[Hỏi Tinh tế] Anh em có đồng ý cho trẻ em tiếp xúc với thiết bị công nghệ không?

Mikeknowsme
16/8/2018 15:5Phản hồi: 295
[Hỏi Tinh tế] Anh em có đồng ý cho trẻ em tiếp xúc với thiết bị công nghệ không?
Bây giờ là thời đại của công nghệ, internet, smartphone, tablet, máy tính, robot,... vân vân. Thì nó cũng ảnh hưởng rất nhiều đến con người kể cả người già và trẻ em.
Mỗi gia đình bây giờ đều cho con nhỏ sử dụng các thiết bị điện tử như điện thoại, máy tính bảng. Hay bạn có thể đến một quán cà phê đông người nào đó, sẽ chẳng thấy lạ nếu như bắt gặp một em nhỏ đang cầm Smartphone của ba mẹ để vọc vạch.
Vậy anh em có khó chịu việc cho con nít sử dụng các thiết bị công nghệ từ quá sớm?

Chia sẻ quan điểm cá nhân
Trước hết, mình đồng ý với việc cho trẻ em tiếp xúc công nghệ từ sớm, chúng ta không thể cấm chúng khi mà thời đại công nghệ ngày nay quá lớn mạnh, suy ra việc cũng không thể ép chúng phải chơi các trò dân gian ngày xưa như thế hệ về trước. Và chúng có hư và lười biếng hay không là còn phụ thuộc vào mức độ và cách tiếp xúc nội dung, chứ lỗi không phải ở các thiết bị điện tử.
Mình chưa có con, nhưng mình có nhiều cháu ruột còn nhỏ tuổi trong nhà, ba mẹ chúng (anh chị ruột mình) không có thời gian để chăm sóc và việc giải trí của con nhỏ, và họ tin tưởng mình và giao cho mình việc chịu trách nhiệm quản lí nội dung giải trí của chúng như xem TV, chơi máy tính bảng hay điện thoại.

Netflix

Netflix (KIDS) là thứ tuyệt vời để mình cho các cháu của mình trong nhà xem, nội dung trên Netflix dành cho trẻ em đã có kiểm duyệt, phù hợp về tính giải trí lẫn giáo dục trong những bộ phim hoạt hình. Mình tuyệt đối tập cho chúng không sử dụng YouTube vì sẽ có những gợi ý video nội dung xấu, nhạy cảm, sẽ vô tình để trẻ em vào xem được.
Từ Netflix các cháu của mình cũng có thể tiếp xúc với Tiếng Anh (ENGSub) từ rất sớm luôn, dĩ nhiên chúng chưa thể hiểu ngay, kể cả việc có VietSub đi nữa chúng cũng không đọc được. Mình để ý rằng các cháu mình tập tính chủ động hỏi mình những cái mà bọn nó chưa hiểu từ bộ phim, khi được giải đáp rồi thì chúng sẽ nhớ rất lâu, trẻ em hay tìm tòi thắc mắc mà 😁
Các nội dung liên quan đến Thiên nhiên, Động vật, Xe cộ,...
Mình cho các cháu xem các nội dụng về Thế giới động vật như NatGeo, Discovery. Từ đó, nhờ công nghệ và internet, chúng sẽ thích thú dần và tự tìm hiểu sâu hơn, hiểu biết rộng hơn về thế giới muôn màu.
-Ví dụ có một lần cháu mình khoe với mình rằng nó xem được video một con thằn lằn phun máu từ mắt để tự vệ khỏi kẻ thù, mình còn lấy làm lạ vì lần đầu mình biết về vấn đề đó.
Suy ra được, có những thứ bọn trẻ tự tìm tòi còn hiểu biết rộng hơn cả người lớn, chúng cũng tìm hiểu luôn những vấn đề mà còn ngoài tầm hiểu biết của mình, thì đó đã là một điểm rất có ích.

Cho bọn trẻ chơi game nếu chúng muốn
Mình không khó chịu trong việc các cháu của mình cứ thích lấy Tablet ra để chơi game, mình chỉ nghiêm khắc với chúng về thời gian biểu trong ngày, giờ nào lúc nào được phép chơi, giờ nào là không được phép.
Và mình chọn Tablet cho chúng chơi thay vì phải chơi trên màn hình bé tí của Smartphone, rất hại mắt.

Tóm tắt
Screen Shot 2018-08-16 at 10.00.14 PM.png
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tran_ngocha
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình nghĩ cho cháu sử dụng vẫn được nhưng phải dưới sự kiểm soát của bố mẹ và gia đình
ciao2me
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tran_ngocha muốn kiểm soát trẻ dùng đồ công nghệ phải có phương pháp cụ thể, chứ mọi người nói chung chung thì khi gặp tình huống cũng phải đưa cho chúng thôi.
- thay vì để nghe nhạc thì cho ra ngoài học nhạc luôn.
- thay vì học vẽ trên youtube thì cho ra ngoài học vẽ cho đã.
- thay vì cho chơi game thì sắm cho cặp patin, cái xe đạp ra ngoài mà chơi cho mệt, cho đói.
- khi hoạt động thể chất đã khiến trẻ đói rồi thì vào bữa tự ăn, chẳng cần phải dụ, chẳng cần phải đút.
- trẻ rảnh quá thì tập cho làm việc nhà, lao động là chìa khoá của tư duy suy luận và góc nhìn thực tế, hơn nữa mình cũng không có thời gian mà hầu trẻ hoài, trẻ thì cần tương tác với người lớn, rất muốn chứng tỏ làm được việc này việc kia, người lớn có thể xem trẻ như người bạn nhỏ để chia sẻ việc gia đình.

để trẻ em dùng thiết bị công nghệ tận 60 min mỗi ngày là quá nhiều, không hiểu con cháu nhiều gia đình hiện nay sao nhiều thời gian rỗi quá. vì ở trường dù ít dù nhiều gì, trực tiếp hay gián tiếp, muốn hay không thì trẻ cũng được tiếp xúc qua cả rồi. nhà mình chỉ cho dùng iPad từ 15 đến 20 min thôi mà trẻ vẫn biết gõ bàn phím 10 ngón (tuy còn hơi chậm), biết dùng facetime gọi điện hỏi thăm ông bà, biết dùng youtube/google cho những thắc mắc trong nhà trường và ngoài cuộc sống... phải nói là tụi nhỏ bây giờ rất nhạy, nên để tụi nó dùng thiết bị công nghệ quá sớm quá nhiều thì khó mà lường được hậu quả về sau, nhiều khi lợi bất cập hại.

trẻ nhà mình sau thời gian học ở trường về là chơi thể thao (patin, đạp xe, bóng rổ), học đàn, học vẽ (chủ yếu để giao lưu kết bạn cho vui chứ chả mong gì hơn), làm việc nhà, học một số kỹ năng ở những độ tuổi nhất định như 3 tuổi phải dùng được đũa, 6 tuổi cần biết dùng dao, có thể đem đồ cho vào máy giặt bấm nút, biết tự phơi quần áo của trẻ, chơi với em, đọc sách (truyện), hoặc lên danh sách những món mà gia đình cần mua khi đi siêu thị, nhà sách...

vì liên tục có những hoạt động trong ngày nên trẻ không còn nhiều nhu cầu sử dụng đồ công nghệ mà ba mẹ vẫn có nhiều thời gian riêng vì không phải hầu trẻ quá nhiều. rảnh rỗi thì lại tương tác với trẻ, kiểm tra bài vở, nhắc nhở dặn dò cách cư xử giao tiếp và nghĩ ra thêm các hoạt động khác để tránh việc trẻ vì thành thạo mà làm quá nhanh, dư thời gian lại nhàn cư vi bất thiện. định cho học võ, học bơi để bào sức khiến trẻ mau mệt mà chẳng còn thời gian nên phải gác lại vô thời hạn.

phương châm của mình là để trẻ nhàn rỗi quá thì người lớn sẽ có thêm việc để làm, có thêm người để hầu. nếu trẻ bận rộn với những hoạt động do mình vẽ ra rồi thì người lớn sẽ dư dả thời gian hơn, thêm một người trợ thủ đắc lực và bớt đi một cục nợ phải nuôi.

p/s: mình thấy cái mindmap về việc quản lý trẻ dùng thiết bị công nghệ như chủ topic quá khắt khe và thiếu tự nhiên, nhiều phụ huynh chẳng thể nào quan tâm kỹ đến từng ngóc ngách như vậy được, tiện nhất vẫn là nghĩ ra nhiều hoạt động thể chất và thực tế khiến trẻ tự giảm thời lượng tương tác với máy móc, tăng thời gian tương tác với con người hơn. để khi giao thiết bị cho trẻ thì mình có thể yên tâm tin tưởng trẻ hơn là kiểm soát gắt gao như vậy.
@ciao2me cmt của bạn rất hợp ý mình. "Lỗi ko phải đồ công nghệ mà do quản lý trẻ thế nào". Câu này đúng nhưng nói thì dễ, quản nó cũng mệt. Làm như Ciao2me là chuẩn.
@ciao2me Bạn nói rất đúng, quan trọng phải kiểm soát và chơi cũng còn đồ công nghệ hay đồi chơi chỉ là công cụ thôi, mình thấy nhiều người cho con ra đường chơi xem đạp nhưng lại kệ nó, để chạy loăng quang trên đường xe cộ qua lại thì cũng chẳng phải tốt lành gì. Cơ mà mình thấy đại đa số cho con dung đồ công nghệ chỉ để rảnh làm việc khác cái này thì thực sự rất tai hại.
@ciao2me đồng ý với bác nè 😁, mình thích cho trẻ con tham gia các hoạt động thực tế hơn là cho sử dụng thiết bị công nghệ, mà có cho sử dụng thì chỉ tầm 10 -20 phút thôi, và còn phải phụ thuộc vào độ tuổi nữa.
cho cháu tham gia các hoạt động ngoài trời thì tốt hơn
@Trung Loi Son Ipad làm ra để các cháu ra ngoài trời nhiều hơn mà (pin trâu gọn nhẹ ) , laptop thì ko nên 😃
@duclinh79. mình nghĩ trẻ ra ngoài mà cầm ipad thì vẫn chúi đầu vào ipad thôi
@nhật cubu Đúng đó, tuyền phụ huynh lười dậy trẻ mới tống đồ công nghệ cho trẻ để rảnh tay làm việc khác, gọi là làm việc khác thì phụ huynh cũng cắm đầu vào đt thôi, bận ko có thời gian dạy trẻ chỉ là ngụy biện
@Trung Loi Son nhiều phụ huynh không dỗ được con trẻ thì lại vứt điện thoại cho xem để đỡ khóc, mình cực ghét kiểu này
seabear1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình luôn ưu tiên con chơi các trò chạy nhảy vận động, chơi cùng bạn bè, chơi đồ chơi hơn các đồ điện tử. Tuy nhiên cũng không cấm cản con dùng đồ công nghệ và luôn cố gắng ngồi xem & chơi cùng con để định hướng và ngăn sử dụng quá đà 😃
thepurity81
ĐẠI BÀNG
6 năm
@seabear1 Chuẩn cơm.
Tin@cute
ĐẠI BÀNG
6 năm
@seabear1 Mình cũng nghĩ nên như vậy
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
Có ngăn cũng chả được. Càng cấm thì trẻ càng cố gắng tìm mọi cách để tiếp xúc. Chỉ có tìm biện pháp để cho trẻ hạn chế thôi!
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@Wave alpha Biện pháp của mình là cho mượn máy tính bảng, cho xem một khoảng thời gian, bảo tắt trả lại cho ba. Nếu ko chịu, tắt wifi, hết coi. Máy khóa hết chế độ, trừ lại mỗi youtube thôi.
@Wave alpha Thì cứ đặt mình vào trường hợp mấy đứa nhỏ là biết. Hồi đó mấy ông cũng cúp học đi chơi net suốt chứ gì 😁
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
6 năm
Youtube Kids cũng bị dính Elsa Người nhện mà :mad:
muốn an toàn thì phải ngồi chọn tay từng chương trình cho em nó
@PinkFriday Thì bài viết gợi ý netflix kids, không phải youtube kids.
@Minh Chung Hứa Xem clip chỉ hỗ trợ tăng nhận thức khi có người lớn ngồi bên tương tác, chứ để kg cho con nít thì cũng thấy vô ích, nó xem thôi chứ kg học được nhiều, dễ hại đến nhận thức.
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@PinkFriday Đúng rồi bác. Công nhận cái kênh đó nó làm vớ vẫn thật, toàn vấn đề nhạy cảm của người lớn, gỡ mãi nó cũng hiện. Mà con mình con gái, lại thích Elsa, gặp là bấm vào liền.
mình không ngăn cấm con cái tiếp xúc và sử dụng thiết bị công nghệ nhưng sẽ quản lý chặt chẽ như được sử dụng những thiết bị gì, trong thời gian bao lâu và vào lúc nào. Ngoài ra sẽ khuyến khích trẻ tham gia các hoạt động vận động ngoài trời, đồng thời cố gắng dành nhiều thời gian đưa trẻ ra ngoài đi chơi
@Hoàng Chấn Hưng Chuẩn đó bạn
Giờ nhiều gia đình cứ sắp tablet cho con nít. Hậu quả là trẻ tự kỉ, không giao tiếp, ngồi ì 1 chỗ, lười ăn, đòi hỏi, trí não chậm phát triển, cận thị sớm,... Đi làm có tiền nhưng lại chẳng quan tâm đến con em mình, cứ nghĩ sắm đồ công nghệ cho con sài là hay lắm, hãnh diện lắm ấy.
@Hoang-kuro Có cách lấy đi mà ko ăn vạ 😃
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
6 năm
@duclinh79. dụ nó bằng 1 món khác, nhưng mà xung quanh toàn bọn nhóc cầm điện thoại nó thấy nó lại đòi. o_O
@blockchain việc nó cáu là do bố mẹ không biết dạy từ nhỏ, chiều quen đi nên muốn cái gì là được cái đấy
iguest
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duclinh79. Tắt 3g, wifi đi 10 phút sau nó sẽ vất thiết bị.
banhkem
ĐẠI BÀNG
6 năm
phụ huynh phải hi sinh làm mẫu thôi 😁
@banhkem Cũng nên công bằng ở đây vì rất nhiều người dán mắt vào đt trong khi không cho con dùng
Jacky2207
ĐẠI BÀNG
6 năm
có nhưng nên cô gắng để kiểm soát thời gian dùng và cho phép dùng những gì !
Đương nhiên là không rồi, đồ của tao ai cho mày sờ vào. Ke ke 😁
@Apple Haters 2.01 Không ,
1/ vì tốn kém . Tốn tiền ban đầu và sữa chữa tốn kém tiếp theo
2/ vì clip 18+ đầy khắp nơi, bạo lực , chơi ngu lấy tiếng
3/ hại mắt
4/ xao nhãng học hành và nghiện net sống ảo
5/ dễ bị tự kỹ . Nhẹ thì ù lì . Nặng thì sống lệch lạc thành pede
6/ lừa đảo khắp nơi
Cho chơi games Nes thôi
duytoan89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomduc Yeah..... lớn lên chút nên cho 😆))))))))))
chipvn147
ĐẠI BÀNG
6 năm
Do cha mẹ lười , sợ nó làm phiền nên cho nó chơi để đánh lạc hướng chứ thật ra trẻ em không nên tiếp xúc nhiều . Nhiều bài báo đã nói về vấn đề này.
@chipvn147 Bạn nói quá đúng thời đại công nghệ và ảo hoá hiện nay
Cha mẹ không dạy dỗ con khi rảnh, vất cho cái phone, cái tablet, cho chơi thoải thích tránh làm phiền mình, để được tự do chát chít, tán gẩu, games, hoặc làm việc riêng
@chipvn147 do định mênh hết rồi. chứ mấy đứa sinh ra đã tự kỉ mà có cho xem xét gì đâu
@chipvn147 Bác nói chí phải, chưa có con nhưng xác định có con sẽ mua cho nó đồ chơi thông minh, rủ mấy đứa trẻ trong xóm chơi cùng cho vui. Tất nhiên đồ công nghệ vẫn cho nó dùng ở một mức nào đó để biết cái này cái kia. Bố mẹ thằng cháu của tôi cũng dạy theo cách này nên thằng nhỏ rất là thông minh, cháu rất thích chơi thể thao, ngoại ngữ có thể trò chuyện đơn giản, ứng xử lễ phép, đồ công nghệ khá rành, hầu như chỉ thích khám phá thứ này thứ kia chứ ít khi nào đòi điện thoại của mẹ xem video như những trẻ khác. Đồ công nghệ chỉ đưa cho bé sử dụng khi ta quá bận, không muốn cháu buồn chán vì không có gì chơi mà thôi chứ chẳng có ích lợi gì cả. Người ta đánh giá 1 đứa trẻ thông minh qua cách nói chuyện, cách nó xử lý tình huống, cách nó nhận thức về những thứ xung quanh chứ ai bảo nó thông minh vì rành chơi điện thoại, vi tính hay chơi game cả.
ruacon86
TÍCH CỰC
6 năm
Nhà cho nhóc chơi h tách ra ko đc luôn
@ruacon86 Làm sao tách ra ko làm nó hét ?
Đồng ý nhưng trong tầm kiểm soát của người lớn, chứ k thể cấm đc. Nên cho trẻ nhận thức đc cách sử dụng ntn là đúng 😆
jeetkunedo
TÍCH CỰC
6 năm
con mình 4 tháng còn quá nhỏ để tiếp xúc, lâu lâu bật nó coi mấy bài nhạc nước ngoài như baby shark, thấy nó cũng quay mặt qua coi như kiểu thấy tiếng thấy hình tò mò thôi, một lúc sau chẳng màng quan tâm nữa. không biết lớn lên sao nhưng nhiều lúc mở cho vui nhà vui cửa chứ cũng chẳng có mục đích cho bé nó coi 😆)
@jeetkunedo Con mình giờ 9 tháng, đến tân 8 tháng mình mới dám mở Bống bống bang bang với Baby shark cho nó nghe nó lắc lư theo. Điện thoại thì không bao giờ con được cầm 😃). Nói chung là bố mẹ lười mới hay ném điện thoại, máy tính bảng cho con.
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jeetkunedo Lớn lên nó sẽ mê tít 😃)) mê chớ, người lớn còn mê mà. Cái quan trọng là mình cần dành thời gian theo dõi, định hướng cái nào, cách nào được và thời gian bao lâu. Trẻ con thì nên cố gắng chơi các trò chơi thể chất, ngoại khóa các cháu sẽ quên được điện thoại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019