Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hội Lego Mindstorms (EV3, KỈ NGUYÊN MỚI CỦA MINDSTORMS)

cucunktvn
21/9/2012 12:47Phản hồi: 240
Hội Lego Mindstorms (EV3, KỈ NGUYÊN MỚI CỦA MINDSTORMS)

Có lẽ anh em mình có nhiều đứa chưa biết Lego Mindtorms là gì. Nhắc đến Lego anh em chỉ nghĩ tới những mảnh ghép nhàm chán, tạo thành một khối chả bít làm gì. Nhưng với Mindstorms, anh em đã có thể trở thành các giáo sư chuyên về rô bốt chỉ với trình độ "BIẾT GHOST MÁY". Ý mình nói tức là những ai chưa am hiểu lập trình cũng có thể sử dụng được.

Ngôn ngữ dễ nhất (tức là thứ ngôn ngữ mình nói những ai chưa am hiểu ở trên) là ngôn ngữ đi kèm với bản NXT (và bán riêng với bản Education) là LEGO MINDSTORMS NXT SOFTWARE 2.1, được xây dựng từ LABVIEW, một ngôn ngữ lập trình Rô bốt khá phổ biến (nhưng chưa phổ biến ở Việt Nam và Tinh Tế nên anh em đừng chém nhé:p). Anh em còn có thể lập trình bằng ngôn ngữ C, NXC, LABView... và đây là một đoạn clip liên quan tới Lego Mindstorms NXT 2.0 nhé:

Anh em nào có máy thì nghiên cứu nhá, mình đang tích tiền mua máy, hehe.

Ghi chú: Khi mua Lego Mindstorms anh em nên mua bản eduacation nhé. Về khoản phần mềm, sensor từ lego và hitechnic thì ok hơn, còn cảm biến bên thứ ba thì như nhau nhé 😁
HOT!!!! LEGO MINDSTORMS EV3
KẾ TIẾP DÒNG NXT NỔI DANH
LEGO MINDSTORMS EV3 (phiên bản tiếp theo của mindstorms) đã được trưng bày tại CES 2013 (mấy anh MOD tinh tế sao không đề cập tới cái này nhể:D), sau đây là một vài thông tin về em nó (Em ko như mấy anh MOD được ra nuớc ngoài chụp ảnh thật và viết thật nên em mượn tạm vài thông tin trên mấy trang nước ngoài)

Theo như tư liệu em tìm được, có lẽ sẽ có 17 mô hình mẫu của lego, và đây là ảnh mặt sau
Mặt trước của hộp với mẫu rô bốt SPIK3R:​
Mẫu này trước đó cũng đã xuất hiện ở NXT 2.0 nhưng bây giờ đã đẳng cấp hơn (theo engadget)​
Video hoạt động thực tế​
các thiết bị điện của ev3 (mặc định) lấy từ trang robotsquare.com​
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DANH SÁCH NHỮNG NƠI BÁN SENSOR CHO LEGO MINDSTORMS NHÉ

1. HITECHNIC (http://www.hitechnic.com/products)

Đánh giá: HITECHNIC là đơn vị cung cấp Sensor chính thức của Lego dành cho Lego Mindstorms (cho dù mấy cái sensor trong bộ mindstorms của bạn hay là mấy cái trên trang chủ Lego cũng là của HITECHNICH đấy) nên các bạn không cần lo vấn đề tương thích hay không sử dụng được và các Sensor của HITECHNIC có độ chính xác và hoạt động tốt. Nhược điểm là giá hơi đắt, 5 cái cảm biến có thể mua được một bộ lego Mindstorms 2.0 rùi.

2. DEXTER INDUSTRIES (http://www.dexterindustries.com/products.html)

Đánh giá: DEXTER INDUSTRIES cũng là một thương hiệu nổi tiểng trong làng Sensor cho LEGO MINDSTORMS nên bạn có thể hoàn toàn yên tâm về chất lượng. Theo mình đánh giá, Sensor của DEXTER INDUSTRIES có nhiều điểm nổi bật và lạ như là Sensor GPS, Sensor bắt sóng Wifi... có thể phục vụ tốt cho nhu cầu mình và giá cũng phù hợp so với HITECHNIC (cho dù vài cái gần 100 USD nhưng lại khá thiết thực, và đôi khi giá tốt hơn của HITECHNIC khi NXT Acceleration/ Tilt Sensor và NXT Gyro Sensor của HITECHNIC tổng đã hơn 100 USD! nhưng cảm biến dlMU Inertial Motion Sensor của DEXTER bao gồm Gyro và Acceleration chỉ 65 USD). Tuy nhiên với những người ngại đầu tư thì cái giá gần 100 USD cho những Sensor thiết thực ấy có thể quá sa sỉ.

3. Mindsensor.com (http://www.mindsensors.com/)

Đánh giá: Mindsensor là một trang bán Sensor còn khá non trẻ nhưng theo cộng đồng Mindstorms trên mạng đánh giá đây cũng thuộc hàng Web bán Sensor tốt. Ở đây không chỉ chuyên về Sensor không mà con chuyên cả đồ lặt vặt nhưng cần thiết cho Lego Mindstorms. Ở đây các mặt hàng dao động từ 3,4 USD cho sợi cáp kết nối tới 150 USD cho Camera dành riêng cho Lego Mindstorms. Theo mình đây là trang Web có nhiều mặt hàng nhất và giá phải chăng nhất. Điển hình như Gyro, MultiSensitivity Accelerometer and Compass for NXT giá chỉ 67 USD, tốt hơn rất nhiều hai trang web ở trên. Tuy nhiên các Sensor trong trang này thường được ít cộng đồng hỗ trợ.

Một vài lưu ý:
  • Các bạn nên chuẩn bị nhiều tiền vì việc mua Sensor chẳng khác nào ném tiền qua cửa sổ, cần rất nhiều "xiền".
  • Đa số các trang web bán Sensor cho Lego Mindstorms đều có file Block cho NXT-G, có khi còn có cả chương trình mẫu và hỗ trợ RobotC, LabView chứ không chỉ NXT-G nên bạn đừng lo khi mua nhưng tốt nhất hãy tìm hiểu để xem sensor mà bạn chọn mua có hỗ trợ cho ngôn ngữ lập trình của bạn không (ví dụ như NXT-G không hỗ trợ RobotC, RobotC không hỗ trợ LabView).
Vừa tải xong phần mềm NXT-G 2.0 (ko phải bản cho education mà chỉ dành cho 2.0 bình thường
thui nhé, chứ cái bản cho education thì phải có money cơ:p)
@cucunktvn
MẸO VẶT CHO LEGO MINDSTORMS
  1. Nếu bạn muốn làm một chiếc xe tự thăng bằng, bạn phải mua một chiếc Sensor cảm biến góc nghiêng mới. Không, không cần lãng phí như vậy đâu:
Tìm hiểu thêm về Project này tại đây: http://www.nxtprograms.com/NXT2/segway/index.html
Lưu ý: Trong Project này, anh em có thể sử dụng Light Sensor hay Color Sensor đều được.
Bạn có nhất thiết phải mua Bluetooth Dongle của Lego không? Không cần thiết.
2. Đã có một vài người thử sử dụng Bluetooth của các thiết bị như Laptop hỗ trợ Bluetooth và đã đưa ra kết luận rằng bạn không cần phải chi thêm tiền, muốn tìm hiểu máy mình có hỗ trợ hay không, bạn có thể thử trực tiếp hoặc vào:
Lưu ý: Nếu máy bạn không hỗ trợ Bluetooth thì bạn phải mua cái này nếu muốn điều khiển từ xa bằng Bluetooth. Nếu máy bạn hỗ trợ Bluetooth mà không thể kết nối được, có thể máy bạn không thể kết nối được hay đơn giản bạn chưa kích hoạt Bluetooth trên NXT Brick của mình. Vì vậy, để kích hoạt Bluetooth trên NXT Brick, các bạn làm các bước sau (tiếng anh do mình lười dịch quá):

3. Cách cập nhật thêm Block vào phần mềm Nxt-G
Đa số các bạn khi mua sensor đều không biết cách update thêm block. Nếu không Update thì sensor của bạn chẳng khác gì một cái smartphone up rom bị brick😁. Vì thế sau đây mình sẽ hướng dẫn các ban (các bạn làm theo trình tự hình ảnh nào trước trong galeria thì làm trước và ngược lại)

haha, sự kết hợp tuyệt vời
video thực tế​
lên mạng tìm được tài liệu cho anh em, về chỉnh sửa dưới dạng word thì tự nhiên cúp điện, chưa kịp save khởi động lại word thì hiện ra nỗi bùn,
thà bay hết dữ liệu còn hơn thấy em nó thế này:
vì sự cố cúp điện ko biên soạn được file word đây đủ cho anh em nên anh em vui lòng vào đây:
http://www.nxtprograms.com/NXT2/checkout_scanner/index.html
Đàn guitar giá gần 6 chai

anh em chịu khó đọc bài ở đây, jờ mình lừi quá:p
http://www.nxtprograms.com/guitar/steps.html
anh em nào ngu in lịt thì google dịch mà tiến nhé
Kowboy
CAO CẤP
12 năm
😁
chuyên gia nào bày cho em cái này với

mấy cái chữ mà em khoanh tròn đỏ đó là để làm gì và cách tạo nó ạ (cái nào em xem trên mạng đều có ạ), và mấy anh chỉ cho em lun cái block mà em đã tô viên đỏ hình vuông là cái gì, tác dụng ra sao và cách dùng ạ😁
cuongle.bq
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cucunktvn Em xin mạn phép dịch thế này:
Nhiệm vụ của đoạn chương trình này là dùng cảm biến siêu âm để đo đạc khoảng cách đến tấm trượt (the sliding plate :D e ko hiểu đây là bộ phận nào của robot ) và tính toán để biết nên chạy phần nào. Hoạt động của robot là dùng 1 vòng lặp vô tận để kiểm tra cảm biến này liên tục. Chúng ta đặt 1 biến tên là Fret để báo cho bộ phận NOTE("the note" :D ko biết là bộ phận gì lun) từ 1 đến 8. (chắc là có 8 cái note rồi). Biến Fret được cập nhật liên tục tương ứng với vị trí của the sliding plate.
(theo như mấy đoạn bên dưới nữa thì biến Fret này =1 (ON) khi cảm biến cách vật cản 2 inches)
Theo em nghỉ cái blog bác tô đỏ là bộ phận tính toán và xử lý tín hiệu từ cảm biến siêu âm đó, nó sẽ đưa ra khoảng cách chằng hạn hay gì đó.
Hi vọng giúp được bác.
danh mục tất cả project về nxt 2.0 của trang NXT Programs, một trang nổi tiếng về khoản Mindstorms đây
http://www.nxtprograms.com/projects2.html
Screen Shot
Do topic mới mở, và Việt Nam chơi ko mạnh, nên em lập topic này chủ yếu để cho mọi người biết hơn về Mindstorms và ngành công nghiệp rô bốt nói chung, mong mọi người dành chút thời gian tham gia topic và nếu có điều kiện hãy mua một bộ về chơi để xây dụng một cộng đồng Mindstorms nói riêng và Robotics nói chung😁
Ko có anh em nào giúp mình khoản này à
video mở hộp (vì em này dễ vỡ) đã có sau một hồi em tìm trên youtube, video đập hộp đó của nước ngoài, còn của em thì từ từ sẽ có:
bản education:

bản nxt 2.0
bộ hình nền cho Lego Mindstorms đây: (đây là ảnh chụp màn hình, mình sẽ đính 3 cái hình nền chính bên dưới

File hình nền là mấy tấm ảnh có hình photo5, photo6 và photo 7 nhé (mấy cái trên chỉ là hình screen shot thui nhé) 😁
smartphones
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cucunktvn Win ông anh hết hạn rồi kìa ..... đê :D
@smartphones đợi win 8 rùi mua lun, giờ màn hình đang đen xì như cục than
Raspberry
TÍCH CỰC
12 năm
@cucunktvn cài bản WIN pro volume rồi kiếm cái key MAK kích hoạt là xong. VN bây giờ toàn dùng key MAK nên bản quyền nhan nhản. thời nay ai còn chơi cR**K hả bác 😆
Việt Nam mình ít người chơi cái này nhể😁, tin bùn😔
mong rằng topic này đừng chết yểu
@cucunktvn Bạn đừng buồn vội! Thật ra phong trào này đã có từ lâu, chỉ tiết rằng chưa phát triển ồ ạt thôi. Rồi sẽ có một ngày, ngày ấy đâu xa.... Thân. bricksNrobots@gmail.com
@cucunktvn Không phải đâu bạn ơi, nhiều người chơi là khác. Chỉ có là chưa được đông và vui nhu Tinh tế lắm.
johnmy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn thích thiệt nhưng chả biết gì mà chắc ko đủ lúa đủ hốt e này về oy!!hjchjc. Bác nào có thì cho em ké!!^^ up cho e nó bay nào!!hjhj
@johnmy ối, đại học bách khoa ở việt nam và cấp 2 của mĩ đã bắt đầu dùng rùi anh à, lắp rô bốt thì ko giới hạn rùi mà
@cucunktvn Đã hai năm nay, Trung tâm đào tạo VietCAD - 98B Phan Đăng Lưu, Tp. HCM, đã có các lớp học dạy LEGO Mindstorms va LEGO Technic cho trẻ em từ lớp Hai rồi. Một số Sinh viên trong thành phố cũng đã đến đây thực tập về đề tài này, không chỉ là LEGO Mindstorms mà cỏn có các dòng robot kit khác nhữa. Thân. bricksNrobot@gmail.com
Lego à. Toàn rình trên hot deal, nhommua, muachung có bộ nào bán theo nhóm giảm giá để mua cho con chơi. Chưa nghiên cứu đến vụ robot.
Giá khoảng chục triệu đổ xuống cho con robot thì cũng rẻ. Bộ Lego ghép to to cũng 5-6 triệu rồi
@CoffeeHN hehe, nghiên cứu dần cũng mún lao đầu vào ạ
tuankiet65
ĐẠI BÀNG
12 năm
em đang mơ con này T_T
Niềm mơ ước một thời của mình. Con này lập trình được bằng VB.NET nữa đó 😔 hôm nào phải ráng dành dụm làm mổn con nhỏ nhỏ mới được
@Duy Luân haha, mua xong đem cho anh sonlazio làm video rivew nghe anh😁
Theo ý tôi admin nên cho lập hẳn chuyên đề về tự động để anh em phát huy đam mê công nghệ cao đi.
@long_xuyen Vote cho Bạn. Thân. bricksNrobot@gmail.com
@long_xuyen haha, giống mình, thế mà anh dihuta bắt phải có 30 topic được nhìu người quan tâm về chủ đề này mới cho lập box, điên thật:mad:
cũng ham nhưng vấn đề tiền nó ko cho em ham😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019