Hỏi đáp về vấn đề bản quyền Windows - Office

buithoigiano0o
19/5/2018 12:1Phản hồi: 46
- Với windows: bản quyền thì lúc nào cũng có 1 key license.
+ Đối với key dang OEM, OEI thì nhập vào máy nào thì chết máy đó ko thể nhập lại máy khác (trong trường hợp đổi máy tính). nếu vẫn máy đó mà cài lại win thì như thế nào, chỉ cần đăng nhập cũng tk mocrosoft là sẽ được tự động active vì license đã được sync.
+ Đối với key dang FPP, OLP thì ko sài máy này có thể sài máy khác.
+ Bạn không đăng nhập tk microsoft là dugnf tk local thì chịu khó kím lại cái key mà nhập vô
+Bạn c_rack rồi update lên win 10. vấn đề license tròng trường hợp này mình ko rõ.

- Với Office: cần phân biệt òffice thường và gói 365.
+ Thường tức là mua cái KEy license về add vô cái offcuar bạn là dùng và bạn mua bản nao dùng co bản đó. vd mua bản office 2013 pro thì dùng đúng bản đó, 2016 pro thì dùng đúng bản đó mua dùng bản mới nhất (nếu MS có cho ra bản mới) thì chịu khó mua lại.
+ Gói 365 là gói thuê bao theo tháng hoặc năm sẽ luôn được cập nhật bản mới nhất và có giao diện trên nền web. bạn mua song sẽ có 1 key và bạn active trên tk microsoft của bạn. và sẽ có một trang quản lý riêng. bao nhiêu thiết bị dang dăng nhập sẽ hiệ thị ở đây, ở đây là sẽ quản lý được rất nhièu thứ.
bản quyền 365 đi theo tk microsoft mà dang acvite cái key .
Những thiết bị mà dùng chung gói 365 sẽ đăng nhập chung một tk mà dùng để active cái key hồi nãy. 5 thiết bị dùng chung thì cùng đăng nhập vào 1 tk hồi nãy đó đó. là xong. thiết bị đang dùng mà out ra thì sẽ ko còn license nữa.

Theo mình biết là vậy.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- Với windows: bản quyền thì lúc nào cũng có 1 key license.
+ Đối với key dang OEM, OEI thì nhập vào máy nào thì chết máy đó ko thể nhập lại máy khác (trong trường hợp đổi máy tính). nếu vẫn máy đó mà cài lại win thì như thế nào, chỉ cần đăng nhập cũng tk mocrosoft là sẽ được tự động active vì license đã được sync.
+ Đối với key dang FPP, OLP thì ko sài máy này có thể sài máy khác.
+ Bạn không đăng nhập tk microsoft là dugnf tk local thì chịu khó kím lại cái key mà nhập vô
+Bạn c_rack rồi update lên win 10. vấn đề license tròng trường hợp này mình ko rõ.

- Với Office: cần phân biệt òffice thường và gói 365.
+ Thường tức là mua cái KEy license về add vô cái offcuar bạn là dùng và bạn mua bản nao dùng co bản đó. vd mua bản office 2013 pro thì dùng đúng bản đó, 2016 pro thì dùng đúng bản đó mua dùng bản mới nhất (nếu MS có cho ra bản mới) thì chịu khó mua lại.
+ Gói 365 là gói thuê bao theo tháng hoặc năm sẽ luôn được cập nhật bản mới nhất và có giao diện trên nền web. bạn mua song sẽ có 1 key và bạn active trên tk microsoft của bạn. và sẽ có một trang quản lý riêng. bao nhiêu thiết bị dang dăng nhập sẽ hiệ thị ở đây, ở đây là sẽ quản lý được rất nhièu thứ.
bản quyền 365 đi theo tk microsoft mà dang acvite cái key .
Những thiết bị mà dùng chung gói 365 sẽ đăng nhập chung một tk mà dùng để active cái key hồi nãy. 5 thiết bị dùng chung thì cùng đăng nhập vào 1 tk hồi nãy đó đó. là xong. thiết bị đang dùng mà out ra thì sẽ ko còn license nữa.

Theo mình biết là vậy.
Ông định xài gói 365 nào ? Home đc 5 PC or 5 Mac os . Personal đc 1 PC . Student đc dùng trên 1 PC . Mỗi gói Home đc 5 Tabet + 5 điện thoại .
Làm mẹ gì có Win bản quyền nào theo tài khoản .
@minhthuvc Mua office 365 home dùng chung cho tiết kiệm ))
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Key đi theo tài khoản.
Nếu 5 máy đã dc kích hoạt. Bạn đăng nhập vào máy khác sẽ dc thông báo ko kích hoạt thêm....

Nếu máy đó hỏng thì đăng nhập vào máy khác dùng bình thường.

License Window nếu ko phải bản Win OEM thì nó sẽ đi theo tài khoản Microsoft

Theo mình nghĩ là như vậy 😁

Bạn gọi vào MS VN để dc tư vấn nhé.
0283 9111 19
@@habu@ Thanks bạn nhiều!
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
License Office 365 không dùng được cho bản Home & Bussiness 2016
Giá 1 năm của Office/PC khoảng 1.200.000
Giá vĩnh viễn năm Office/PC hơn 4 triệu
Giá 5PC thì 😁 mình chưa mua
Cái office mà bạn nói nó chỉ dùng đc tối đa cho 5 ng dùng, cho dù bạn mua thêm thì cũng chỉ đc 5. (Hình đính kèm).
Theo mình nhớ 365 chia theo device nữa. Tức là bạn nên mua thêm license cho 1 tài khoản ms khác. Office2016 thì là 1 bộ ofline, ko có xài chung vs 365 đc và cũng ko xài online đc.
Nếu trước kia, Office 365 được cài đặt qua file excel và được active bằng tài khoản có liên kết với thuê bao thì khi active thời hạn sẽ được đếm ngược tự động khoảng 30 ngày sau đó lại tiếp tục được refresh tự động sau khi hết. Trong thời gian đó mà bạn deactive máy đó thì thời gian đếm ngược vẫn còn nhưng mà sẽ không refresh lại thời gian đó sau khi hết.
Nếu mà bạn mua gói doanh nghiệp mới có vụ 5x5 nhé
@dinhdobathi lúc trước mình cũng có đang ký trial gói 365 business, mà chưa thử trường hợp login 1 account vào 2 máy khác nhau nên cũng không rõ. nen cũng không dám chắc có được không
@daot096 Mình đang xài gói bussiness mua cho toàn bộ cty đây 😃 cái bạn nói mình biết rồi. Nhưng mình chưa confirm vụ 1 user có license cài nhiều máy. Nhưng thấy trên trang của MS có để cài đc tối đa 5. (Hình bên dưới)
@dinhdobathi đấy là gói gia đình chắc pahir khác với gói business chứ ta.
Nội dung
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gói 365 home là dùng cho 5 tk Ms khác nhau. Mỗi tk ms đó bạn dùng đc trên 5 may pc mac ipad 12 bạn nhé. Yên tâm
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdobathi Bác thấy ảnh đấy. Chia sẻ 5 người. Mỗi người đều dùng trên nhiều máy đồng bộ qua onedrive. Chia sẻ qua email bác nhe
@hunglinh8989 Như vậy thì 1 key Of 365 Home có thể active cho 25 máy tính, vậy mà trước giờ anh em toàn lập nhóm mua chung có 5 người, và chỉ active 5 máy tính, lãng phí quá. Nếu đúng như thế thật thì mình nghĩ Office bản quyền sẽ phổ cập ở VN, 1.700.000/25=68.000/năm, quá rẻ. Đề nghị các Mod làm 1 bài thử nghiệm để chia sẻ với anh em nhỉ?
tinhte2102
TÍCH CỰC
6 năm
@buithoigiano0o chia sẻ được 5 người, mỗi người dùng dc 5 thiết bị nhưng 5 thiết bị này nó ở cùng 1 tài khoản, luôn bất lợi, cái gì cũng có giá của nó, bạn ko thể quản lí tài khoản, trừ khi chia sẻ luôn cái tài khoản
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buithoigiano0o Có thể act cho 5 máy. Nhưng còn cái onedrive nó cá nhân hoá lắm lên ai dùng onedr cũng ít share chỉ để active office
Xin hỏi các cao nhân hiện tại có 1 số anh/ em bán bản quyền office 365 vĩnh viễn khi mua được tạo tài khoản mới, mình hỏi dùng TK cũ hiện có được không thì bảo không? Theo mình biết là key nhập vào mà sao lại không nhỉ? Có tin tưởng được tài khoản này không?
VanHieu1991
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ngocta37 Chào bạn, cái bạn đang hỏi là Office 365 dạng trường học hoặc tương tự, được bán lậu giá rẻ trên mạng. Đây là office 365 lậu, lừa đảo vì không có cái office 365 nào là vĩnh viễn cả, dùng vài năm hoặc vài tháng là bị xoá và mất hết dữ liệu. Rất nhiều người đã bị và phốt khắp nơi.

Để an toàn bạn nên mua office 365 slot giá 299K ở đây: https://vhieu.com/phan-mem/microsoft-365-family-1-user để đảm bảo an toàn nhé.

Microsoft 365 Family 1 User (Mua chung)

Đại lý bán bản quyền Office 365 giá rẻ, bán office 365 chính hãng giá rẻ, bản quyền office 365 mua chung giá rẻ nhất thị trường.
vhieu.com
Hóng @dinhdobathi @Duy Luân thông... não 😃
@buithoigiano0o Sr bạn mình đang có việc ở xa nên tối về tl chính xác hơn nhé
cuong_soft
ĐẠI BÀNG
4 năm
@buithoigiano0o Hàng nguyên hộp bản quyền Office 365 cho ae giá hạt rẻ: https://www.facebook.com/Shopkey24h/
Facebook
facebook.com
Update:
- 1 số thông tin về bản quyền Win mình đã tìm hiểu và được biết, bản quyền Win thường đi theo máy tính, ngoài ra có 1 số trường hợp bản quyền đi theo tài khoản MS, có thể kích hoạt Win bằng tài khoản MS có nhiều giấy phép gắn liền với nó (techrum.vn/threads/nhng-diu-chua-bit-v-kich-hoat-ban-quyn-qua-tai-khoan-microsoft-tren-windows-10-creators-update.117828/)
- Mình thử nghiệm tải Office 365 Home lên máy tính thứ 2 bằng cách:
Đăng nhập tài khoản MS của mình trên trang https://stores.office.com/myaccount/home.aspx#, sau đó tải Of 365 Home về bằng liên kết trong trang đó.
Sau khi cài đặt lên máy tính thứ 2 thì thật ngạc nhiên, Of 365 Home tự động được active, mặc dù mình chưa đăng nhập tài khoản MS của mình vào Of 😃
Mình quay lại trang https://stores.office.com thì thấy thông báo "Số bản cài đặt đã được sử dụng" thay đổi từ "1" thành "2"
Mình rút ra kết luận: 1 bản quyền Of 365 Home có thể chia sẻ cho 5 tài khoản MS và 1 tài khoản MS có thể cài cho 5 máy tính. Tổng cộng 1 bản quyền Of 365 Home có thể cài cho 25 máy tính )))
@buithoigiano0o cái này chắc rõ rùi nhỉ
@Lone hero Mình có tham đâu? Mình chỉ muốn hiểu rõ về cơ chế hoạt động của nó thôi 😃
VD giờ mình muốn active Of 365 cho máy tính thứ 2 của mình, mình ko hiểu rõ nguyên lý hoạt động, cắm đầu đi mua bản quyền, xong đến lúc nó cộng dồn thời hạn sử dụng vào cho máy 1, trong khi máy 2 lại không active được có phải là ngu người ko? 😃
Hoặc là 1 tài khoản MS có thể dùng để active cho 2 máy khác nhau, trong khi mình lại cắm đầu đi mở thêm 1 tài khoản MS nữa để active, lúc đó nó phát sinh 2 tài khoản MS, 2 Onedrive, 2 hòm thư outlook có phải là rất phiền không? 😃
Việc mình dùng 1 tài khoản MS để active trên 2 máy ở trên chỉ là mình thử nghiệm để tìm câu trả lời thôi, Tài khoản MS của mình ko phải là tài khoản trực tiếp mua key Of 365 Home, mình chỉ là người mua chung và được share lại từ người khác, người trực tiếp dùng tài khoản MS mua key có quyền thêm, xóa bất cứ tài khoản nào trong nhóm Of 365 Home mà ))
@dinhdobathi Rõ như ban ngày, nhưng mình vẫn thắc mắc, tại sao lại active được Of 365 Home trên máy tính thứ 2 của mình, hơn nữa nó lại được active ngay sau khi cài đặt xong, dù mình chưa hề đăng nhập tài khoản MS của mình vào Of cũng như Win 😃 Mình cài Of 365 Home xong mở lên đã thấy thông báo như trong hình ở trên, còn Win thì mình đang dùng tài khoản Local 😃
Có khi nào bản quyền nó tích hợp sẵn vào bộ cài đặt khi mình tải về (vì mình tải về bằng đường link từ trang quản lý tài khoản Of 365 Home của mình)?
@buithoigiano0o có phải bạn download file cài đặt từ 1 link trong phần account của bạn đúng ko? Nếu đúng nv thì nó tự active đó. Không biết máy tính của bạn đang sử dụng, có đăgn nhập bằng cái tài khoản đó chưa ? máy tính nha, ko phải office, cái này mình từng thấy nhưng hình như là do đã đăng nhập bằng đúng cái tài khoản có license office l uôn
tinhte2102
TÍCH CỰC
6 năm
chủ thớt hiểu vấn đề gì chưa, cần giải thích gì không?
@tinhte2102 bạn có thể làm 1 bài khái tổng quát được ko? 😃
tinhte2102
TÍCH CỰC
6 năm
@buithoigiano0o Mình có đọc một số ý kiến bên dưới, bây giờ bạn có thể hiểu như sau:
1. Về bản quyền Windows: bản quyền digital thì sau khi bạn cài lại win, bạn chỉ cần đúng bản là tự động kích hoạt. Việc bản quyền liên kết với tài khoản chỉ có tác dụng lưu thông tin nhằm sự cố nếu ko tự động kích hoạt được thì đăng nhập vào rồi dùng tính năng trouble shoot trong windows 10 để khắc phục
2. Về bản quyền Office 365 Home:
a. Có 2 cách để kích hoạt bản quyền, một là bạn tải và cài đặt bản Offline, cài đặt xong bạn đăng nhập tài khoản vào để kích hoạt, hai là bạn có thể cài online, bạn đăng nhập vào trên trang chủ với tài khoản có liên kết bản quyền, thì khi tải về bạn sẽ tải về file cài đặt dạng onlien tầm 10 MB gì đó, bạn cài đặt cái này xong sẽ tự động kích hoạt luôn vì file cài này có chưa bản quyền trong đó rồi, cho nên bạn ko nên share file cài này cho bất cứ ai (vì ai cài file này đều sẽ có bản quyền)
b. Microsoft đưa ra cho phép 5 PC và 5 điện thoại nhưng có thể dùng nhiều hơn, tầm 10 thiết bị PC,... ( cái này mình chưa thử nhưng mình có thấy người khác dùng)
c. Việc bạn mua giấy phép khi bạn đang đang dùng chung với người khác thì việc gia hạn này mình ko rõ, nhưng bạn có thể biết cái này: bạn dùng chung với người khác nhưng người share cho bạn đó có quyền Admin, bạn chỉ dùng dc bản quyền mà ko có cái quyền admin này, còn nếu bạn mua thì bạn sẽ có quyền Admin, nên 2 cái này khác nhau, nên việc cộng dồn thời gian khi dùng thế này thì mình ko rõ lắm.
-------HẾT------ :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019