[Hỏi Tinh tế] Bạn có đang xài laptop màn hình cảm ứng?

Duy Luân
16/7/2017 2:38Phản hồi: 252
252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TorienT_T
ĐẠI BÀNG
7 năm
Câu trả lời là có và nó cực kỳ hữu dụng. Sau khi dùng màn cảm ứng thì đã bỏ dùng chuột.

Nên sử dụng vớới trình duyệt Edge, Crohme hỗ trợ không tốt thao tác cảm ứng. Để trình chiếu và note cũng như sử dụng tính năng chia đôi màn hình (vd: chat, office) thì cảm ứng ưu việt hơn hẳn (nhớ sử dụng trong chế dộ Table mode)
fundesign
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang xài cả 2 loại surface pro và 1 em dell truyền thống cá nhân thì thích xài em Surface hơn 😃
TorienT_T
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có vẻ Tinhte càng ngày càng rác hóa thật.
nhiều bạn dùng mấy con không phải lai mà cứ chê ong ỏng

cảm ứng nó thực sự tiện trong nhiều trường hợp, nhưng là dùng đúng cách thôi
máy lai thì nhiều khi để trên mặt bàn rất tiện, hoặc mấy con mỏng nhẹ thì dùng thay tablet, và với mấy bạn kỹ thuật thì dùng bút thực sự hữu ích

nhưng đối với mấy con thuần laptop và chỉ đơn thuần là thêm cảm ứng vào cho có thì không nên, vì dùng với tư thế màn hình dựng của laptop truyền thống thì không tiện thao tác, màn hình không vững, dễ bị rung
Con sf mình dùng được 6 tháng thì vỡ màn dùng tiếp được khoảng hơn 1 năm thì tèo luôn ko lên cũng ko sửa và quay lại dùng Mac =))))))))))))))))))
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@bomduc Thì chỉ có mấy thằng ngu như bò mới cầm con laptop hay tablet mà ném xuống sàn cho nó vỡ màn hình thôi. Vậy còn khoe nữa, đúng là Bờm Đực mà 😃
@tbdat11 Rơi rất nhẹ nhàng nhé bác cao khoảng 50 phân cạch 1 xong luôn
congthach
ĐẠI BÀNG
7 năm
Laptop thường mà cho vào cảm ứng thì chả có tác cmn dụng gì cả
tuyengan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xài dell latitude e7250 bản cảm ứng. Ko quan trọng cảm ứng nhưng muốn full HD để làm việc được rộng rãi, mà full HD chỉ có ở bản cảm ứng. Lâu lâu chạm tí cg hay chứ vẫn xài win 7
Trang bị cho có. Xài con sony của bạn rồi con asus của chị. Đúng là vô bổ. Trải nghiệm như hạch.
Tôi thấy mod @Duy Luân làm cái bình chọn này chẳng ý nghĩa gì ngoài việc đếm số người. Bởi vì sao? Bởi vì nó ko có tương quan với công việc người bình chọn. Vì vậy để thống kê có ý nghĩa thì phải có ít nhất 1 câu đi kèm như "bạn đang làm nghề gì" hay tương tự vậy.
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@viettien_milo Đúng rồi. Việc dùng cảm ứng hay không phải phụ thuộc vào nghề nghiệp hoặc dùng mục đích gì.
Nếu chơi game trên laptop thì cảm ứng chỉ thêm phiền, thanh niên nào nghịch ngợm chọt chọt vô là đang bắn người chuyển sang bắn chim, đang mua máu chuyển sang mua stamina liền.
Nhưng nếu mà người thường xuyên phải check tài liệu lúc di chuyển thì thật sự là tiện. Ví dụ như mình hay lên ý tưởng hay đánh gia văn bản trực tiếp trên tài liệu luôn, ngoằng cái đánh dấu í chính, gạch cái nội dung thừa thãi, rồi chiếu trên power point thì chỉ chỉ, vẽ vẽ bằng tay cảm giác tự nhiên hơn.
Bác nào chuyên vẽ vời sắm cái bút chuyên dụng thì khỏi nói rồi.

Còn về khảo sát này hoặc khảo sát tương tự thì thiếu giá trị khoa học và chung chung quá. Thường thì người ta phải đánh giá nhiều chỉ số rồi chạy các phép toán thống kê mới có tính khoa học cao.

P/s: hôm nọ có ông làm giáo dục, mượn máy tính mình tra điểm cho các học sinh thân yêu của ổng. Ổng tạch tạch 1 lúc thì kết luận "uất của em cao quá, anh không xài được, phải xài uất hai ngàn lẻ tám ..." hỏi ra mới biết là ổng xài addin tiện ích tiếng Việt trên excel, mà mình đâu có phải ngành giáo dục đâu mà xài o_O vào trang của tiện ích thì có cả bản cho "uất 2016" luôn rồi.
Rút ra bài học đừng vội kết luận khi chưa có đủ thông tin.
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
đang dùng Fujitsu thuần cảm ứng nhưng chẳng dùng đến mấy vì cơ bản chuột và phím vẫn quen thuộc hơn. Màn cảm ứng dùng khi mang cafe phải tì lên đùi làm việc và....khoe mẽ với thiên hạ một tí😁
Về cơ bản là laptop cảm ứng thấy không cần thiết lắm, lỡ dại mua Surface Pro, vừa đắt mà vừa ko thật sự quá hữu dụng
bungbo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình có 1 em Acer Aspire R14
Công việc hằng ngày nhẹ nhàng và hay chơi game Android nên dùng ẻm làm giả lập cày
Lâu lâu làm vài ván Modern warfare cũng ngon lành

Chuột cảm ứng còn vô hiệu hoá nữa là màn hình 😁
longluffy
ĐẠI BÀNG
7 năm
chưa nhưng sắp !! thứ 3 tới này sẽ đi lấy 1 con laptop lai tablet !! he he
Anh chị em cho xin ý kiến về em Asus zenbook flip S (ux370) vừa giới thiệu ở computex với. Tiện đây có bác nào thử xài Virtual DJ trên lap cảm ứng chưa ạ. Cho e xin ý kiến luôn với,..
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhungbeo123456789 Virtual DJ trên lap cảm ứng mình từng xài cách đây vài năm, khi mới có win8 (chưa có 8.1) do ctkm của bọn Acer nó cho. Nhìn chung thì xài cũng tiện hơn chuột và bàn phím nhưng do cái màn hình nó phẳng nên cảm giác rất dễ nhầm, trượt nếu thao tác nhanh (mình ko phải dân chuyên, chỉ nghịch thôi) với lại hồi đó cái VD nó chưa hỗ trợ tốt cảm ứng đa điểm nên 2 cái bàn xoay không xài cùng lúc được, hoặc 1 tay xoay 1 tay chỉnh. Giờ ko biết đã hoàn thiện chưa.

Nhưng nếu có sẵn mẫu mix rồi, chỉ dùng làm pad để bật hoặc tắt các mix lại ngon. Nhất là xài để mix nhạc kiểu công nghiệp trong sàn ấy.
May quá tưởng Duy Luân lấy luôn cái Mac ra minh hoạ 😆)
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
Chỉ dùng tiện khi nào tách ra khỏi cái bàn phím làm thành cái tablet riệng như con Surface thì được, còn lại thì ko.
Chẳng thấy xài vào việc gì, cơ bản cầm cái lap lên là làm việc rồi, nên chuột lợi thế hơn
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã disable cảm ứng vì mấy bố cứ chọt chọt vào làm mất chữ đang gõ của mình.
Ở cty thì có con Dell 5468 được cấp, về nhà thì con Acer V3 đời Sandy Bridge vẫn cày cuốc vô tư (dù vừa phải thay ổ cứng). Vừa rồi đổi gió mua thêm 1 con Chromebook R11 làm máy di động, và không ngờ là chỉ cần 5 củ đã được trải nghiệm 1 con convertible với màn hình touchscreen. Đúng là ngoài mong đợi, lãi thêm khoản pin trâu và xài được cả app Android.
@Hùng Dũng 1988 Bạn cho mình xin thêm thông tin con Chromebook dc ko 😁. Cũng đang tính quất 1 con về nghịch thử
@nguyenquanghieu1511 Hồi đó mình mua ở đây, mà có vẻ nó vừa lên giá rồi. Bạn thích thì xem qua, nhưng mình nghĩ với giá này thì hơi đắt đối với cấu hình và trải nghiệm máy rồi.
https://www.laptopvip.vn/acer-chromebook-r11-cb5-132t.html
@Hùng Dũng 1988 Nhu cầu của mình, chỉ Excel Word + Fb.

1 vài file *.exe < 1gb

ChromeBook ổn ko bạn ?

( ngồi quán Cafe )

Thanks
@bayba_x Mình nghĩ là ổn. Dù mình thì không xài Excel, nhưng qua review trên mạng của mấy ông nổi tiếng thì Chromebook hoàn hảo để làm tất cả việc văn phòng, online lẫn offline. Thậm chí với việc hỗ trợ app Android thì Chromebook đời mới đã có thể dùng tốt để chỉnh sửa ảnh và phim nhẹ nhàng rồi (tất nhiên là mấy con cấu hình cao như Asus Chromebook Flip C302 hay Samsung Chromebook Pro mới chiến được)
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Có người bạn cũng đang dùng Laptop cảm ứng,....nó cứ sao sao chăng chăng đó nhỉ !...Nhìn không thấy hợp lý tí nào và còn dơ dơ nữa chứ !...Thôi Dẹp !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019