Hội người tiêu dùng Thượng Hải kiện Samsung và Oppo do cài quá nhiều "ứng dụng rác" lên thiết bị

ND Minh Đức
5/7/2015 6:30Phản hồi: 209
Hội người tiêu dùng Thượng Hải kiện Samsung và Oppo do cài quá nhiều "ứng dụng rác" lên thiết bị

Một nhóm bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng tại Thượng Hải, Trung Quốc đã nộp đơn kiện SamsungOppo vì những phần mềm bloatware (phần mềm rác) mà 2 hãng cài sẵn trên các thiết bị di động gây phiều toái cho người dùng. Nhóm này cho rằng 2 công ty đã cài đặt sẵn quá nhiều các ứng dụng bổ sung trên thiết bị, gây khó khăn khi họ muốn gỡ bỏ. Thêm vào đó, các bloatware còn làm cho dung lượng khả dụng của thiết bị giảm xuống, đồng thời sử dụng quá nhiều dữ liệu di động.

Hội người tiêu dùng Thượng Hải cho biết rằng vụ kiện lần này dựa trên khiếu nại của rất nhiều người dùng xoay quanh phiền toái mà họ chịu với các bloatware. Trả lời phỏng vấn với tờ Nhật báo Thượng Hải, họ tuyên bố rằng đã thử nghiệm với 20 mẫu điện thoại và phát hiện một số có cài sẵn nhiều ứng dụng trước khi bán ra, nhiều ứng dụng không thể gỡ bỏ. Đáng chú ý là mẫu Galaxy Notes 3 đang được bán ra tại thị trường địa phương được cho là có tới tới 44 ứng dụng cài đặt sẵn trong khi con số này đối với mẫu Find 7a của Oppo là 71.

Tuy nhiên, họ không giải thích được làm thế nào đi tới những con số nói trên và quan trọng là làm thế nào để xác định một ứng dụng là "không mong muốn". Một số ý kiến cho rằng đó có thể là những ứng dụng hướng dẫn sử dụng máy, sử dụng phím tắt hoặc các nhà mạng tại đó cũng có đóng góp không nhỏ khi cài thêm những phần mềm trước khi bán ra.

Hội người dùng Thượng Hải hy vọng rằng động thái của họ sẽ ngăn chặn các doanh nghiệp cài đặt thêm các phần mềm phụ vào trong máy của người dùng và bắt họ phải sử dụng chúng. Theo văn kiện pháp lý, cả 2 công ty là Samsung và Oppo có 2 tuần kể từ lúc này để chuẩn bị phản hồi và hiện tại, cả 2 đêu từ chối bình luận về vấn đề này.

Tham khảo Engadget, Shanghaidaily
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay, đúng nên kiện loại bỏ apps thừa
😆)
vẫn chưa bỏ cái tật à ?
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Nhiều rác quá, thằng nào cũng cố nhét vô
@vythanh Ko phải cố đâu bạn ơi. Mình nghĩ phải có nguồn lợi tuef các apps đó.
@colintran2006@yahoo.com tự nó làm tự nó nhét vào thì lợi cái gì.
@colintran2006@yahoo.com dùng 1280 ko có ứng dụng thừa 😁:D:D:D:D
CHO EM THAM GIA VỚI 😁
Gỡ hết mịa app vớ vẩn đê, cài xong mất công xoá :mad:
vythanh
CAO CẤP
9 năm
@anh_pc_14123 Đâu phải ai cũng biết gỡ hả bạn, chưa tính nhiều app gỡ ra làm cho máy hoạt động không ổn định
Cho chừa. Ở VN cũng nên làm cái gì tương tự đi.
Nhà sản xuất phần mềm vài cái, nhà sản xuất phần cứng vài cái, nhà mạng thêm vài cái nữa thì làm gì tới con số 71 cái như họ đã tuyên bố nhỉ?
Mới lật con LG L3 E400 đồ cổ ra đếm thử thấy có 35 cái ứng dụng, cũng nhiều nhỉ 😃
Anhtuan73
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đây là lý do người dùng phải root máy
@Tho2015 biết nhưng ko chứng minh được máy đã từng root
"tự nhiên nó mất, máy lỗi gì đó, anh cài lại dùm"
vythanh
CAO CẤP
9 năm
@hieupy89 Giống iPhone chưa jailbreak mà đem tới tiệm: tự nhiên nó bị treo táo. Phải vậy không bác 😁
@hieupy89 Root thử cái s6 xem có đc bảo hành không nhé,cho unroot luôn,trừ khi làm cho cái main nó chết ko lên thì mới đc bảo hành
levu136
CAO CẤP
9 năm
@henryduc96 Unroot xong mang ra bảo hành có khó gì -_-
henryduc96
TÍCH CỰC
9 năm
theo mình bik thì app rác của samsung có thể vô hiệu hóa dc mà
các bác cứ lên gg search là sẽ có thui ^^
từ dòng S6 samsung ĐÃ GỠ MẤY ỨNG DỤNG THỪA rùi đó
sao KHỰA TOÀN ĐEM MẤY CHUYỆN XA LẮC ra mà MÓC nhỉ ??
anhutsg
CAO CẤP
9 năm
@henryduc96 Dòng note 3 còn bán tại thị trường này , thì có xa kg ? Có đọc bài kg vậy ?
@henryduc96 nó chỉ tắt đi thôi chứ ko gỡ, thím sam troll ng dùng đấy. tắt đi có nghĩa là nó ko hiện trong appdrawer thôi chứ nó vẫn chiếm dung lượng hệ thống. còn muốn gỡ hoàn toàn phải nhờ tới titanium hoặc root explorer chạy thẳng vào system/app và system/priv-app mới gỡ nổi
lamfmhn95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@henryduc96 S6 mới ra mà bạn. S5 S5 Edge Note 4 vẫn còn tồn nhiều chứ 😃
@henryduc96 Disable chỉ xóa icon app ở app drawer và list app cài đặt nhưng không xóa triệt để app để giải phóng dung lượng như uninstall
@henryduc96 Xa gì ku, mới s6 này là bỏ chứ mấy dòng khác vẫn cài thôi...chẳng lẽ flagship mới quan tâm , còn mấy dòng kia rẻ hơn nên ngó lơ ah :eek:
Spam lấy chỗ số 1, cmt thế này chắc chuẩn bị lên đảo
Bạn này thấy vui quá nên cũng xin vé đi theo
cho kiện ké với :mad:
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Khi nào Apple bị kiện về vấn đề này đây nhỉ....Ghét cực kì thèn Oppo này
@minhtymeo Game center phế vật. Đủ biết trình độ bạn đến đâu rồi
hvt2.0
TÍCH CỰC
9 năm
@minhtymeo Ibook mà rác, game center mà rác... Ko biết b dùng gì nhưng chắc chắn b chẳng hiểu gì về ios cả. Ko biết dùng thì ko nên phán bừa vậy
@kulngo xin lỗi mình xài iphone gần 3 năm chưa hề đụng đến nó
@hvt2.0 thím tự suy bụng ta ra bụng ng thì đúng hơn, mình xài iphone gần 3 năm chả thấy mấy thứ đó để làm gì. trình độ ios của mình cũng đủ để tự giải quyết mọi lỗi lặt vặt ở nhà mà ko cần đem ra tiệm nên bác mới đừng có phán bừa
Trong các máy android trừ các máy của TQ thì HTC là hãng ít app rác nhất, các app của HTC hầu hết đều hữu dụng ít nhất là với mình. Các hãng của Hàn Quốc: Samsung, LG, Sky thì thôi rồi...:mad:
@Azion Tại mấy oem tham lam nhét rác thu tiền nhà mạng chứ android gốc chạy ngon lắm. Nhanh mượt ít hao ram lắm. Bạn cài stock android hay cm 12 thấy sực khác biệt ngay. Cái note 10.1 2014 của mình cài cm12 chạy rất ngon và ổn định. Còm rom stock lết hơn rùa.
@ragefighter android gốc thì ngon nhưng giao diện rất kén người thích và xấu thảm hại...chính vì thế các hãng nó tùy biến lại chút cho có thẩm mĩ....chứ để không đố ai mua
@darkera13 rom cook muôn thuở không mượt và pin trâu như rom stock ạ...nói về ổn định rom cook gọi stock bằng cụ.....ở dey phá banh mọi loại rom và quay lại gốc vì muốn sd đơn giản và cho pin lâu máy mát thôi ạ😃
@Azion Uhm nên mình xài cm12 cài theme giao diện phong phú và đẹp hơn. Android gốc thì hơi boring
Rom SS không đơn giản chỉ là app rác bên ngoài. Để có mấy cái như đa nhiệm cửa sổ và nhận dạng các kiểu, nó thay đổi luôn các apk của android gốc. Trên các Rom khác, đóng băng chỉ cần né các apk không phải của android gốc nhưng trên máy SS đóng băng không cẩn thận là nó bị bootloop.
Kuro Keita
TÍCH CỰC
9 năm
@benchimto nó không thay đổi apk của android gốc mà nó sửa framework nhé

Send by Tinh Tế News
Thắng kiện thì quền lợi được cái gì ạ cho một đống người kiện hay all ng dùng hả mốt
Máy Hàn Quốc là cài app bản địa kinh khủng luôn.
Mình cũng đồng ý
mua cái dt mà cài sẳn 1 đống app, có bao giờ sai đâu chứ
Sự thật thì nó chỉ ẩn cái ứng dụng đó khỏi màn hình home của bạn thôi, chứ nó vẫn nằm trong máy, đợt S6 mới ra cũng có mấy trang công nghệ lên tiếng rồi, nó không cho xóa hoàn toàn.
http://kynguyenso.phapluattp.vn/ky-nguyen-so/nhip-cong-nghe/samsung-galaxy-s6-qua-nhieu-ung-dung-rac-540898.html
darkera13
ĐẠI BÀNG
9 năm
@CrystalShield Ha ha tranh luận ko đc quay ra chửi =))

Bonus cho cái để ngậm miệng lại nhá cưng http://forum.xda-developers.com/galaxy-s6/general/dev-galaxy-s6-partition-table-t3081510

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk
854950
ĐẠI BÀNG
9 năm
@darkera13 Chà thấy 2 bác tranh luận qua lại em mệt quá. Em chỉ thắc mắc câu của bác là xóa đi nó ko tăng dung lượng sử dụng. Làm sao dc ? thế thì app của zenfone 5 mình root rồi del cả đống của nó đi nó tụt rõ ràng luôn . Mình thì luôn coi đt android như một máy tính chạy linux thôi và các app thì chạy giả lập nên chắc chắn sẽ chia từng phân vùng riêng cho hệ thống như boot, recovery, data... phân vùng system cũng sẽ nằm trong số đó và chỉ có root mới có quyền xóa. Việc xóa bớt các apk sẽ giúp tiết kiệm chỗ để cài các file khác.
darkera13
ĐẠI BÀNG
9 năm
@854950 Tụt là tụt /system thôi, còn userdata nó riêng biệt thì nó đâu có ảnh hưởng.

À mới nghĩ ra data của app nó lại nằm trong userdata nên đúng là có tụt 😁

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk
@ngudungsua xui thế nhỉ....thôi lo gom góp cuối năm làm note 5 là vừa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019