngon, pin trâu và pair tốt với Ios không? Push Nortification càng nhiều app và cho tùy chọn càng tốt.
@Minh Chung Hứa Của mình nó chỉ có nhiêu đây thôi ah. Không thấy mail OUTLOOK đâu 7D38A671-8F76-49AD-BF08-76DAC868A19B.png
@mrtai2302 Yeah. Mình mua nó lúc đầu cũng vì cái nhắc nhở vận động là chính, do bị thoát vị đĩa đệm nên phải nhắc lâu lâu vận động đi lại một chút.
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lamquoctien Như nhu cầu của bạn thì có Garmin vivosmart 3 , Garmin vivosport . Tất cả sản phẩm theo dõi sức khoẻ của Garmin đều có thể nhận thông báo full nội dung và đọc nội dung được bằng tiếng việt bình thường mà không bị lỗi font bạn nhé 😃
@Techzones Thanks bạn đã tư vấn nhé.
sao_zero
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em muốn hỏi bây giờ mua fibit blaze thì có nên mua ko?
@sao_zero fitbit thì ổn rồi, mình đang dùng fitbit charge 2 thấy ổn, đáp ứng đủ nhu cầu thể thao
Mình cần mua smart watch pin dùng được lâu thì nên chọn loại nào nhỉ. Đang nghía ticwatch e mà không biết ổn không ?
@khangkito Xiaomi band 2 hân hạnh tài trợ tiêu chí bạn
@khangkito đang dùng fitbit charge 2, pin tầm 1 tuần, chỉ có nhận tn và cuộc gọi, đọc dc tn, nhưng ko nghe được đt, nói chung là dùng ổn.
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khangkito Thấy bảo Amazfit pace pin 5 ngày, mặt tròn, 1,4" 300x300
Techzones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khangkito Pin lâu thì chỉ có các thiết bị theo dõi sức khoẻ mới có pin lâu thôi ạ . Hoặc kiếm những chiếc sử dụng màn hình E-ink là cỡ nào pin cũng hơn 5 ngày
@khangkito Smartwatch thì pin ít trâu hơn mấy cái vòng đeo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019