[Hỏi Tinh tế] Bạn có dùng tính năng 3D Touch trên iPhone không?

Duy Luân
16/6/2018 21:30Phản hồi: 583
[Hỏi Tinh tế] Bạn có dùng tính năng 3D Touch trên iPhone không?
Rất nhiều người sở hữu iPhone không biết rằng chiếc điện thoại của họ có tính năng 3D Touch, còn gọi là cảm ứng lực. Và ngay cả khi người ta đã biết rồi thì chưa chắc họ đã dùng chức năng này. Một trong những lý do quan trọng là người ta không biết khi nào thì nhấn được 3D Touch và khi nào thì không, iOS thiếu một dấu hiệu nhận biết để nói cho người dùng biết chỗ nào có thể dùng được công nghệ này, vậy nên một nhà thiết kế đã gợi ý về việc thêm dấu chỉ nhỏ như hình bên trên. Nó sẽ xuất hiện ở nhiều nơi, từ thông báo màn hình khóa, icon của app, các danh sách cho đến Control Center.

Bạn nghĩ sao về gợi ý này? Còn bạn, bạn có đang dùng 3D Touch không và bạn cảm thấy nó hữu ích chứ?

Xem thêm: Sau 2 năm ra mắt, 3D Touch vẫn quá khó sử dụng và bắt chúng ta phải nhớ nhiều

Nguồn: Medium
583 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn dùng chứ. Khoái nhất 3D touch trên bàn phím để di chuyển con trỏ. Rồi là mở khoá không cần nhấn nút home, khoá máy không cần nhấn nút nguồn khá hay ho.
@Dark Space Home ảo dùng để khoá máy khi không cần nút nguồn đó bạn.
kungvn
CAO CẤP
6 năm
@Mr_HongHot nút đấy iphone 4 thì may ra hỏng, chứ từ iphone 5 dùng 2 năm ấn suốt cũng chả thấy hỏng
Sylvester
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huuhanhctm1 Từ 6s trở lên giơ máy lên là nó đã sáng màn hình rồi thì còn cần gì ấn home
@huuhanhctm1 Thì bài này đang nói về chủ đề 3D touch, bác làm 1 tràng vậy ai chả hiểu là bác đang nói về ứng dụng của 3D touch.
mr_tam
TÍCH CỰC
6 năm
Mình dùng nó hàng ngày luôn. Chủ yếu truy cập nhanh vào các tính năng của app thông qua 3Dtouch từ icon màn hình chính. Vs mình thì nó rất hữu dụng và tiết kiệm đc tg thao tác.
@mr_tam Cài chế độ khóa màn hình cũng hay lắm bạn. Phải tạo nút home ảo, tùy chỉnh chạm thường thì home, nhấn mạnh thì khóa màn hình. Tiện và nhanh.
@Cuộc sống tốt Khóa màn hình, SE làm cũng đc, chưa thử vs 6 trở về trước. Trước mình set gõ 2 cái khóa màn hình, giờ thấy vướng mắt nên bỏ rồi
@Uthuong050713 3d touch là chỉ cần nhấn mạnh xuống 1 cái là nó khóa liền á bạn, không cần gõ 2 cái.
Dùng 3D Touch quá tiện :
- Ấn viền để mở đa nhiệm
- Ấn mạnh bàn phím để di chuyển con tro
- Ấn mạnh vào noti để xem
- Mình để home ảo ngoài màn hình, 3d touch là tắt màn hình
khuongna06
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bawngfhp Kết hợp phím home ảo: Nhấn giữ chỉnh 0,3s chụp màn hình. Nhấn 1 lần về home 3d touch khoá máy Đó là trong mấy cách dùng tiện và đơn giản nhanh chóng với ios.
@adagioleonard Ấn vỡ luôn chứ lún gì bạn =))))
@Starks Đấy là với ae dùng X, chứ còn số đông còn lại từ 8 Plus trở xuống làm gì có thao tác vuốt đâu nên 3D Touch vẫn còn thiết thực lắm
@n.a.v.i.p Thảo nào iphone toàn thay màn
Tuấn Dark
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn dùng 3D Touch trên iPhone. Khá tiện dụng nhưng không được áp dụng nhiều thành ra hơi lãng phí
fako*
TÍCH CỰC
6 năm
mình mới dùng iphone nên ko biết nhiều về 3d touch lắm, thấy khá nhiều chỗ sử dụng đc mà ko biết
hettiensai
TÍCH CỰC
6 năm
minh dùng khá nhiều. nhấn mạnh phím home ảo để khoá màn hình, nhấn mép bên trái gạt sang phải để mở đa nhiệm. nhấn mạnh icon cài đặt- camera- facebook... để mở những tác vụ nhanh cơ bản hay dùng./
Mình không dùng tới tính năng này. Các thao tác vuốt kéo các kiểu nhanh và trực quan hơn. Nhiều khi còn chả nhớ có 3D Touch tồn tại nữa
@Duy Luân Vẫn. Nhưng chủ yếu là trên bàn phím. Quá toẹt vời.
hongdai106
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Bác Luân nói phải, xài X nên mình tắt hẳn cái 3d touch này luôn. Thấy apple bỏ luôn cái này là vừa
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
3D Touch tắt màn hình hơi bị tiện
tinhte2104
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy cái 3D touch này mình không có xài. Ứng dụng thực tế là không nhiều
Mình vẫn còn xài nè. Trải nghiệm không ngon lắm. Ít khi xài
iptran68
TÍCH CỰC
6 năm
Mình không dùng tính năng này. Cần lực khá mạnh
@iptran68 Lực nhấn chỉnh ngon lành mà bạn, để Light chỉ cần nhấn cực nhẹ là ăn 3AA51844-D19B-46DD-94CF-8D172217B433.png
iptran68
TÍCH CỰC
6 năm
@n.a.v.i.p Tks bác
@n.a.v.i.p Sao tôi nhấn lõm cả màn ko thấy nhỉ
@adagioleonard xài 5s sao có 3d tút ^_^
@luoncogang88 Ah ko, tôi dùng 8 mà, s8 (ss s8 ý) 😁
Rixle
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao lại không dùng nhỉ 😁. Dung de bat den pin
ít dùng, ip đời tiếp theo phiên bản giá rẻ có thể bỏ đi cho nhẹ máy + giảm kinh phí 😆
ADNtinhte
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình rất rất ít khi dùng, nhiều khi còn ko biết nó tồn tại. Theo mình gợi ý của nhà thiết kế rất tinh tế, Apple nên cân nhắc gợi ý đó để đưa vào thực tế cho mng sử dụng.
putinsn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn dùng 3D Touch trên iPhone. Chưa thực sự cảm nhận sự hiệu quả và cần thiết trong trải nghiệm.
TaoLa1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có nhưng ít dùng, chủ yếu thao tác với notification.
người ta
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chẳng xài 3D Touch. Khá là tiện, lý do mình không dùng là vì không dùng iphone.
@người ta Ò , ko xài iPhone mà biết đến 3D tút cũng dữ rồi , hihi
danghoang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình không dùng 3D Touch. Khó xài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119