Hội Dell Vostro V3560

lv83
21/7/2012 5:43Phản hồi: 8.920
8.920 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrup90
ĐẠI BÀNG
8 năm
các cụ giúp em với, con 3560 của em mấy hôm nay dở chứng hoài.
- bật máy quạy chạy đèn sáng rồi ko lên hình, kêu tít tít rất đều và liên tục
em nghĩ do bẩn ram, nhưng tháo ra lau chùi vệ sinh rồi mà vẫn vậy, thi thoảng mới lên đc 1 lần.
Em cài lại win = đĩa, down driver về, cai driver hd4000 trước mà nó báo " this computer does not meet the minimum requirements for installing the software". Kiểm tra thì card là standard VGA, cài driver cho em 7670 cũng báo lỗi.
em mang ra hàng gần nhà nó bảo chết VGA rồi.
Em xin các bác ý kiến với, nếu phải sửa VGA thì ở HN chỗ nào uy tín, rổ giá như nào ạ.
Cảm ơn các cụu
@mrup90 vào BIOS chạy diagnostic rồi copy mã lỗi lên đây tớ xem cho nhé 😁
mrup90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@truyenhinhcapquan2 thank bác, mà nó ko lên nổi nữa rồi, mang ra chỗ ng quen giới thiệu ở phố vọng, hnay họ báo do khu vực nguồn, sửa hết 400k :D
mrup90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào giúp em với, máy em là dell vostro3560, e mới cài lại win = đĩa, check dxdiag nó ra là inspiron 7520
Máy mình vostro 3560 từ win8.1 lên win 10 thấy nhiệt độ chẳng làm gì cũng cao kinh khủng, chạy rỗi cũng 55-60 độ, đọc trên mạng thì là do lỗi driver vga ko tương thích (dòng 7670m + hd4000), tự nhiên thấy buồn vì máy ngon mà lại ko tương thích. Các lỗi khác như full disk 100% gì đó tràn ram gì đó mình ko bị, vì đã fix triệt để rồi, cpu để chạy rỗi nhảy 0-3% cũng làm quạt quay ko ngừng đc, trước ở win8.1 thì nó im ru, đã thử chỉnh các kiểu power này nọ, chắc cuối cùng là do card vga. . 😔:(:( vệ sinh thì mình mới vệ sinh từ tháng 3 nên ko có chuyện quạt dơ đc, vì trước đây cũng cài win 10 2 lần tầm tháng 7/2015 và tháng 2/2016 đều bị nóng quá nên phải về win 8.1. Bác nào dùng con này có lúc nào quạt ngừng quay cho mình xin ý kiến với, cám ơn nhiều nhé :(:(
minht1htk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vostro3560 Bạn thử tải AIDA64 về xem nhiệt độ rùi chụp hình lại cho xem coi thế nào
@vostro3560 Cũng vostro 3560 đây, win 10 đây, mình thấy không bị quạt kêu liên tục. Còn CPU tầm 5x độ là bình thường mà. Con này tản nhiệt có ngon đâu.

Nếu bị quạt kêu vậy thì rất có khả năng driver của AMD cài chưa đúng nên nó lúc nào cũng chạy card rời -> nóng. Bạn vào device manager xem phần display adapter có đủ card HD 7670M và HD4000 chưa, sau đó chuột phải vào desktop xem có phần "Configure switchable graphic" chưa. Nếu chưa thì lên trang chủ AMD tải driver về cài là được (nên cài 15.7.1).

http://support.amd.com/en-us/download/desktop/legacy?product=legacy3&os=Windows 10 - 64

Máy mình:
@kimigatame Máy của bạn vầy y chang mình rồi, vga tuy cài nhưng ko hoạt động đúng, cái AMD này ghi là support dòng 7600 series nhưng tiếc cái 7670 này đi kèm với HD4000 nên ko tương thích, mình chat với thằng đại diện bên dell nó cũng nói vậy, cũng cài thử bộ AMD tạo riêng cho 7670+hd4000 thì thấy có giảm nóng nhưng ko triệt để, quạt vẫn quay. Bạn ghé tai vào chỗ tản nhiệt mới nghe chứ bình thường ko có nghe đc đâu. Còn nhận biết thì dễ, vga cài đúng thì cảm biến GPU ko có chuyện >50 độ khi chỉ lướt web xem phim bao giờ, của mình 47 độ là sốt rồi, trong khi ở win 8.1 bao giờ cũng 30-32 là cùng, còn CPU nếu bạn chỉ bật vài tab chrome trong 10p mà nhiệt độ nhảy lên >60 độ là vga cũng bị sai (khi lỗi full dísk đã fix rồi). Nói chung là ai cũng confirm dòng card này đi vs hd4000 hiện chưa có driver nào đúng cả, còn ai có link thì cho mình xin nhé, kiếm cả tuần rồi ko đc nên thôi từ bỏ win 10 vậy
Bộ cài chung Intel HD4000 + Radeon HD7670M trên trang chủ Dell chỉ cần hồi w8 thôi, lên 8.1 nó tách ra làm 2 driver riêng trong mục VGA rồi, và khi đó cài thẳng driver từ Intel và AMD là được. Còn quay thì con Vostro 3560 này tản nhiệt không tốt từ xưa rồi, quạt quay nhưng không hú là đúng, chứ đòi quạt không quay thì sợ bật chưa vào win đã sập rồi.

Chạy tác vụ bình thường máy dùng Intel HD4000, mà con này tích hợp vào với CPU nên CPU 4x-5x độ thì không có chuyện GPU thấp hơn nha. Với lại trời này nhiệt độ phòng ban đêm đã 32-33 độ rồi thì không có chuyện CPU cũng chừng đó đâu. Lỗi full disk mình dùng ssd tắt superfetch nên không có đâu.

Mình confirm với bạn là có driver đúng nhé. Trên trang chủ của Intel và AMD. Tin hay không thì tùy bạn.

@kimigatame Mình về win 8.1 thì quạt trở lại rất êm, để ko chạy gì hết thì quạt luôn trở về 0rpm, cpu cũng dịu đi từ 0-3%, mở 5 tabs chrome mà quạt cũng chỉ 2900rpm và CPU cũng có 47 độ, trong khi win 10 với từng đó quạt đã quay ít nhất là 3600rpm và >50 độ, cỡ 55 độ. Mình ko nói việc ko tin bạn, chỉ là thấy giống giống mình nhưng bạn nói ổn, chắc mình chưa cài đúng. Bạn có thể cho mình xin link của 2 file AMD và Intel HD 4000 đó ko? Để tối mình test lại thử xem sao. Thank bạn nhé Screenshot (2)_Fotor.jpg
lemonade747
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ai nói con này gpu tích hợp? Gpu rời rõ ràng nên khi nào xài gpu thì mới tăng nhiệt gpu, ko thì chỉ xài onboard, mình confirm là trên win 8.1 dùng catalyst AMD set chạy onboard hết thì vga rời ko quá 40 độ bao giờ, khi nào chạy đến vga rời mới lên 5x 6x tùy game hay phần mềm nặng. Quạt thì trước đậy ngộ nhận win 10 nó quay vậy, quay về win 8.1 vài lần thì nhận ra là win 8.1 để ko (screen off) thì quạt ngừng quay, mở lên cpu 0%, quạt 0 rpm. Còn win 10 thì chưa thấy nó dừng quay bao giờ
Chỗ in đậm sau giải thích cho chỗ in đậm trước rồi đấy bạn. :rolleyes:
"Nhiệt GPU" ở đây là nói cả HD4000 lẫn HD7670M nhé. Còn con "onboard" HD 4000 bạn nói ở đây chả phải là GPU tích hợp thì là gì? Thêm nữa, từ "onboard" ở đây là từ cổ rồi nhé, vì ngày xưa chip tích hợp của intel nằm trên bo mạch chủ (motherboard) nên mới gọi là "onboard", còn bây giờ, cụ thể trong con Core i5 3230M trên Vostro 3560 nó nằm chung 1 chip với CPU nhé. Vì thế CPU nóng thì con GPU HD4000 đó nó cũng nóng theo. HD7670M không xài thì là chuyện khác.

http://www.anandtech.com/show/5771/the-intel-ivy-bridge-core-i7-3770k-review/3

Pics or it doesn't happen.
Mình dùng em này từ thời Win 8 đến giờ chưa bao giờ thấy chuyện quạt ngừng quay bao giờ, vấn đề là quay nhanh hay quay chậm, còn ngừng hoàn toàn như đám passive cooling thì hoàn toàn không có. À mình không ở phòng lạnh thường xuyên nhé. Nhiệt độ phòng.

Đây nhé bạn:

AMD: http://support.amd.com/en-us/download/desktop/legacy?product=legacy3&os=Windows 10 - 64
Intel: https://downloadcenter.intel.com/download/25977/Intel-Graphics-Driver-for-Windows-10-and-Windows-7-8-1-15-33-?product=81499

AMD thì cái nào cũng được (mình dùng cái stable), còn Intel thì nhớ tải đúng bản nha.
btw, (post trên dài quá, toàn về cpu với gpu nên tách thành post dưới), lên Win 10 dùng vân tay sướng hơn hẳn. Có driver mới ngon rồi (Windows Update), dùng kèm với Windows Hello nên giờ login máy ngon lành, không cần phải dùng với thằng Digital Persona ù ù cạc cạc, được dăm ba bữa lại hỏng phải shift+shutdown như hồi win 8/8.1 nữa. 😁

Hồi Windows 8.1 mới đúng là khổ, cái Digital Persona nó bỏ mảng PC lâu rồi nên các driver vân tay mới không nhận, dùng 8.1 mà phải cài driver của w8 mà xài. Đã thế còn hay lỗi. 😕
lemonade747
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimigatame Ơ win8.1 làm gì cần xài thằng DP này? Thằng này là win7 + win8 mới cần, win8.1 thì xài vân tay tích hợp sẵn mà bạn :rolleyes:
Còn hình như ông kia post tấm hình quạt nó ko quay luôn kìa, chắc là win 8.1 rồi, chứ win 10 mình cũng hiếm thấy nó quay nhẹ hoặc ko quay, toàn quay phả nóng lắm
còn cái link kia mình vào mục intel thì thấy có 2 cái y chang nhau chỉ khác có mấy trăm kB vậy tải cái nào nhỉ? o_O
screenshot-downloadcenter.intel.com 2016-07-25 10-48-53.png
@lemonade747 Cái này tìm hiểu lại thì đúng là w8.1 có sign in bằng vân tay thật. Nhận gạch. XD
Thế hóa ra toàn bộ thời gian xài 8.1 mình chỉ dùng thằng DP, giờ nghĩ lại thấy kiểu "all my life is a lie" rồi. =))

Còn về driver intel tải cái nào thì trừ cái 32bit ra, tải cái nào cũng được. Vì chỉ đơn giản 1 cái là file zip, giải nén ra có bộ cài còn 1 cái là file exe tự động cài từ đầu đến cuối. Bạn nên tải bản exe ấy.
lemonade747
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimigatame Oh thank, còn vụ DP kia hồi từ win 8 lên 8.1 mình cũng cay cú vì nó lỗi hoài, dùng nửa tháng mới biết mình chưa update hết driver nên nó ko hiện ra sign in bằng vân tay 😁 mà phải công nhận thằng win 10 cái vân tay nhanh vãi đạn, shutdown restart gì cũng quẹt phát vào, chứ bình thường win 7 8 8.1 restart phát muốn vào nhanh thì dùng password ko thì chờ cả 1-2p mới sign in đc 😃
kimigatame ơi mình chú ý là lên win 10 cái CPU hình như luôn trên 2.0 Mhz mở chrome cũng 2900 mhz, chứ ko có cỡ 1100 mhz như ở win 8.1, vậy có phải là do cái driver điều khiển chip ko nhỉ, bạn cho mình cái driver đó luôn đc ko?
@vostro3560 Driver CPU thì chỉ dùng cái driver mặc định thôi cậu, không có driver gì khác. Driver chipset thì cho nó chạy windows update hoàn chỉnh là có.
Còn mở Chrome CPU xung cao là tùy trang và tùy xem bạn dùng extension nào nữa. Chứ mấy trang kiểu load xong rồi đọc, không tương tác động nhiều thì thấy xung vẫn về 1.17 Ghz mà.

Lên Windows 10 thích nhất là có MultiDesktop như trên Linux/Mac. Làm dev cần mở nhiều thứ trên cái màn 1366x768 này mà không có nhiều desktop thì thành 1 mớ bòng bong, chịu không làm việc được. Có nó rồi mình về dùng win nhiều hơn. 😁

Với máy có card rời AMD thì dùng cái tính năng riêng của driver là ATI Hydravision cũng được nhưng không tiện bằng tích hợp sẵn vào OS. 😆
lemonade747
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimigatame Ủa vậy chỉ mỗi driver vga rời và hd intel bạn mới cài riêng à? Còn các driver khác update qua win là đc hả? Mình lại lên trang chủ dell tải mấy cái driver chip này nọ về, có khi nào vậy nó cũng bị nóng, mình bị y hệt bạn vostro3560 nói, cpu lên cao dù chỉ lướt web fb, nó nóng thành ra ổ hdd cũng nóng theo, lên cả 50 độ
@lemonade747 Facebook thì hên xui, đặc biệt là cái newsfeed của nó nếu có video với quảng cáo nhiều thì CPU dễ load cao lắm. Còn về driver thì trừ cái driver của VGA (cụ thể là AMD, intel để nó tự cài cũng được) và driver của sensor phát hiện rơi vỡ ra thì windows update nó tự cài hết rồi. Thậm chí nhiều driver còn mới hơn cả driver trên trang chủ dell.
lemonade747
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimigatame Trời ơi ko thể tin đc là đã fix đc lỗi vga :eek::eek: vậy là con 3560 này có thể xài đc win 10 ngon lành rồi, ko còn nóng, quạt cũng có thể ngừng quay như win 8.1, nhìn phát là biết ngay đã cài đúng. Thanks bạn ngàn lần luôn, thả tim thả tim 😁:D:D
P/S: quá ngon luôn mở cả catia autocad với chrome mà chỉ có 57-60 độ, quạt có 3000rpm, bình thường cỡ này là cháy máy rồi, thanks nhiều luôn
Rôm rả thiệt hehe
lemonade747
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cauchupropk Ủa bạn vẫn xài 3560 hả, thấy mấy avatar này cả năm trc cũng bàn luận lúc mới mua, hiện mình xài đc 3 năm rồi, thấy vẫn còn tốt chán so với mấy con sau này, kiểu dáng thì chắc là ko đc như về sau vì to và nặng. Mình cũng đang tìm 1 con dự phòng lỡ có hư thì thay thế mà ko tìm đc con nào như vầy, core i5, có vân tay, đèn bàn phím (có phím số để làm kỹ thuật), màn 15.6" full hd (cho rõ và rộng hơn), đơn giản thế mà ko có con nào cả, ai biết có con nào như vậy cho mình xin tên nhé, vì hiếm quá
@lemonade747 Thấy con asus rog gì đó bạn.
vẫn còn xài mà bạn hiền hehe, xài tốt chán. có mỗi mang đi là nặng. dạo này nóng nóng nữa. chắc do lâu chưa vệ sinh. mình vẫn theo dõi nhóm hằng ngày ấy chứ.
Mình đang nhắm Mibook nè. Mới tậu thử con HP Elitebook 2170p cho tiện việc di chuyển.
Asus mình chạy mất dép hehe. Bạn bè xài nhiều mới biết.
@cauchupropk mibook mà đi học là quá đẹp. đem đi theo bên người quá ổn. con này vác đi học + vài cuốn sách muốn xệ vai
@liemstar Chuẩn bạn. Nên mình xúc tạm con HP 2170p có 1.3kg thôi. 11" nữa nhỏ gọn học hành vi vu hehe.
@cauchupropk con HP bạn dày thế. mà cấu hình của nó cũng tạm đc. Con mibook bây giờ mới ra mà không tích hợp vân tay buồn ghê
Máy của mình lên win10 thì k nhận được quét vân tay để đăng nhập nữa bạn nào biết k chỉ mình với 😔
obxrose
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dán keo lỡ tay cắt đứt mất cái vân tay rồi,bạn nào có xác con này để lại cái vân tay cho mình với :p
Các Bác làm ơn cho em hỏi
Em vostro 3560 của em mới lỗi màn hình ạ.
Em đang ở hà nội và không biết nên thay ở đâu cho uy tín chút và giá đẹp đẹp vì em vẫn là sinh viên 😔
Các bác có thể cho em lời khuyên không em chân thành cảm ơn.
Thay xong màn vẫn full Hd đúng k ạ 😁
minht1htk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sumaumuc DELL Vostro có 3 phiên bản màn hình Full HD chống chói, Full HD (màn hình gương), HD (màn hình gương). Bạn cần tìm hiểu kĩ màn hình bạn thay là loại nào để có giá tương ứng. Với việc thay màn hình thì nên tuyệt đối chọn chỗ có uy tín, laptop mình không phải DELL Vostro nhưng mình đã thay màn hình 1 lần, thay xong xài không được 1 tháng thì bị hở sáng, chỗ hở càng ngày càng nhiều -> bụi vào và mình -> bán em nó đi
Các bác cho em hỏi chút, em up lên win 10 mà không thấy có phần bật chuyển đổi card rời ở chỗ nào, các bác chỉ cho em với
minht1htk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chinhmuu88 Muốn chuyển đổi qua lại giữa GPU rời và GPU tích hợp thì do phần mềm điều khiển GPU rời chứ đâu liên quan gì đến windows 10.
Bạn dùng GPU rời hãng nào (NVidia hay AMD) thì lên trang chủ của hãng đó chọn đúng driver của GPU rời của mình mà tải về. Sau đó mở phần mềm điều khiển GPU rời lên để chỉnh chuyển đổi qua lại giữa GPU rời và GPU tích hợp (VD như phần mềm điều khiển GPU của AMD là Catalyst Control Center).
Nếu dùng laptop thì bạn lên trang chủ của hãng laptop, chọn driver, chọn laptop đang dùng, chọn driver graphic, nếu máy có GPU rời thì có 2 driver graphic là của Intel và của hãng GPU rời, bạn tải hết về cài là được.
@minht1htk ty bác nhé
Mấy bác ơi, có bác nào biết laptop Dell 3560 để không không làm gì mà cũng 48-49 độ không ạ. Máy em đã vệ sinh tra keo xịn rồi. Cả ubuntu, win 7 8 10 đều vậy, sờ ở dưới nóng lắm, không biết bị sao nữa, huhu...
tq257
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình cũng lên win 10 và k thấy còn cái catalyst control center khi bấm chuột phải ngoài destop nữa 😔 vào trang chủ dell thi đã cài và update driver đầy đủ r.
bjo xài phần mềm nặng nó btoàn báo chạy trên hd graphic a delicated nvidia gpu is recommended for stability and performance
minht1htk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tq257 Bạn nói rõ hơn là cái nào báo? Phần mềm nặng báo hả? Bạn chụp hình lên cho xem cái
tq257
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minht1htk hix nó hiện thông báo dưới góc phải rồi mất k chụp đc. vd như phần mềm xplit để stream video vs camstasia... rener video lâu hơn trc mình nghĩ nó k dùng card rời mà đang dùng card onboard hd.
mà bạn đang dùng win 10 pk? có catalyst quản lý k?
minht1htk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tq257
tq257
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minht1htk b có link tải hay làm cách nào để có thì chỉ mình vs thks b 😃
minht1htk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tq257 Sau khi cài Windows thì mình cài full bộ driver download trên trang chủ của Dell, sau đó lên trang chủ của AMD tìm đúng driver cho GPU cài vào nữa là xong
obxrose
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy mình tự nhiên hư cục adapter, bạn nào hư máy mà còn adapter còn ngon để lại mình nhé, mình ở Gò vấp, thanks!
obxrose
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mọi người cho mình hỏi, máy mình hư adapter, mà dell 3560 xài 4.62A, có người bán sạc zin slim của dòng khác 6.7A, vậy mua xài có ảnh hưởng đến pin và máy ko, thanks!!!
còn dell 3560 full HD card 7670 có xuất ra độ phân giải 4K cho tivi ko mn? mình thấy nó chỉ cho tới full HD thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019