[Hỏi Tinh tế] Anh em quan tâm gì khi mua ổ lưu trữ gắn ngoài?

cuhiep
10/5/2015 9:34Phản hồi: 171
[Hỏi Tinh tế] Anh em quan tâm gì khi mua ổ lưu trữ gắn ngoài?
Hôm nay, xin hỏi anh em quan tâm đến vấn đề gì khi chọn mua một ổ lưu trữ ngoài. Có anh em mua ổ cứng gắn ngoài, có anh em mua USB nhớ. Vậy anh em quan tâm đến tốc độ, dung lượng, cổng giao tiếp, kích thước, trọng lượng, cách thiết kế cổng giao tiếp... Xin mời anh em chia sẻ với mọi người. Chúc anh em mua được ổ lưu trữ ngoài vừa ý.
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình từng quan tâm nhất là sự an toàn của dữ liệu. Nhưng giờ có SSD rồi nên mình chuyển qua yếu tố gọn nhẹ và tốc độ.
oldman20
TÍCH CỰC
9 năm
@kijutonet Vãi thánh "luộc"😕
đọc 8page xong thì em vẫn thích WD nhất, nhưng thấy nhều bác kêu cổng 3.0 ko đc bền, liệu có thật ko ah? Em đang tính làm cái ổ WD Passport 2Tb có USB 3.0 đây
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@oldman20 cổng 3.0 nó dễ bị lỏng sau vài làn tháo ra gắn vào. nếu mua ổ dây gắn chết vào ổ cứng thì ok. Đang nhắm tới cái buffalo này. Thực ra nếu nói về độ bền thì lưu bằng DVD là đc lâu nhất, có thể lên tới 20 năm nếu bảo quản tốt.
duchung178
TÍCH CỰC
9 năm
@oldman20 Không bền là thế nào? dễ hỏng á? Mình thấy bt mà. Giờ đào mấy cái ổ 2.0 toàn ổ đời seri cũ rồi. Đồ điện tử mình ko thích xài mấy loại date sx từ lâu. Mình dùng thấy 3.0 ngon mà. Cáp trông chắc chắn dày hơn 2.0
oldman20
TÍCH CỰC
9 năm
@duchung178 Thấy mấy bác ở trên nói vậy?! Chắc là lỏng lẻo ở đầu cáp nối với HDD
Quan trọng là bảo mật và toàn vẹn dữ liệu. Giờ có cloud rồi nên thiên về gọn nhẹ, có tính năng bảo mật phân cứng như của Buffalo.
belinh88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có cái ổ cứng hồi mới mua cũng nang niu lắm mà bao lâu nay không động vào...cắm cắm nối nối lích kích dã man.
Quan tâm là phải có tốc độ cao, gọn nhẹ, hoàn thiện tốt, dung lượng chỉ cần vừa phải
CPI_TL
ĐẠI BÀNG
9 năm
là một người chơi phim nên nhu cầu của e cần lưu trữ rất lớn,vì chơi bluray nên cần tốc độ đọc ghi phải cao để xử lí những phim có dung lượng trên 40gb một cách nhanh nhất,nên khi chọn ổ cứng e sẽ chọn dung lượng lớn và tốc độ cao 😃
A6_YoonA
TÍCH CỰC
9 năm
@CPI_TL khả năng chống va đập ?
@CPI_TL bạn cho hỏi :v phim có cái gì để bạn chơi vậy?
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@Cháu Ngoan Bác Hồ Phim là 1 bộ môn nghệ thuật, xem phim để rút bài học kinh nghiệm sống cho bản thân như 1 cuốn sách, để cảm thụ cái đẹp như 1 bức tranh, để đem lại giờ phút giải trí thư giãn như xem 1 bản hài kịch , Để thấy cuộc sống tươi đẹp hay khổ đau mà t mong muốn hoặc không mong muốn
Chơi phim là xem phim chất lượng cao, đẹp để thỏa mãn nghe,nhìn,thấu hiểu. Xem phim mà chỉ xem bản chất lượng thấp yếu thì k khác gì ở nhà xem show thay vì đi xem trực tiếp và phiêu cùng mọi người vậy
CPI_TL
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cháu Ngoan Bác Hồ hì,đó là thú chơi "rạp phim tại gia" đó bạn,những phim hd bình thường các bạn hay down về xem khi xem trên những màn hình lớn của phòng phim sẽ bị bể hình và khá xấu,vì vậy nên mới cần những phim bluray gốc với bitrate và dung lượng cực cao để đảm bảo độ nét khi chiếu trên màn ảnh lớn trong những phòng phim tại gia,giống như bạn xem phim ở rạp ý 😁
Rất thích ổ cứng 3.0. Nhưng sai lầm lớn nhất là sợi cáp usb 3.0. Cắm ra cảm vào chừng chục lần là không còn ăn . Trong khi sợi cable usb 2.0 xài mấy năm không hư.Hy vọng chuẩn usb mới sẽ không còn sợi cable thảm họa
@lamchelseafan Ở người dùng, mình có hành chục ổ chẳng cái nào hư dù dùng khá lâu, có hư là hư ổ cứng bên tring.
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Chỉ mong 2-3 năm nữa có ổ cứng ngoài SSD 1TB cổng Thunderbolt có giá dưới $200.
haotrance
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chongao2k5 Bác đùa ah, usb-c 3.1 tốc độ truyền tải 10gb nhé :V
@hieupy89 @.@ usb type c giờ củng truyền hình ảnh đc vậy
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@chongao2k5 Sao cứ nhất thiết phải là Thunderbolt nhỉ, trong khi cha đẻ của Thunderbolt đang phải hướng các sản phẩm con đẻ của mình sang ÚSB-C
CUồng thì cũng phải có kiến thức và cập nhật tin tức chứ bác.
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
@=Tử_Hải= Trong các dòng máy Mac chuyên nghiệp, thunderbolt là cổng duy nhất được Apple ưu ái! Cổng Usb-C chưa thay thế được Thunderbolt ít nhất trong 5-7 năm tới!
tất Nhiên là tốc độ trước 😁
earl_grey
TÍCH CỰC
9 năm
Tốc độ không còn quá quan trọng với mình, vậy nên mình cần giá hợp lý và hình thức đẹp.
Em thấy dùng ổ cứng gắn ngoài thứ 1 là tốc độ cao (chuẩn usb 3.0 là ok), dung lượng lớn (1T trở lên) và cuối cùng là kích thước vừa vặn (không cần nhỏ như ổ cứng Samsung trước đây Tinh Tế đã từng trên tay, nói chung là thon gọn là ok, cỡ WD My Passport).
duchung178
TÍCH CỰC
9 năm
@lesontruong Dung lượng lớn quá lại chạy nguồn phụ. Mỗi lần di chuyển ôm theo cục adapter cũng chết 😔
@duchung178 Mình thấy một số thiết bị ngoại vi có thể kết nối với 2 cổng USB nếu cần nguồn điện phụ thêm (nếu 1 cổng không đủ).
duchung178
TÍCH CỰC
9 năm
@vnstockguru Cũng ko rõ cái này nó chạy nguồn bao nhiêu là đủ. Mình vừa mua cái ổ 3Tb của wd phải chạy adapter. Luc đầu nghĩ là tiện nhưng nang vác lại thành phức tạp
vietcoming
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì quan trọng là giá và khả năng kết nối với nhiều loại thiết bị
em quan trọng dung lượng và giá cả phù hợp + chút chất lượng là yêu
Mình quan tâm tốc độ, mức độ gọn nhẹ để dễ di chuyển
1stMrC
TÍCH CỰC
9 năm
dung lượng và tốc độ . . . .:3 chưa có thông tin quan trọng nên chả cần bảo mật =]]
Dung lượng, độ bền, thời gian bảo hành, sau cùng là màu sắc, kiểu dáng và tên hãng :cool:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hiện đang sử dụng Trancend 500G 3.0 Tốc đo đc trên cái lap HDD còn 30% tuổi thọ thì nó báo 72m/s
Dung luong lớn, tốc độ, giá tiền
Càng bền càng tốt và dung lượng cao
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đã mua một ổ
1. Nhãn hiệu Seagate
2. Dung lượng 1T
3. Tốc độ 3.0

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp