[Hỏi đáp - tư vấn] Winner - tiếng máy và làm yên xe

leduykhuongit
4/1/2019 9:27Phản hồi: 11
Mình mua chiếc winner hồi tháng 5/2018 chạy đến giờ cũng gần đc 7k km rồi. Thay nhớt motul 10w40 cho e nó sau 700km đầu vì mình chạy ở thành phố nên mình nghĩ rodai tầm này đc và lần thay nhớt mới gần đây là ở 4k km lần 2 thay ở 1k5 km, đã đi tour Vũng Tàu 2 lần. Xe mình chăm sên khá kỹ dù là sên zin nhưng mình cũng tính đổi did ở tầm 8k km. Nhân đây cho mình hỏi 3 vấn đề về e nó mong các ae tinhte hỗ trợ giải quyết thắc mắc:
1. Do là dòng côn tay mình không nói về độ nóng của lốc máy nữa, nhưng mình có thắc mắc nếu thay nước mát tốt cho e nó thì có giảm bớt lượng nhiệt toả ra khi kẹt xe hay chạy chăm ko? Vì mình đi tour thì có gió thốc lốc máy thì ko có cảm giác nóng 2 bên như đi tàn tàn trong tp.
2. Dạo gần đây máy e nó có cảm giác ko bốc nữa và kêu hơi to, vòng tua ở N thì ổn ko bất thường, cam xe hay đầu bò ko có tiếng lạo xạo như bị cháy cam, máy lúc khởi động ko ồn lắm nhưng lúc chạy cứ có cảm giác tiếng nó to hơn hồi mới xách ra hãng chạy rodai. Vậy có thể xe bị những gì và cách khắc phục thế nào? Có lẽ trong lần thay nhớt tới mình sẽ kiểm tra trong nhớt có gì lạ ko để biết thêm.
3. Mình tính làm lại yên xe cho người ngồi sau đỡ ê mông và cũng đc nghe về làm yên Phương Trang rồi người khen có chê cũng có. Nhân đây mình tính hỏi những ae nào đã độ yên hay thay yên rồi về việc làm yên mới giúp giảm ê mông nhiều ko và có ảnh hưởng gì về chất lượng cao su của yên ko? Ngoài ra trên thị trường cũng có dòng yên 2 tầng cho winner giá tầm 1t2, cho hỏi là yên này có thoải mái và to hơn yên zin nó có vậy nó có che cái mũi heo dưới xe gây nóng máy ko?
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Thay nước mát chỉ đỡ nhiệt độ động cơ 1 phần. Vì nó còn liên quan đến nhớt, cấu tạo máy, môi trường.... Nhưng túm lại nên thay nếu có điều kiện.

2. Xe mình 17k km cũng thế. Mình có nghe ko phải do tăng cam. Hóng cao nhân.

3. Nếu ở SG là tiệm Phương Nam (đường Nguyễn Chí Thanh). Êm hơn zin, giá từ 350k - 400k. Còn vụ yên 2 tần 1t2 nhìn nó dị dị sao đó. Tùy bạn thích kiểu nào. Mình ưu tiên như zin 😁
@dhdai123 Cám ơn bạn!
Thiệt là xách côn tay mà chạy đều dưới 50km/h mình thấy khá nhanh nóng máy.
Còn về phần yên 2 tầng mình có thấy đúng là nó phá hình tượng xe khá nhiều nên xin hỏi ý kiến ae là có nên ko vì mình cũng chỉ mới nghía sơ qua thôi
@leduykhuongit Theo mình cứ để yên zin vì nó đẹp thì phải mỏng đi thôi. Theo mình đầu tư cây phuộc sau ngon là vừa giải quyết chuyện êm vừa thẩm mỹ hơn cây zin.
Nước làm mát hãng thì cũng ko phải lo dở tuy nhiên nhiệt độ sôi của các loại nước từ thương hiệu lớn sẽ cho phép tăng thêm nhiệt độ sôi do thành phần pha chế.Do vậy việc hao hụt nước làm mát động cơ sẽ giảm bớt so với khi xài nước làm mát hãng.Chi phí cho thay thế cũng không có chênh lệnh nhiều (Liquy Moly là 1 thương hiệu đc nhiều aem chọn lựa,giá 150k/lit)
Việc làm yên thay mút êm ái cho người chạy xe đường dài thì nên chọn phương án làm từ yên zin & dán thêm mút tốt rồi bọc lại là hợp lý hơn so với việc thay cả yên
Xe tôi tháo quây yếm cho thoáng,thay ống dẫn nước mát Samco thêm cánh tản nhiệt cho nước mát
Yên Winner dán mút bọc lại theo kiểu Sonic
@bongxu_79 Ở ngoài mình có nghe 1 số ae còn thay cả yên sonic vào yên winner còn nếu làm yên bọc thêm thì hiện mình cũng đang nghĩ đến nó để chủ yếu người ngồi sau đi tour ngắn ko ê mông với lưng.
@leduykhuongit Sao phải tốn kém để thay mới (chẳng rõ có tương đồng về thông số & sự lồi lõm đế yên cho phù hợp với những chi tiết như nắp xăng,khoảng trống cho cửa lấy gió.Bởi đây là lần đầu tiên nghe việc đổi yên xe)
Làm yên thì có thể điều chỉnh bố cục & tạo hình dáng theo yêu cầu của bạn để phù hợp trong sử dụng.Chi phí chắc hẳn là rẻ hơn, bởi Sonic là xe nhập khẩu theo đường cty tư nhân.Bèo nhèo cũng cả triệu,còn chi phí cho việc làm yên với những yêu cầu cao như dán thêm(mút tốt hay Kimdan gì đó) cùng việc tạo hình dáng theo yêu cầu & may bọc da áo yên.Chi phí 4 - 500k,theo bài trên Tinh tế là 400k
Mua yên Sonic thành ra dư yên zin bỏ xó..Đây là sơ bộ về 2 phương án nâng cấp.Bạn hãy rồi cân nhắc để đưa ra quyết định phù hợp cho bạn nhất
hoaluuly777
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bongxu_79 Nước mát xịn không phải chỉ hơn nước mát hãng mỗi nhiệt độ sôi đâu bác ơi, nó còn hạn chế sự ăn mòn điện hoá trong lòng động cơ nữa, trong các loại nước làm mát thì HOAT coolant là ngon nhất.
hien_vip12
ĐẠI BÀNG
5 năm
1. Thay nc làm mát sẽ mát hơn nc hãng là điều chắc chắn đã thử và cạch nc làm mát honda.
2 k biết
3. Thật ra mình thấy yên con này cũng êm mà, dỡ cái phuộc thôi
@hien_vip12 Có lẽ mình sẽ xem xét về phuộc sau xe winner để ít dằn sốc hơn, cơ mà phuộc trước đc đánh giá khá cao ko hiểu sao mình đi đường dằn tốc độ hơi cao thường hay nghe cái rầm như đi lút hết độ sâu của phuộc vậy đó
1. Mình nghĩ với xe côn tay hạng nhỏ thay nước làm mát tốt thì ảnh hưởng làm giảm nhiệt cũng chẳng cảm nhận rõ ràng đâu với lại bạn cảm nhận nó nóng khi đi trong đô thị xuất phát từ cái quạt giải nhiệt ở két nước mà kẹt xe thì nó lại hay hoạt động.
2. Máy không bốc thì bạn đi vệ sinh lại FI, lọc gió, thay bugi, chỉnh cò xu pap..... Máy kêu to, máy đứng lại DOHC nó kêu cũng bình thường, kỹ hơn bạn có thể kiểm tra lại cam, xupap.
3. Yên thì mỏng và cứng thật. cái kêu ở phuộc trước thì xe honda hay bị, mình nghĩ không phải do hết hành trình mà họ làm hơi cứng để chạy ổn tốc cao đường láng còn gặp ổ gà, đường dằn là nó tưng khá oải.
Riêng đối với xe dùng nước làm mát theo xe (Honda) thì chú ý đến việc kiểm tra bình nước phụ thường xuyên.Bởi lẽ do nhanh Hao Hụt ,đặc biệt phải quan tâm đến việc này tránh để nước làm mát bị thiếu,nhất là khi dùng nước hãng theo xe
Tôi thay thế kèm theo việc xúc rửa hệ thống nước làm mát trước khi đổi sang dùng loại khác.Đầu tiên sử dụng loại Preston (chai đỏ) đã thấy sự khác biệt về việc hao hụt nước làm mát so với khi trước.Cũng có thể do khi mới thì xe còn mới động cơ chưa được trơn tru do đó nhiệt độ sẽ cao hơn.Sau đó đổi sang dùng loại phổ biến là Liquy Moly đỏ thì gần như không thấy có hao hụt nước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019