[Hỏi Tinh Tế] Anh em có hay nhường đường cho xe cứu thương, xe cứu hỏa, xe ưu tiên?

chuyengiaphaxe
19/3/2018 17:29Phản hồi: 580
[Hỏi Tinh Tế] Anh em có hay nhường đường cho xe cứu thương, xe cứu hỏa, xe ưu tiên?
Không biết anh em như thế nào. Chứ bản thân mình chỉ cần nghe thấy tiếng còi xe ưu tiên là mình sẽ chủ động tấp vào lề để nhường đường. Tuy nhiên, sự thật đáng buồn là nhiều anh em vẫn chưa có thói quen tinh tế này khi chạy xe trên đường.

Hãy đặt mình vào vị trí người thân của người đang nằm trên xe cứu thương thì bạn sẽ cảm thấy như nào khi mọi người vô tâm và không nhường đường cho bạn? Mình nghĩ bớt đi vài giây đi nhanh của bản thân để người bị nạn được cứu chữa kịp thời và giảm bớt sự căng thẳng cho tài xế những xe ưu tiên là điều ai trong chúng ta cũng nên làm.

580 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy hay nghe mình sẽ quan sát. Xem xem nên tấp vào lề hay cứ tiếp tục đi thẳng. Cái nào nhường đường thì làm.
sport120
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NGUYENVANHIEU1212 Sống buông thả, ko biết luật pháp như bạn thì bỏ đi rồi. Xin lỗi vì tưởng có thể cứu bạn. Thôi nhé. Bye
@sport120 Yep, tôi hoàn toàn giơ 2 tay đồng tình với quan điểm cá nhân tuyệt vời vợi của bác, đúng là tôi là người bỏ đi, nhưng là bỏ đối với bác thôi, chứ tôi cũng hay giúp đỡ nhân dân lắm bác à.
sport120
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Louis Akayz Bạn chạy sau phải giữ khoảng cách với xe trước, ko phải nói húc là húc đâu bạn, đi tù đấy.
@NGUYENVANHIEU1212 Tội nghiệp mấy anh cứu hỏa nhưng ko hiểu luật, phạm pháp thì phải trả giá thôi.
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
Mình luôn nhường đường cho xe ưu tiên. Ngoại trừ trường hợp đi ngược đường cao tốc . thì mình cực kỳ k tán thành việc ưu tiên kiểu đấy .. bởi vì việc phanh gấp rất dễ gây lật xe
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
@1mitom2trung Con chó chạy xọc ra cao tốc ko né được là đúng rồi vì nó ko có còi xa 1000 m nhé. Còn xe khách đúng ra là phải giảm tốc từ trước khi đến giao lộ cả 4-500 thước nhé khi nghe còi xe cứu hoả, chứ có phải đợi đến nơi gặp nhau mới thấy xe cứu hoả đâu. Do thằng tài xe khách nó cố ý ko nhường đường thôi.
xuanthien99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@techinon 1. Nghề quét rác cũng là nghề đáng kính trọng...
2. Tôi đang nói là nghề nguy hiểm ! Bản thân người đi cứu người gặp nguy hiểm cũng đang đối mặt với nguy hiểm trên đường đi cũng như gây nguy hiểm cho người khác nên nó mới sinh ra cái hành lang pháp lý gọi là quyền ưu tiên !!! Ở bên Mỹ khi thấy chớp đèn ưu tiên là thằng lái xe đã phải giảm tốc độ và chú ý quan sát để nhường đường cũng như tránh cho mình gặp nguy hiểm ! Nếu cái thằng ưu tiên ấy nó không vượt lên mà nó ở sau đít xe mình thì có nghĩa là mình phải đứng lại, 2 tay đặt trên vô lăng để nó nhìn thấy, nó sẽ dừng xe phía sau quan sát thấy an toàn thì tiến tới kiểm tra, thấy bạn bỏ tay xuống thì nó bắn nát gáo mà chẳng lo kiện tụng ! Đó là cái quyền ưu tiên cho cái nghề nguy hiểm ! Đó là nhận thức khác biệt về quyền ưu tiên !!!
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
6 năm
@n3.9592 Lỗi do cứu hỏa 1 phần thôi bạn, do bác tài xe khách còn non trong khâu xử lý, còi xe ưu tiên đặc biệt là xe cứu hỏa còi rất to 300m vẫn còn nghe tiếng. Mình sống ở nước ngoài khi nghe tiếng còi thì không phương định được tiếng hú từ hướng nào đến, tất cả phương tiện điều phải hãm tốc độ chậm lại để quan sát, kể cả xe cứu hỏa đi làn đường bên kia thì bạn cũng phải chậm lại vì có thể nó sẽ đi ngược chiều nếu nó cần . Bên này xe cứu hỏa nó ban toàn ngược chiều không nhiệm vụ mình là phải chậm và né nó ra. Bác tài xe khách chắc chắn nghe đc còi hú nhưng ko giảm tốc độ xuống nhé vì VN ko có văn hóa nhường ưu tiên cao.
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
@Peaceofday Không phải "văn hóa nhường" mà bổn phận PHẢI nhường theo luật định. Chỉ là mình ít xử lý do chưa có tai nạn nghiêm trọng với nữa mình thừa biết dân trí bên mình quá thấp. Ai xử lý nặng thằng vô học bao giờ.
Mới thấy có bài báo nói Bộ GTVT cân nhắc xem lại quyền ưu tiên trên cao tốc mà phát nản. Nản với truyền thông, với mạng XH. Lướt qua các comment trên báo chí,... hầu hết mọi người có chung lý luận: "trên cao tốc mà xe cứ hỏa đi ngược chiều kiểu đó sao tránh được" mà họ quên mất một điều mấu chốt là mọi xe cứu hỏa nó có còi có thể vang xa tận cả cây số. Thằng tài xế xe khách nó thừa nhận chỉ thấy xe cứu hỏa khi còn cách chừng chục thước. Dm nhà tổ tông nó, tâm trí nó chắc đặt dưới háng đàn bà nên mới vậy.
Ban đầu định xử theo luật, mà giờ tính đổi luật luôn rồi. C h í n h p h ủ cố tạo ra "dân chủ" theo kiểu cho mấy thằng ngu chiếm số đông làm "dân chủ" thì có mà chết.
Nhất chết không nhường.
DuyMoCayBT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duong_Act nếu đi trên đường thường , xe cấp cứu or cứu hỏa nó có bật còi đang trên đường làm nhiệm vụ bạn ko nhường thì nó cán bạn chết nó cũng ko có lỗi gì mà còn giúp cho đời bớt 1 thằng ngu
@DuyMoCayBT =))
@Duong_Act Đi như thế có muốn nhường cũng chả đc, ở đó mà các ông nội kêu gào xe ưu tiên.
@khicon_9 chủ thớt nói đúng mà bác, làm gì mà lồng lộn lên thế.
hugnvn87
TÍCH CỰC
6 năm
Có nhường nhé, thường nghe thấy tiếng còi của xe cứu thương, cứu hỏa or cảnh sát là mình táp vô lề nhường cho xe đi trc
@hugnvn87 Me too, bọn txi hay láo
see022
CAO CẤP
6 năm
@hugnvn87 Bác tấp vô lề dc chắc đang sống ở tỉnh lẻ. Chứ ở Sg này ko có chỗ mà nhích thì nhường làm sao ???
Đương nhiên phải nhường. Quan sát qua gương để xác định xe ưu tiên nằm ở đâu, nhiều khi nó chạy trong lề, nên tấp vô thì lại là cản trở ! À vụ xe ch ngoài hn thì thằng lái xe ch óc cờ hó, nếu xe khách không đụng thì cũng có 1 xe khác tông. Ngu thành ra giết người mà giờ giở luật nói xe khách lỗi.....!!! Luật bảo vệ ai đâu không chứ không phải dân thường
PTTP
TÍCH CỰC
6 năm
@supzzo Vậy bạn có chắc là những người trong PCCC đều trình độ cao? Không mua bằng? Không phải con ông cháu cha???
supzzo
TÍCH CỰC
6 năm
@PTTP Đọc kỹ giùm cái. Chạy xe công chứ không phải xa container nhé.
hugnvn87
TÍCH CỰC
6 năm
@heobanhki Đúng là không thể đổ hết lỗi cho tài xế xe khách đc, lỗi nhìn camera thì 100% là do ông cứu hỏa. Ấy thế mà trên các trang or page dành cho cứu hỏa cứ ý kiến bảo dân tình nói này nói nọ về việc làm của họ. Sai thì phải nhận, hôm VN đưa bài bảo xe khách chạy 87Km/h là biết ý thế nào rồi. Luật sinh ra để mang đến công bằng và bình đẳng cho mọi đối tượng. Sai phải chịu chứ ko thể cứ ưu tiên là cái gì cũng đúng. Thật ko thể hiểu ông cưu hỏa chạy quả đó, lù lù sang đường như thế, ko tông cho mới là lạ
vụ thương vong xe cứu hỏa đâm xe khách trên đường cao tốc là sai rõ ràng, dù có xe cứu hỏa rẽ gấp đèn đỏ vào đường cao tốc vậy lúc trời đang mưa nữa sao né nổi, vậy còn trách xe khách sao chạy nhanh vậy chả nhẽ cao tốc được chạy chậm...
@boyngo1988 vậy tại sao khi có va chạm xảy ra thì toàn bộ các xe phía sau họ lại dừng đc 1 cách rất từ từ và cách xa vụ va chạm? Chẳng có lẽ các xe đó họ đi rùa bò và họ quan sát đc còn tài xế xe khách ngồi trên cao thì ko?
@Fan_phong_trào Vì các xe sau đó đã nhìn thấy tai nạn từ xa. Còn ông tài xe khách thì không thể xử lý kịp khi xe cứu hỏa bằng ngang cái rẹt.
tuanboxit
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1mitom2trung Vì xe khách ko nghĩ là xe cứu hỏa sang đường đi ngược chiều
tamnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wduckhanh "khoảng cách an toàn" nghĩa là khoảng cách hai xe đi cùng chiều. Khổ quá!
aminh_s
ĐẠI BÀNG
6 năm
sao mà không nhường được chứ :-|. mấy thằng không biết nhường cho xe ưu tiên là óc cò hó...
vh4m
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nghe tiếng còi là tấp vào ngay. Không nhường đường cho xe ưu tiên là mình đang gián tiếp giết chết người bị nạn
@vh4m Nó ban phía trong và bạn tấp vào bất chấp 😃
Luôn luôn nhường. Ghét mấy thằng không nhường đường hay cắt đầu xe cấp cứu. Mọe....
leo7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tanvietbt83 Cấp cứu vs cứu hoả thì ok, ghét nhất cái thể loại dẫn đường cho mấy thằng nãnh đạo, như kiểu lùa vịt. Đỗ mười nhà nó !
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
@tanvietbt83 "...thì tùy", tính ra cũng biết ngoan đó chứ, tưởng đâu anh hùng rơm. Hahaha
@Duy Luân Ít ghét hơn là mấy thằng bám đuôi cấp cứu để lấn làn vượt đèn.
@Gates Tức đang bắt cướp và trẻ trâu thì nhường, ức hiếp fân lành thì chém
tập thành phản xạ thôi, cứ có tiếng là phải xi nhan phải từ từ tấp vào lề thôi...cứu thương còn nương chứ cứu hỏa thì chắc khó.
duytungspkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc chắn phải tấp vào nhường họ rồi. Luôn luôn là vậy. Chỉ vậy thôi.
Mình thì chỉ cần nghe thằng Su sì po nó nẹt pô là đã phải né luôn rồi . Thôi tránh voi chả xấu mặt nào :p.
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
@uthalinh ...& xe chở nước đá nữa, nó có âm thanh khó diễn đạt nhưng rất đặt trưng 😁
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@uthalinh Mình thấy mấy bác lái xe ôm chạy cũng né luôn
@uthalinh Cả mấy thanh niên gắn còi đuổi nữa, tít tít tít tít tít nghe điếc cả tai, cho nó chạy trước cho đỡ điếc tai 😁
pippi17
TÍCH CỰC
6 năm
Luôn luôn nhường. Mình nghĩ đây là điều cơ bẩn ai trong chúng ta cũng nên hiểu. VD: xe cứu thương chỉ cần nhanh 1 phút là tính mạng người trên xe sẽ đỡ nguy hiểm hơn, chưa kể trong trường hợp chính người thân mình là người trên xe cứu thương thì sẽ thấu hiểu cảm giác này hơn.
cứ chạy như bình thường xe cứu thương tự thich nghi với đường phố vn rồi, chứ vừa có vụ bên nga ngố giả danh đấy hây😔:(:(
vodanha01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với đường hà nội giờ cao điểm chịu chết chứ ko chịu nhường. Nghe hú còi não ruột bỏ sừ nhừng ko có chỗ nào chui để né
Cứu thương cứu hoả thì từ từ tấp vào. Còn mấy đoàn xe biển xanh có công an hú còi ị oẹ kêu tấp vô tránh đường thì mình cứ từ từ mà đi ko có j phải vội..
@doomeranger Ko vội thì thằng đi motô phân khối lớn nó phi lên cho vài gậy ấy chứ ở đó mà không vội 😃
heobubi
TÍCH CỰC
6 năm
@chuyengiagayracroi Ở vn chỉ coa mỗi ninza led là bấ chấp. Ha ha
lee0803
TÍCH CỰC
6 năm
@doomeranger bạn chứng kiến cảnh cây ba toong trên tay bồ câu phang thẳng vào cánh tay của người lái xe y chang bạn nói chưa
oper23
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhường đường là chuyện dĩ nhiên phải làm, tại sao lại phải hỏi "có hay làm không?"
@oper23 Đáng buồn là người Việt chúng ta vẫn chưa có thói quen nhường đường cho xe cứu thương, cứu hỏa,... Phải hơn phân nửa số người đi đường hờ hững với tiếng còi xe ưu tiên. Thực tế nè:

Trong clip trên mình có đè vạch để cho mọi ng thấy cảnh số đông xe trên đg ko ai thèm nhường xe cứu thương. Phải chi mà họ nhường thì tài xế lái xe cưu thương cũng đỡ căng thẳng biết bao.

Còn clip dưới là thực tế khác của ng dân những nước nghèo ý thức kém đây. Chúng ta cũng ko khác họ lắm. Ko phải mình chê trách gì tất cả dân mình. Chỉ là muốn nêu vấn đề để ai chưa có ý thức về vụ nhường đường này thì xem lại mình và sửa đổi thôi.

oper23
ĐẠI BÀNG
6 năm
@turquoise Thật ra điều tệ nhất không phải là không nhường xe, mà là tự ngụy biện "ở VN nó thế" :-( . Comment của em chỉ là muốn nhắc mọi người đây là nghĩa vụ, chứ không phải là quyền lợi mà có quyền chọn lựa, chứ bài viết của a nêu vấn đề rất hay ;)
Gif
TÍCH CỰC
6 năm
@turquoise Nhường là hiển nhiên nhưng phải tùy hoàn cảnh, từ lúc bạn nghe tiếng xe đến lúc nhìn vào gương rồi nhường cũng đã mất một khoảng thời gian. Như trong clip thì chiếc xe đến từ phía sau là trường hợp quá dễ xử lý rồi. Và phải nói một cách khách quan rằng con người không hoàn hảo, mỗi người có 1 cảm nhận phương hướng khác nhau.

Còn giả dụ như bạn nhìn quanh không thấy chiếc xe cứu thương đâu, chỉ 1-2 giây sau bỗng thấy chiếc Ford trước mặt lách qua và chiếc xe cứu thương đi ngược chiều lại bạn có xử lý kịp không? Hoặc giả dụ là tốp xe máy đột ngột dừng lại rồi chiếc xe cứu thương đâm ngang từ trong hẻm ra?

Clip trên bạn đang đi trong nội đô, tốc độ cũng không cao và cũng là xe nhỏ, trường hợp hoàn toàn dễ xử lý hơn nhiều với xe khách và xe cứu hỏa trên cao tốc.
nghe còi ưu tiên còn dễ tránh chứ còi xe buýt thì hết hồn chim én luôn
@p.a.tuan công nhận ám ảnh thậto_O
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
@p.a.tuan Mấy thằng xe to chuyên bấm còi hơi thì nể tụi nó rồi, bọn này phải nói là rất thông minh, đi xe đường đông mà bấm còi hơi, xe máy nó giật mình ngã ra đó thì ăn đủ.
zaomolin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@p.a.tuan thề ko hiểu đâu ra cái quyền cho bọn xe bus nó cứ phi nhanh rồi bấm còi bất chấp ko biêt nữa!
Đàn ông con trai 20 tuổi còn thót mình, tim nhảy cái rầm thì ai tay lái yếu ko biết sao luôn!!!
hãi nhất nó tấp vào bến thì ko cần biết xe máy đi sao luôn, đánh ép bat6565 lề luôn
Nightwind3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zaomolin Nghe đồn ko lầm thì xe bus bị ép chạy doanh số đó bạn, kiểu như 1 tiếng hay 1 ca phải chạy đúng bao nhiêu đó vòng nếu ko là ăn cám nên ng ta phải chạy bạt mạng thôi. Trách thì trách nhà xe. Người chết thì kéo xác tới hãng bus mà quậy chứ đừng đập tài xế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019