[Hỏi Tinh Tế] 60 triệu nên mua Liberty, Vespa Sprint, NVX, AirBlade hay PCX?

tanphu992
12/2/2019 9:23Phản hồi: 89
[Hỏi Tinh Tế] 60 triệu nên mua Liberty, Vespa Sprint, NVX, AirBlade hay PCX?
Xin Chào toàn thể Anh Em trong diễn đàn Tinh Tế.

Hiện tại mình đang có số vốn là 60tr và muốn mua một chiếc xe tay ga để phục vụ đi làm cũng như thỉnh thoảng đi chơi và về quê. Nhu cầu hằng ngày của mình là đi làm đường thành phố, cả đi cả về khoảng 10km/ ngày. một tháng thì khoảng 1-2 lần đi về quê, quãng đường 80km/ lượt.

Nhờ anh em tư vấn xem mình nên chọn xe nào thì hợp lý và tiết kiệm, và có nên cố thêm chút nữa để mua SH không, mình cao m70, 65kg nên xe nào cũng đi được nhé.

Xin cao kiến của các anh em.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trong list trên thì vote PCX
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@skyoffreedom Pcx có vẻ hơi già không nhỉ, m vẫn còn trẻ, dưới 30t
@tanphu992 Kiểu dáng PCX mới theo mình thì nhìn không già, nó bị cái hơi bè thôi. Nhưng so về kích thước dài x rộng x cao thì nó gần gần cỡ SH
minsun03
TÍCH CỰC
5 năm
b đã nói thêm chút nữa lên SH ,thì tới luôn cho rồi lăn tăn làm gì , mấy con kia làm gì có cửa với nó
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@minsun03 tham khảo ý kiến của mn về chất lượng các xe, SH bây giờ đắt mà máy móc chán lắm
@tanphu992 medley ăn đứt sh về khả năng vận hành...chỉ tội rớt giá nhanh thôi...còn về giá cả thì hơn nhau 20t mặc dù giá đề xuất của 2 hãng là ko chênh lệch nhiều...còn độ bền máy ngang ngửa, bộ nồi medley ngon hơn nhiều....nếu sử dụng lâu dài thì kiểu dáng vespa là ít bị lỗi mốt theo thời gian...
yeahoh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trong đám trên mình thích nhất Vespa Sprint :3
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@yeahoh Mĩnh cũng thích, nhìn rất men
Zippo_BK
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yeahoh sprint đẹp, máy móc cũng ổn định, khá hơn trc
@yeahoh 60tr ko đủ đâu xe cả đăng ký 85tr đó cụ
nguyeneel01
ĐẠI BÀNG
5 năm
Yamaha nvx 155 abs
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyeneel01 có ưu nhược gì không bạn ơi
nguyeneel01
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tanphu992 Nhược : phuộc trước hơi yếu (khắc phục được, đơn giản, không tốn kém), bánh sau văng bùn (chạy tốc độ cao), yên sau khá cao nên khó leo lên.

Ưu : nhiều công nghệ (abs, sss, vva), phân khối 155, kiểu dáng thể thao
sprint gần 80 chai lận mà ta
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhtiến1998 Cho vào cho nó có bộ bạn ạ
Mình mua NVX155 gần 1 năm 15 ngàn km. Chưa sửa chữa bất kỳ thứ gì. Mới thay cặp bố thắng trước. Xe đầm, bốc, êm mỗi tội cái phuộc sau cứng vl ==)) Nếu thớt thấy thích NVX thì có thể mua được. Mình thấy cũng đáng tiền, giá rẻ xe ngon nhiều options. Xăng 47km/l nội thành (chở 2), 58km/l đường trường.

Mà thấy con Vespa Sprint cũng đẹp mà chất bá cháy. Chưa đi con này ko biết thế nào :v Fan Yamaha nên mua NVX chứ ko là cũng hốt Sprint rồi :3
@k0nk0c0nline Bên cạnh thứ yếu là số năm thì có số km đã đi mình có đề cập kế bên đó bro. Cái quan trọng là cái số km và số km/số năm ấy. Chứ số năm không thôi thì mình khoe làm chi :3
k0nk0c0nline
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gagalovegood ngày nào đi làm cũng trên 30km chưa tính mấy lần đi chơi và về quê, cũng hơn 67.000 rùi
That Broly
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhtiến1998 1 năm 15k km cũng bình thường mà. Xe mình chưa được 2 năm mà đã 41k km r, bào khiếp quá 😁
@That Broly Xe mình 2 năm rưỡi chưa tới 10k 😆
NVX liệu sắp update phiên bản mới chưa nhi????
@phulongdietbao Bên Thái mới thay tem. Chắc chưa có ver mới đâu bác :v
@gagalovegood 2016 nhỉ, khả năng đầu 2020 rồi...
Đang mong nó thiết kế lại xíu cho hài hoà hơn. Đời này vẫn hơi nhiều điểm chưa ổn
hungcuonga7
ĐẠI BÀNG
5 năm
NVX là best p/p rồi.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
nhược điểm của Yamaha đó là mỗi mẫu xe nó lại phân định người dùng quá
Dù là xe tốt, giá hợp lý nhưng thiết kế của mỗi mẫu xe nó lại định nghĩa luôn phân khúc, giới tính người dùng
Con NVX trông khá hầm hố, sport, mình dân văn phòng, mặc vest đi giầy tây cảm giác đi không hợp mà nói luôn là không chảnh
ninoboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tanphu992 Mặc đồ như bạn nói thì không có xe máy nào là chảnh cả, chỉ mer mới chảnh được thôi.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@ninoboss Theo mình nghĩ thì mấy con sàn để chân rộng thì sẽ hợp lý hơn
ninoboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tanphu992 Chiến mã của ninja sàn cực rộng luôn.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@ninoboss Honda Lead hả 😁:D
ninoboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tanphu992 Chính nó :D
Vote hốt ngay PCX không phải lăn tăn.
Không thấy cccm nào vote cho em AirBalde nhỉ
@hoangken187 AB có 4 mấy thôi mà.
@hoangken187 Chạy cho vui thôi. AB đời này quá xấu. Nếu là con đời 2015 thì sẽ tư vấn cho bạn nào muốn chạy cái xe trung bình, nhẹ nhàng, vui vẻ. Mức giá 60tr mà nam giới cỡ 27 28 đổ lên mua con xe ga phổ thông nào ngoài PCX đều là phí phạm.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@gagalovegood AB giờ ra biển xong cũng hơn 50 củ rồi bác
nguyeneel01
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu chủ thớt không chê ngoại hình con nvx (đối với mình là đẹp), thì nó là best choice trong tầm giá 60tr rồi.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyeneel01 Cảm ơn bạn đã cho ý kiến tham khảo
Nếu không xét về thiết kế thì Con NVX quả thật rất ngon trong tầm giá
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
Còn Con Honda Vario thì thế nào các bác, quên mất không cho vào danh sách
@tanphu992 Ab có bệnh gì nó có bệnh nấy. Được cái ngầu và cân đối hơn. Chất lượng linh kiện chắc chắn hơn AB hàng Việt
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@gagalovegood trong nam chuộng mà ngoài bắc thì rất hiếm gặp
That Broly
TÍCH CỰC
5 năm
@tanphu992 Vario lỗi vặt còn nhiều hơn AB nữa. Vario 150 còn đỡ chứ Vario 125 kêu gào như máy cày luôn. Với độ tiện dụng thua xa AB. Ng dùng mua Vario / Click như 1 lựa chọn mới lạ độc đáo thay cho AB thấy đầy đường.
That Broly
TÍCH CỰC
5 năm
@gagalovegood Thấy Vario không cân đối bằng AB đâu bác. 1 phuộc ở bên ko cân đối, chạy tốc độ tầm 80km/h xe nó bay bay ẻo ẻo ghê lắm. Thân xe to mập mà bánh xe teo có chút xíu.
Còn linh kiện thì mình cũng nghĩ indonesia ổn hơn vn. vn là trùm đồ dởm r
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
5 năm
sh mode thì sao??? Mấy con kia ko có cửa
@tanphu992 Hồi đó Grande chưa được trang bị smartkey với Sss nên mình ko chọn. Chứ cỡ Grande Hybrid bây giờ là tư vấn rồi :v
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@gagalovegood Hóng một con xe ga của YA đẳng cấp giống Sh
@tanphu992 Bác search Yamaha Xenter nhé :3
That Broly
TÍCH CỰC
5 năm
@gagalovegood 72tr cho Shmode, giá khiếp quá. Giá đề xuất nó có 52tr trong khi chả có gì nổi bật khi so với Grande @@!
Dân tình đồn nó ngon theo mình nghĩ là do có chữ "SH" dính trên xe thôi. Mình lái thử thấy cảm giác lái i như con LEAD, tính tiện dụng thì như con VISION luôn. Thua kém hẳn Grande, NVX, AB, PCX
mình cùng có tầm tiền như bạn, và sau một hồi suy nghĩ thì đang nghiêng về PCX 125cc.
kiểu dáng PCX bản mới nhất mình thấy đã đẹp và trẻ hơn nhiều mình 32 tuổi cao 1m7 nặng 75kg hôm trước ra head xem ngồi thử thấy ok.
về trang bị thấy khá ngon, mình thích cái đồng hồ điện tử nhìn rất hiện đại. khi PCX và Airblade đặt cạnh nhau thì mình thấy PCX đẹp hơn, hiện đại hơn, nhìn sang chảnh hơn AB
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@boy8xcodon111 PCX nó thuộc phân khúc khác, còn AB thì là dòng ngang với LEAD thôu bác
That Broly
TÍCH CỰC
5 năm
@boy8xcodon111 PCX là mẫu xe thế giới, nước nào cũng có. AB dành riêng cho mấy nước nhỏ nhỏ à. 2 phân khúc khác hẳn nhau.
Lúc trước mình thấy PCX gen1, gen2 có vẻ già giặn. Như PCXgen3 2018 thì thực sự rất đẹp, trẻ trung và thể thao. Nếu mua lại xe máy, mình sẽ chọn PCXgen3 2018 thay vì mua ABgen4 2016 vào năm 2017
hayenot18
ĐẠI BÀNG
5 năm
- Nếu là mình thì trong cái list ở trên sẽ vote NVX (bản 155), lý do: ko thích tiếng máy của vespa, còn PCX thì có vẻ không hợp với form người của bạn, trong khi AB không cùng đẳng cấp trong list này.
- Còn nếu vote 1 xe ngoài list này (trong tầm giá ~60tr) thì mình vote cho Vario 150.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@hayenot18 Pcx thì tầm 35 tuổi đổ đi mới hợp đc
mình thì khuyên bạn nên làm con GZ150 ngon hơn mấy con tay ga, đi làm, đi chơi đều hợp 😁:D:D.
ai chê Cruiser chứ mình đang chạy con Shadow 750 nè, đi làm trong nội thành phà phà, đặc biệt là cho mình chút điểm nhấn chứ giờ xe ga nhiều quá rồi :p:p:p:p:p
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@God is a Girl 666 tắc đường thì côn tay có vẻ không hợp lý cho lắm
@tanphu992 hì, bạn đi quen thì thấy bình thường à, tay ga thì bóp thắng rồ ga cũng vậy. 😃
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@God is a Girl 666 Côn tay chở bạn gái thì tay trái không " rờ đùi " được 😁
@tanphu992 cái này thì căng lắm à :D hehehehehehe
Tobie_arc
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu cố hẳn được Sh150 thì mình khuyên lấy Sh. Còn Sh125 thì không có cửa với Sprint, trừ khoản bán lại giữ giá. Sh125 máy ì và gào quá to. Sprint đi bốc, êm, nhược điểm là gầm thấp hơn, bán cũng mất giá hơn Sh. 2xe trên là dòng cao cấp, nhìn đứng đắn sang trọng, NVX thì thanh niên, nhìn hơi bè ngang. Airblade thì trung tính nhất, ai đi cũng được.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
@Tobie_arc Sh150 giờ hơi căng 100 chai chứ ít đâu
Tobie_arc
TÍCH CỰC
5 năm
@tanphu992 tất nhiên so với các xe phổ thông khác SH125 vẫn ngon, thông minh. Chỉ là do xác to với động cơ 125 là hơi đuối so với SH nên đi không bốc và êm bằng Sprint125 thôi bạn
Ai chạy PCX 2018 rồi cho mình hỏi dàn nhựa khi xe chạy có kêu ko ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019