Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi] Gõ tiếng việt trong windows 8

hongphucpham
4/2/2013 12:40Phản hồi: 34
Hiện tại mình đang dùng bản windows 8 có bản quyền bán kèm theo máy (cái này khai cho có thôi chứ thực ra cũng chả làm gì cả)
Dạo này hay chơi điện tử nên có tải Liên minh huyền thoại (LOL) về chơi nhưng không viết được tiếng Việt. Có bạn nào biết có thể giúp đỡ mình với được không.
Ở nhà mình còn một chiếc máy tính nữa dùng win 7 và cũng cài trò này thì vẫn viết tiếng việt như gió nhưng ở máy này thì lại không được.
Mình dùng bản mới nhất của Unikey 4.0 RC2 64-bit.
Ngoài ứng dụng này ra thì các phần mềm khác đều chạy vèo vèo. Kể cả notepad++ có mấy lần không gõ được tiếng việt rồi nhưng lúc đó bận quá không để ý nên cứ kệ nó. H lại được chắc là do bản unikey mới hơn.
Khi gõ tiếng việt trong LMHT thì các dấu đều không nhảy ra như vầy nè:
"tooi ddang chowi game Lieen Minh Huyeefn Thoaij"
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cùng vấn đề với chủ thớt 😔
@sagittarius1312
kiennams
TÍCH CỰC
11 năm
có ai xài bản win8 theo máy mà khi gõ chat tự nhiên chữ nó nhảy lên đầu dòng k @@ đang chat như bay tự nhiên chữ nó bắn lên phía đầu dòng.chả hiểu vì sao luôn
chạy unikey chì chọn run as administrator, thường sẽ gõ được tiếng việt
@chuate92 làm theo cách bạn này nhé mọi người. ko ngờ đơn giản là vậy
Bác này thật là ...! Mình đang dùng bộ gõ tiếng việt của Unikey cơ mà

Mình đã nói là nó vẫn chạy được tiếng Việt như bình thường rồi còn gì chỉ bị điên đối với 1 số app thôi
@hongphucpham m cũng không biết, đặt run as administrator thì nó lại không khởi động cùng win nữa
@chuate92 H mới để ý thấy là có chỉ có thể chạy trên nền chat ở ngoài garena còn vào bên trong game (lúc gd 3d / phòng chờ) thì lại bắt gặp lỗi không chịu nhảy ra chữ tiếng việt các kí tự có dấu đặc trưng của tiếng việt đều bị mất giống như khi xài font nước ngoài vậy
@hongphucpham Bạn thử vào C:\Program Files\UniKey, chuột phải properties=>compatibility=> tick vào run this program as an admin
@ndcmn_mtttn
cách này đc nè, thêm chút nữa là nên vào phần Change settings for all user để check vào Run this....
Windows + Space chọn English ý
@noneed_vn Bình thường thì mình vẫn viết được chỉ khi nào chơi LOL mới bị như thế thôi. không biết chọn bộ gõ thì có gì liên quan ở đây nhỉ, giải thích giùm mình cái
Bạn vào garena plus ở góc trên bên phải có nút hình răng cưa option (thiết lập), bạn lick vào đó chọn Khu vực và chỉnh lại chổ thiết lặp ngôn ngữ chọn tiếng việt, tùy chỉnh khu vực chọn việt nam . Rồi thử xem đã gõ được tiếng việt chưa nhé .
@noneed_vn Mình là Tiếng Việt sẵn rồi
Vừa tìm thấy cái này có lẽ nó chính là nguyên nhân, tuy nhiên nếu cảm thấy không thể (lười) làm hết những thứ có trong hướng dẫn thì có thể cài giao diện Tiếng Việt vào, khi này thì giao diện sẽ thay đổi sang tiếng Việt, nếu không thích có thể quay lại với tiếng Anh, lúc này bộ gõ tiếng việt của hệ thống đã được cài vào cùng với giao diện tiếng việt. Ngoài ra ta cũng có thể cài riêng bộ gõ tiếng việt đi kèm theo win vào để tắt chức năng kiểm tra chính tả tiếng anh đi http://www.tinhte.vn/threads/thu-thuat-windows-8-tat-hoan-toan-he-thong-kiem-tra-chinh-ta-cua-windows-8.1686262/
hahuytap
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn thử chọn bảng mã Unicode tổ hợp xem sao.
Thanks,
sao mình ko thể thay đổi như chủ TOPIC nói dị . nó ko cho chọn full =.=
trutan
TÍCH CỰC
11 năm
đối với gõ tiếng viêt thì tốt nhất hiện nay là bộ "GoTiengViet". Tính năng và ưu điểm hơn tất cả các bộ gõ khác.điều tiếc là bộ gõ này ko có bản Set up mà chỉ có bản Portable.nhưng bản Portable vẫn có thể khởi động cùng Win.
Một số phần mềm ko tương thích với bộ Unikey hay vietkey thì bộ GoTiengViet làm đc hết.đơn cử như của chủ Thớt ko gõ đc. hơn nữa với những ai hay dùng phần mềm Portable sẽ hiểu. Unikey,Vietkey thì ko dùng đc cho 1 số ứng dụng,khi chuyển qua GoTiengViet thì chạy ngon lành cành đào.
kinh nghiệm bản thân đã dùng qua nhiều bộ gõ tiếng việt và kết lại là: chỉ có GoTiengViet của Trần Kỳ Nam làm mình hài lòng.
dùng bộ gõ tiếng việt của trankynam và Windows + Space chọn English là ok.
shivakl
ĐẠI BÀNG
11 năm
trong win8 lúc m cài đặt reagion vn thì nó có sẵn bộ ngôn ngữ vietnames ở góc phải. mà ko biết bộ gõ này code gì gõ loạn xạ, lúc nào mỡ máy lên nó cũng auto nhảy vào bộ gõ này phải đổi sang english
- có cách nào tắt nó đi ko ? có cách nào để nó gõ như code unikey ko ?
cái này là mặc định của win8 nha
raziel27
ĐẠI BÀNG
11 năm
1/ Chỉnh lại chữ VIE thành ENG (góc dưới bên phải thanh taskbar, kế bên ngày giờ ấy).
2/ Click phải vào Unikey ~> Kết thúc
3/ Click phải vào Unikey trên Desktop chọn Run as Administrator
shivakl
ĐẠI BÀNG
11 năm
có cách nào để nó luôn là eng thay vì VIE ko ? hay cách chỉnh lại bộ gõ VIE ấy
Em nghe nói bộ gõ tiếng việt của Trần Kỳ Nam là spy, âm thầm hack máy mình ấy. Vậy có nên dùng ko ạ?
sao mình gõ tiếng việt thì được nhưng gõ số thì không dc vậy? đang dùng unikey bản mới nhất, gõ số thì ntn đây aâêô`?̣̃́
@minhtam91 Bác tắt cái phần gõ tiếng việt của win8 chưa? Window + space để chuyển nó qa English sau đó dùng unikey bt nhé.
@Junrie mình làm được rồi, gõ số cũng dc 123344 vv, nhưng mà gõ chữ a còng và nút thăng ko dc, :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019