[Hỏi Tinh tế] Anh em có bị lỗi cổ xe Exciter kêu khi qua ổ gà? Cách xử lý?

levuongthinh
6/8/2015 5:6Phản hồi: 276
[Hỏi Tinh tế] Anh em có bị lỗi cổ xe Exciter kêu khi qua ổ gà? Cách xử lý?
Một vấn đề mà khá nhiều chiếc Exciter mắc phải, kể cả 135 lẫn 150, đó là cổ xe kêu “cạch cạch” khi chạy qua ổ gà. Tiếng kêu này thực sự rất khó chịu? Không biết anh em đi Exciter có gặp lỗi tương tự không? Và có anh em nào đã xử lý được thì xin chia sẻ với mọi người. Cảm ơn anh em.
276 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bán mua xe mới
weckkencafe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@harryposter mới cũng bị bác ạ
@harryposter tại sao phải ibox ?!
@lhuynhtien Chắc có lộ phí 😁
@oper23 phập được chiếc ex không mà so với vợ ?
Sống chung với lũ
@khanhle8x Chuẩn men 😁 hoặc thay vòng bi chén cổ hay bị mòn, được một thời gian lại bị ý mờ.
Exciter bị lỏng cổ này thì mình đã thấy có người ra trạm bảo hành và được khắc phục rồi bạn. không còn thấy hiện tượng kêu cục cục khó chịu nữa
thay chén cổ mới 😁 :D
@cardmanhinh.com E thay 3 cái rồi mà vẫn bị. Chán thay r
wolfgluck
ĐẠI BÀNG
9 năm
lỗi thường thấy ở YA thôi bác, lỗi chén cổ phổ biến luôn, ngon nhất là thay thôi 😃
xong tầm 8k-1 vạn lại bị tiếp :v
Xe nào cũng bị cả 😆 vấn đề muôn thuở rồi 😃 1 là tập sống chung với lũ , 2 là ra 3s thay chén cổ với bi chén cổ khác . Còn 3 là nếu ở TP thì qua Hồng Phát làm lại
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
9 năm
@luckiluc22 Bác này nói đúng. Ghé hồng phát gần buu điện Q10 trên đường lý thái tổ. Cảo lại cổ, đóng lại chén, thay pi là bao nhẹ cổ, bao êm. Bạn đến đó sẽ thấy gần như xe nào cũng làm, kể cả bên hãng ya và honda, cũng dẫn xe của khách qua làm, mình thấy mấy lần rồi. Muốn nhanh thì đi thật sớm, kg thì ngồi chờ dài cổ vì bên đó đong ngẹt dù thợ cũng đông
@RHINO_BOY Làm khoảng bao nhiêu bạn oi?
BABY-TK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@RHINO_BOY bác Rhino dạo này cũng am hiểu xe máy ghê hén, làm ăn ok không bác? Lâu rồi ko qua bác mua BB...hihi
@luckiluc22 bạn ơi cho hỏi làm lại vậy giá thành ra sao, để khi đi không bị giá thách, thank....... 😁 :D
Con xe Dream của mình khi đi qua vạch giảm tốc cũng kêu cạch cạch về nhà tôi lấy búa và cái đục gõ mấy cái vào chỗ cổ phốt ý cho nó chặt lại là hết kêu luôn. Ở quán họ bảo thay 200 k ,mình nghĩ ngày trước bố mình cũng hay gõ vào cái vòng xoay đó cho nó chặt lại là đi xe bình thường được. Xe như bạn nói chắc cũng vậy mà thôi.
@chocngoayPro Dream quá đơn giản và Honda nói chung là thế. À mà phải nể mấy con xe ga của Honda. Ít con nào bị dơ cổ phốt lắm. Mà đi phá cũng ác. Yamaha nên xem lại.
@Evolution X Xe máy nào mà chả bị lỏng cổ phốt sau một thời gian dài sử dụng. Nếu ta làm được thì gõ mấy cái là xong,không làm được dắt xe ra quán nhờ thợ nó đóng lại cho là lại đi được ngon lành. Nếu họ bảo thay nọ kia thì đừng có mà nghe theo,dính chưởng đó ha. Thường thì nếu xe đi làm không thôi,không chở đồ nặng thì 5 năm chưa cần phải thay cổ phốt ..bởi cổ phốt theo xe máy rất tốt nếu hàng xe chính hãng...còn một khi đã thay rồi thì bạn sẽ lại phải thay tiếp nhiều lần nữa.
Nên thay thế phụ tùng chính hãng cho dù nó có đắt kinh nghiệm khi đi sửa xe máy của tôi là vậy
@chocngoayPro hehe, nhà mình sửa xe máy mình biết mà. nhưng dòng AB ít thấy kêu cổ phốt lắm, thường kêu giảm xóc thôi. AB125 không bị, AB đời trước bị nhiều
@Evolution X Tiếng kêu của giảm xóc và tiếng kêu của cổ phốt chúng khác nhau
Dựng chân chống giữa lên,đè đuôi xe máy xuống,hai tay tóm hai càng trước lắc tịnh tiến trước và sau xem nó có dơ không là ok mà..nói chung là xe số kiểm tra dễ dàng mà.
@chocngoayPro Đấy là với xe có độ dơ thôi. Nhiều xe k phải dơ bi, mà bị dơ chính vòng trong của cổ phốt, cái này lắc k thấy đâu nhé! Phải đi vào gờ giảm tốc mới thấy vì lực mạnh nó mới kêu. Hơn nữa nhiều xe bị lỗi giảm xóc, di chuyển bị lệch tâm nên kêu và xước, cái này thường do tại nạn bị cong.
Đó là bệnh chung của EX rồi, sống chung với nó thôi.
mhatinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn xem video khắc phục này đi.
phuocdh
TÍCH CỰC
9 năm
@mhatinh còn bảo hành mà phải sửa tốn tiền, chấn 4 nhát lên để ốc khỏi bị đề ra khi sử dụng à, cùi.
nambker
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko am hiểu xe lắm... cho em hỏi xe Ex bản 2015 giá là bao nhiêu vậy ah ko có thì 2014 cũng dc. Mới ấy
@nambker 2015 là 47
2014 là 40(côn tự động
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@nambker mua gần Tết là 60.
mua hồi tháng 4 là 53.
bâyh chắc cũg 50 là giá chót...
chắc ko xuống giá nữa đâu..
có xuống chắc cũg tối đa 2tr nữa là cùng...
@peterpan80 Chắc bác ở trong nam hở. Ngoài HN xanh GP loanh quanh khoảng 46. Màu đỏ trắng thì loanh quanh 47. Camo chưa thấy nên em ko rõ giá rổ sao
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@baohannguyen0608 mình mua ở hcm. nói chung giá trong này bị đẩy lên khá cao, nhất là dịp tết. tầm tháng nay thì mình ko rõ nhưng loanh quanh lúc mình mua thì 51~53 (bao giấy tờ lun)..
bạn thử ra hãng yamaha nhờ nv kĩ thuật xem thử coi..có thể bảo hành đc đấy...
qvalentino
TÍCH CỰC
9 năm
ko riêng gì ex đâu mà hãng nào cũng bị nhưng yamaha dễ bị hơn rất nhiều.xe mới chạy khoảng năm là bị rồi. thay hay sửa gì cũng bị lại thôi ko dứt điểm được đâu. sống chung với lũ thôi. mình ex 2008 chạy tới nay đủ mọi cách cũng ko hết được.hết 1 time rồi cũng bị lại thôi. đó là điểm yếu cố hữu của yamaha rồi
Không phải cạch cạch mà là cộp cộp, cả FZ cũng bị mà, riêng gì Ex đâu 😃
@Duy_P900 Tất cả xe Ya luôn 😃
qutu
ĐẠI BÀNG
9 năm
xưa mình làm lại chảng ba bên thiện Q8 hết đâu 4 xịch thôi, đi đến giờ 2 năm vẫn ngon dù chiến QL 14 thần thánh cũng không phải ít
namsla
TÍCH CỰC
9 năm
vừa ra yamaha ông thợ bảo cổ phốt nặng tháo bảo dưỡng, ổng thay cho bộ bát phốt dưới giá 65k. vào đi hết bị kêu luôn. đấy k fai lỗi xe nào cũng bị thế mà
teen76nn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xe Exciter đời nào cũng bị hết . Mình đi 3 đời rồi đoá
- né ổ gà, xong 😁
- nói thiệt đó, chạy qua nhìu chiếc nên thấy bt, né mấy lỗ dốc thềm cao, xe vẫn êm vẫn ôm cua tốt mà. Chứ còn lao vào thì nó cụp cụp cũng đúng thôi :D. Nói chung chưa bao h phiền cái cụp cụp.
angelsun
TÍCH CỰC
9 năm
@Stranger412 gặp mấy cái gờ ở khu dân cư mà vút qua 1 cái là xác định santo mấy vòng :eek:
@chocngoayPro cái bạn bì siết cổ lại tí đi, xe tui qua vạch giảm tốc bao ko kêu, xuống dốc thì chịu khó nhẹ nhàng tí, chứ tui đi 1 người 80kg mà ko nương nó cũng kêu 😔...
@nhoc7389 80kg xe chạy êm ru và cực kỳ đầm xe máy. Mình đi con dream hôm nọ kẹp 3 chạy cực kỳ êm và đi nhanh mới lạ chứ....
@chocngoayPro bởi vậy...mình nghĩ cũng do cách chạy, tốt nhất nên nương em nó xíu thì ok mà, ra tiệm làm chén cổ ko bít có ngon ko mà gặp thợ tầm bậy phá banh ra còn báo nữa 😁
Cần
được phổ biến
Xe mới mua năm mấy chai đưa ra thợ nó tháo hết ra nhìn mà xót!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019