[hỏi] sigma 17-50 cho canon 60D

-[L]C[K]-
5/3/2014 5:24Phản hồi: 33
hiện tại mình đang xài 60D và 1 len fix 50 1.8 II
- mục đích: thường là chụp chân dung.
- hiện tại đang muốn lên con 17-50 2.8 của Sigma và có vài thắc mắc sau:
+ ống sigma đó chất ảnh và độ nét có hơn con fix mình đang xài nhiều hay ko? Vì mình muốn thay thế luôn con fix. Biết là ống fix thì ngon rồi nhưng con sigma thì đắt hơn nó nhiều lần nên cũng quan tâm chất lương ảnh

+ vì mình chụp chân dung là chính và chụp chơi chứ ko làm ăn gì nên chụp cũng ko cần quá nhanh hay "tiện" làm gì. Mình cần con sigma đó vì nó thích hợp hơn khi chụp chân dung nguyên người mà lấy luôn cả cảnh, ngoài ra thì chụp dc tiêu cự thấp để phang trong phòng studio chế của minh. Mấy cái này thì fix 50 ko làm dc.

KẾT BÀI:
1. mình quan tâm đến chất lượng con sigma này có hơn đc con fix rẻ xì của mình ko?
2. con sigma này chụp chân dung có ngon ko?
3. Riêng về chụp cảnh hình như nó ngon khỏi phải nói rồi phải ko nhỉ 😃
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

caongtan
TÍCH CỰC
10 năm
1/ Sig 17-50 2.8 hơn con 50/1.8 ii vì nó là lens zoom trên dãi tiêu cự thông dụng nhất và khẩu 2.8 trên toàn dãi, chất lượng về build cũng thuộc loại chắc tay bền bỉ, tuy nhiên rõ ràng nó không mở được khẩu đến 1.8
2/ Chụp chân dung cũng ngon, nhưng không thể xoá phông bằng 50/1.8
3/ Vì nó là lens zoom nên nó sẽ cho bạn những tấm ảnh lạ mắt hơn là bạn chỉ dùng fix 50
Tóm lại : Vì bạn đang thiếu một lens zoom nên Sig 17-50 là một lựa chọn tốt, con 50/1.8 ii bạn nên giữ lại vì bán đi cũng chẳng được bao nhiêu, giữ lại nó có khi cần dùng tới.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@caongtan bạn này góp ý chính xác đấy
Sigma 17-50/2.8 hơn Canon 50/1.8 ở dải tiêu cự nhỏ hơn 50mm nhé, còn ở cùng tiêu cự 50mm thì Sigma thua về chất ảnh lẫn khả năng xóa phông
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
@caongtan thanks các bác, ko tính đến độ mở lớn như 1.8 thì ko lẽ con sigma đó chất ảnh cũng thua luôn à. Sao mà fix rẻ tiền thần thánh thế nhỉ.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@-[L]C[K]- chuẩn rồi, minh đảm bảo là ở tiêu cự 50mm f2.8 thì con Sigma ko thể nét hơn và ko thể xóa phông đẹp bằng con Canon dc ;)
trvimsat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hx100 nhưng thua về khả năng lấy nét, ít bị out nét hơn nhiều, 50/1.8 lấy nét to tay
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
sao mà chán cuộc đời quá vậy. Mình xài ké con 24-70 2.8 sigma thì thấy ở khẩu trên 4 thì hình nó mờ kinh khủng khiếp khi zoom vô gần các góc cạnh khuôn mặt (ống cũ). Ko biết cái đó phải gọi là solf hay ko nhưng nếu vậy thì thề ko dám lên ống <15tr quá
mình nhắm con 17 50 này vì nó tiện ở tiêu cự thấp để chân dung đa dạng, nghe đánh giá ko hơn nổi fix cùi thì chắc mua con fix khủng cho lành quá 😔
hx100
CAO CẤP
10 năm
@-[L]C[K]- Sigma xài ok mà bác, vì bác muốn lấy cả nguoi cả cảnh mà, khi chụp khép vào khẩu 4 thì chăc là nét bằng Canon 50/1.8 khép vào khẩu 2.8 đấy ;)
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@-[L]C[K]- 24-70 sigma là thảm họa nếu so vs 24-70 của tamron hay canon
bryan190483
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng đang quan tâm em sigma này với Tamron 17-50/f2.8? Các bạn tư vấn giúp với nhé
caongtan
TÍCH CỰC
10 năm
Sigma 17-50 /2.8 chụp cũng ok lắm bác - nét căng ở 2.8

Khẩu 3.2
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
đây là tấm mình chụp bằng con sigma 24-70 2.8 (cũ):
Đây là crop gần lại:
Khẩu 4.0
Tiêu cự 50
Tốc 1/160s
Thiệt tình ko biết cái lỗi này là cái gì, mà chụp xong chỉ muốn đập máy. Ko biết cái này có phải là bị solf mọi người hay gọi ko. Với con 17-50 thì coi đánh giá hay bị solf ở khẩu lớn, nhưng xuống tầm 4 thì nét căng, má 24-70 này thì mắc gấp đôi mà sao ảnh ra như c*t vậy (nhấn mạnh là khẩu 4) ... viền tím rồi còn mờ mờ thần thánh nữa ????

Với cái thông số trên thì lí do run tay là "ko thể" vì rất nhiều hình như vậy (có thể nói là 100%, tùy điều kiện ánh sáng mạnh thì nó siêu tệ như trên, còn as yếu hơn thì xúp-bờ soi thì vẫn ra lỗi đó nhưng ít). Con fix 50 1.8 mình chụp phòng tối tốc 1/30s cùng tiêu cự mới mờ dc như tấm trên :v
caongtan
TÍCH CỰC
10 năm
@-[L]C[K]- Giá gấp đôi là bạn so sánh HSM đời mới hơn, chứ không có HSM thì chất lượng nó kém hơn 17-50 2.8 đó bạn

Lens Sigma 24-70mm F2.8 IF EX DG HSM
Khác xa với
Lens Sigma 24-70mm F2.8 EX DG MACRO
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
úp câu hỏi cho bác nào trả lời dùm
hx100
CAO CẤP
10 năm
24-70 cũ nổi tiếng bị soft mà 😆, lens L ko phải lúc nào cũng tốt
ảnh trên mà bác chụp = 24-70L cũ thì con kit 18-55 STM của em cũng chụp ra dc chất ảnh như vậy
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
24-70 sigma thì đâu có L đâu bác, nhìn chung thấy ko ngon bằng con fix 50 1.8 đc cái đa dạng thôi. Vậy cái hình mình ví dụ là nó bị gì vậy, mấy ống thường thường khác đâu có bị nặng vậy đâu đúng ko ? Thôi thì tiếp tục chờ 17-50 cho lành 😁
cái này chắc ko bác? nghe đánh giá con 24-70 có HSM thì chỉ là bản chống rung thôi, 1 số "nghe nói" khác thì con mới (có HSM) còn ko nét như con đời cũ. Riêng con trên mình đưa ví dụ thì ko biết là có HSM ko 😕
hoangtu12
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng bán 50 f1.8 để lên sigma 17-50 2.8. Với tầm tiền đó không có gì phải phàn nàn bác ơi.
Màu lên đẹp hơn, ảnh hơi soft ở 17-30 f2.8, khép 3.2 vô tư.
Về độ nét ở vẫn thấy 50 f1.8 nét hơn.
Chống rung 3stop ở sigma khá tốt, e chụp 50 shot may ra out 5 tấm. 😁.
Build chắc hơn 50 nhiều, cầm đầm tay, góc rộng 😃
Chốt : Đáng để lên 😃.
P/s: E thấy giữ 50 f1.8 lại chụp chân dung đi ạ. có tiền lên 85 1.8 thì bán sau 😃

Ảnh chụp của e nó đây ạ :
[​IMG]IMG_5518 by PrincePi, on Flickr
Lợi thế khi indoor :D
[​IMG]IMG_5999-3 by PrincePi, on Flickr
trvimsat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtu12 theo mình thì tùy vào tiền, nếu nhiều thì để lại ko thì bán đi sau đầu tư con 1.4 thì ngon
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
mình thấy ngoại trừ đa dụng thì nó kém chất ảnh kinh so với fix50 1.8, nhìn xa là thấy (chưa xài qua tamron hay canon)... như nói khúc trên, ko biết phải do ống đó cũ ko
trvimsat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@-[L]C[K]- tớ thấy nhiều cái hơn đấy chứ, motor siêu âm giúp tiếng ồn nhỏ hơn chứ ông 50 thì kêu to lắm, thứ nữa là thẩm mỹ đẹp hơn nhiều, cả ống kít + fix vẫn chưa bằng nó về tiền mà.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
mình chỉ quan tâm chất ảnh thôi, vì ít tiền nên cái đó quan tâm hàng đầu, còn mấy cái màu mè kiể cọ ko cần thiết bằng 😃
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Mà sao các bác cứ chê cái ống 50 thần thánh thế nhỉ
Nhu cầu chụp chơi mà có một ống kính giá rẻ cho chất lượng khá như vậy thì quá tuyệt rồi
Em mua bán ống kính cũng nhiều rồi và rút ra kinh nghiệm là ống 50 1.8 là ống có hiệu suất cao nhất từng mua và đáng từng xu
Khép khẩu lại một chút thì e thấy nó chả out nét bao h, trừ khi chụp đêm
trvimsat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LuisYuri bạn nói cái đó thì ko ai phản đối cả, điều đó là đúng nhưng đang nói cho nhg người mới chỉ có ống kít và ống đó và giờ muốn đi chụp ảnh cưới cho bạn nhưng đẹp hơn ống kit mà đem ống 50 đi thì ko chụp được tập thể vì phải chạy ra xa mãi ngoài cổng vẫn chưa vừa khung, nên phải nâng cấp lên ống 17-50 sigma
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Nâng cấp là đúng thôi bác...ý e là quả 50 thần thánh ko tệ như nhiều ng vẫn chê bai
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@LuisYuri mình ko hề chê con fix50 1.8 nha, thậm chí mình còn ngán ngẩm mấy con đắt tiền (tầm 10tr) mà ko thấy gì đac biệt về chất ảnh để thay đổi. Mình muốn một ống hơi wide hơn con 50 là để đa dạng trong cách chụp chân dung, mà thấy sao nó mắc hơn 5-10 lần mà có khi còn thua con fix (tương tự 24-70 mình từng cầm ở trên) ... bởi vậy bây h vẫn cầm mỗi con fix. sau thời gian tham khảo thấy có mỗi con 17-50 sigma là đúng ý mình nhất, và đợi chín mùi mình sẽ mần nó 😃
thichmuare1
ĐẠI BÀNG
9 năm
sigma 17-50 là ngon rùi bạn ạ, mình cũng mới lấy em nó , nói chung là hài lòng .
đây là ảnh của em nó . [​IMG]IMG_1329 by doilabekho.2012, on Flickr
[​IMG]IMG_1497 by doilabekho.2012, on Flickr
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Bạm có thể xem qua ống fix góc rộng sigma 30 1.4 art
Giá xêm xêm sigma 17-50
Em lắp con sigma 17-50 vào body 5dmark ii nó!Ngắm ko full toàn màn hình LCD!Các bác chỉ dùm em vơi
hx100
CAO CẤP
9 năm
@chanhvankts ec, Sigma 17-50/2.8 là lens dành cho body Crop, 5Dm2 là FF cắm vào che mất góc, chụp sao dc hở bác :p
vn72259
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chanhvankts bạn này vui tính phết 😁
@vn72259 Có thể bạn này ko tìm hiểu kĩ trước khi rước nó về.
Xin lỗi mọi người vì hơi lạc đề, mình đang tính bán nikon 35 f1.8 G 3.5tr ( còn mới keng) để rước em sigma 17-50, ai có nhu cầu thì alo cho mình nha. dt : 0919963243.
caongtan
TÍCH CỰC
8 năm
@Thongkdd Đăng bán trên trang nhattao.com đi bạn, của bạn là for Nikon, chủ thớt đăng mục này là for Canon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019