Hỏi Tinh Tế - Bạn có tắt đèn, tắt máy lạnh trước khi tắt máy xe / khởi động xe

Discussion in 'Xe ô tô' started by Airblade14, 31/12/16. Replies: 185. Views: 31,793.

Airblade14
Theo dõi

Thảo luận trong 'Xe ô tô' bắt đầu bởi Airblade14, 31/12/16. Trả lời: 185, Xem: 31793.

Chia sẻ

1. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Airblade14
    #1 Airblade14, 31/12/16
    Sửa lần cuối: 31/12/16
    Có những thứ người ta chỉ làm vì thói quen mà chẳng có cơ sở gì xác nhận là nó đúng hay sai. Như mình, khi đi ô tô thì luôn tắt máy lạnh trước khi tắt máy xe khoảng 1-2 phút. Ví dụ đi xe về đến đầu ngõ thì mình đã tắt máy lạnh, chạy một lúc nữa mới đến nhà. Mình làm như vậy vì: Khi đến nhà thì nhiệt độ trong xe đã ấm lên gần bằng nhiệt độ bên ngoài, khi bước ra sẽ đỡ bị sốc nhiệt, và vì nghe nói làm như thế thì là tốt cho hệ thống điện của xe.

Câu chuyện tắt máy lạnh để đỡ sốc nhiệt có thể hiểu được, còn chuyện tốt cho máy xe là đúng hay sai? Cái này thực sự mình không biết, chỉ nhớ lần đầu tiên có xe riêng (khoảng năm 2001) thì đã được ba mình dặn làm như vậy, nên nó thành một thói quen, mãi thành phản xạ, làm mà không suy nghĩ.

Cũng vậy, mình đi xe máy thì cũng tắt đèn đóm trước khi tắt máy xe, cũng vì ba mình nói "làm như vậy tốt cho ắc quy" qua bao nhiêu năm làm, nó cũng thành một phản xạ.

Mình muốn hỏi anh em, anh em có làm như mình hay không, và việc tắt hoặc không tắt máy lạnh, tắt đèn trước khi tắt máy xe / khởi động xe có ảnh hưởng gì đến xe ô tô, xe máy không.

Một số thói quen đã được xác nhận là tốt cho xe:
    • Buổi sáng khởi động xe thì để máy chạy cầm chừng khoảng 1-2 phút trước khi chạy (xe máy dầu thì phải để nóng máy lâu hơn, có khi đến 3-4 phút trước khi chạy)

Cám ơn anh em

File đính kèm:

File size:
      185.1 KB
      Xem:
      0

Chia sẻ

phuc_tho, nhdien, LiemPT19 người khác thích nội dung này.
    #1 Airblade14, 31/12/16
    Sửa lần cuối: 31/12/16
  2. vanphiet

hondatandat thích nội dung này.
  3. vinhokss

vinhokss
    Không, cứ về đến nhà thì tắt máy thôi, nhưng lúc lên xe thì bật trước khi vào

I'm Frankyhondatandat thích nội dung này.
  4. hjepsi_culan

hjepsi_culan
    Hỏi tinhte - các mod còn gì để hỏi nữa : thời tiết, ăn uống, hoà bình thế giới, tư thế đi vệ sinh... gom lại một topic post dính lên trang đầu hỏi một lần luôn được không ?

zhelloz, kachiusa1892, curlybaby13 người khác thích nội dung này.
    1. htevn

htevn
      htevn @hjepsi_culan Hỏi Tinh Tế là một chuyên mục cuối tuần nhé. Đọc free sài adblock thì im mồm lại, lải nhải quài mệt quá.

o0tobite0o, migoisaigon, tungpooh7776 người khác thích nội dung này.
      9
    2. huhjun

huhjun
      huhjun @hjepsi_culan Vừa đi toilet vừa ăn bạn có làm được không?

3. hjepsi_culan

hjepsi_culan
      hjepsi_culan @huhjun Mình không làm được , chắc bạn làm được nên mới thách thức người khác nhỉ ? :D

4. glhoanganh

glhoanganh
      glhoanganh @htevn Người ta troll tý thì làm sao mà ông nhảy dựng lên như chó phải bả vậy?

5. htevn

htevn
      htevn @glhoanganh Troll cái nồi. Nhìn ngứa mắt.

5. leopark121

leopark121
    cho dù có cũng không đáng, không đủ để mà phải làm vậy, xe phục vụ mình chứ mình có phục vụ nó đâu, giữ gìn ở giới hạn thôi :v

I'm Franky, quyett92, baokecave11 người khác thích nội dung này.
    1. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Airblade14
      Airblade14 @leopark121 không phải là giữ gìn, chỉ là thói quen sử dụng, và thói quen đó có thể đúng mà cũng có thể chẳng ra gì, vấn đề là mình nói cho ra cái lý của mình thôi, bạn nói bạn không cần giữ gìn thì mình có nói gì bạn đâu

o0tobite0o, qimqim, Dương Hoàng Lộc5 người khác thích nội dung này.
      8
    2. ducito

ducito Thành viên

ducito
      ducito @leopark121 Thói quen của mỗi người và họ nghĩ là làm như thế CÓ ÍCH nên chia sẻ cho mọi người biết để làm theo thôi. Nếu không có thời gian để làm những việc nhỏ như vậy thì đi làm chuyện lớn đi. Chưa là gì trong cái xã hội này mà tỏ cái thái độ khó chấp nhận được.

OptiMuc thích nội dung này.
      1
  6. accountvip

accountvip
    Không.... Không.... Không có xe.....

muadong7, baokecavenguyen hien dung thích nội dung này.
  7. voicon848

voicon848
    Trình tự của em đây (2 bánh nhá): Sáng dắt ra, nổ máy bỏ đó vài phút rồi mới phóng. Tối về trước cửa, tắt đèn, tắt máy,đá chống, dắt vô, dựng chống đứng.

JB Pazk, romeo_133tnt_nz thích nội dung này.
    1. voicon848

voicon848
      voicon848 @yenthanhnn Xe em nó chê bác ơi. Cũ quá rã phụ tùng cũng chán mà làm mới thì kiếm đồ còn đắng mề hơn. :D

2. namosa

namosa
      namosa @Toan Nguyen 992 Nếu như bác nói, thì phải làm tôi mọi (em thích nghĩ thế vì em không muốn phải phục vụ cái xe, em không phản bác suy nghĩ khác của bác) thì mới là đàn ông? Có thiển cận quá không bác? Theo em trong cuộc sống có rất nhiều thứ cần quan tâm hơn cái xe đó bác. Tùy bác thôi, nếu đó là đam mê của bác, nhưng đừng phát biểu kiểu tinh tướng và xem thường phụ nữ như thế.
      Đối với em, xe chỉ là phương tiện giúp đỡ mình, chứ không phải là phụ Huynh của mình mà mình phải phục vụ nó. Vậy thôi, như em nói, em chỉ cần sáng sang nhảy lên xe, đề máy và chạy, lâu lâu thay nhớt, thế thôi (xe em là xe Tàu thôi), vậy đấy 4-5 năm nay nó vẫn chạy tốt. Còn Bác mua xe sang xe xịn mà cung phụng cho nó thì cũng tùy đam mê thôi, em không bài bác, kiểu như nuôi con chó cỏ nó còn trông nhà tốt hơn nuôi con chó kiểng (suốt ngày cung phụng nó).

3. Toan Nguyen 992

Toan Nguyen 992
      Toan Nguyen 992 @namosa em xin nói 1 vài ý:
      - cái mà bác THÍCH nghĩ thì là quyền của bác, nhưng khi bác nói ra cái suy nghĩ của bác rằng :" chăm xe đúng cách là làm tôi mọi cho xe" thì em và các bác biết chăm xe và thích chăm xe có quyền phản bác. Có nhiều chuyện trong cuộc sống cần để quan tâm hơn cái xe, không có nghĩa là những người dành thời gian chăm xe đáng bị bác nói là " làm tôi mọi" cho nó. ( Em nghĩ rằng cái từ đó nó có hơi hướng khinh miệt).
      Có khi chính bác- người k biết/ không thích chăm xe mới là người khinh miệt người khác, coi nè: bác không chăm xe, không coi xe như PHỤ HUYNH của mình, bác không CUNG PHỤNG cái xe,không làm TÔI MỌI cho xe, rồi đưa ra ví dụ là bác không CUNG PHỤNG con chó, vậy có phải bác nói người chăm xe là CUNG PHỤNG xe như cung phụng chó? hay là coi xe như BỐ MẸ, PHỤ HUYNH của mình không ? bác có ý khinh miệt người khác khi nói như vậy không ?
      - có những chuyện đàn ông sinh ra hầu hết là giỏi hơn phụ nữ ( ví dụ như hoạt động thể lực, sửa điện nước, chăm sóc xe cộ..) ngược lại phụ nữ rõ ràng là giỏi khéo léo và chu đáo hơn đàn ông. nên cái chuyện các chị các mẹ không quan tâm chuyện bảo dưỡng thay nhớt cũng bình thường như chuyện đàn ông không biết cách vá cái áo rách, hay đơm cái cúc áo bị sút chỉ mà thôi, không hiểu bác thấy em khinh miệt phụ nữ chỗ nào ?

4. namosa

namosa
      namosa @Toan Nguyen 992 Bác nói quá rồi, em không có ý khinh miệt ai cả, em đã nói là không phản bác mà? Em lấy ví dụ nuôi chó để làm hình ảnh dễ hiểu không có ý đả kích hay khinh miệt ai hết. Rõ rang nuôi con chó cỏ dễ dàng hơn nuôi con chó kiểng gấp tram lần, nhưng hiệu quả (trông nhà) thì vẫn tốt hơn con chó kiểng gấp nhiều lần. Nuôi chó cỏ là vì nhu cầu, nuôi chó kiểng là vì đam mê, cái nào cũng có cái lý của nó. Thôi cho em ngừng tranh luận ở đây nhé bác.

8. iReview

iReview
    Nếu là thói quen thì thôi. Làm chi vậy cực thân. Đầu óc để nghĩ chuyện khác

Trung Deanly, hondatandatsunnydtld thích nội dung này.
  9. phamtuananh2085

phamtuananh2085
    Đa phần sẽ là có, kèm theo một số động tác kỹ càng khác nữa nếu là xe chính chủ, còn xe không chính chủ thì còn tùy thuộc vào ý thức và thói quen của tài xế. :D

1. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Airblade14
      Airblade14 @phamtuananh2085 mình hỏi miệng thì đến 9/10 anh em biết lái xe từ lâu đều làm vậy, hoặc các chú các bác đều làm vậy, chỉ có một vài anh em mới có xe hoặc mới thời giờ thì không có thói quen đó, có lẽ còn do ông thầy dạy lái xe chăng :)

tienlmnublast thích nội dung này.
      2
    2. phamtuananh2085

phamtuananh2085
      phamtuananh2085 @Airblade14 Thực ra những cái nhỏ nhặt thì làm lâu, làm nhiều sẽ thành thói quen thôi, chỉ là có muốn làm hay không, thường khi nhận thấy được sự lợi ích của một hành động nào đó thì người ta sẽ làm nhiều và thành thói quen thôi. Dễ thấy nhất là khi ra khỏi nhà thời gian dài có tắt máy lạnh trước khi ra khỏi phòng không, điều này sẽ thành thói quen sẽ tự động tắt máy lạnh trước khi giao trả phòng cho khách sạn, tắt máy lạnh trước khi tắt CP tổng của văn phòng làm việc khi là người cuối cùng.

www.diathe.vn, nhdien, tkmmkt4 người khác thích nội dung này.
      7
    3. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Airblade14
      Airblade14 @phamtuananh2085 Em thì mỗi sáng trước khi bước ra khỏi phòng ks (khi đi ctac) thì xếp chăn gối phẳng phiu:)

10. hieuthainguyen

hieuthainguyen
    Mình thường có thói quen tắt điều hòa trước khi tắt máy, còn khi nổ máy thì đợi một lát (khoảng dưới 1 phút) cho vòng tua máy giảm xuống rồi với vào số để chạy

JB Pazk thích nội dung này.
  11. SinhPhan

SinhPhan Thành viên

SinhPhan
    Méo có xe nên cóc thèm trả lời lun hehe

12. dangkhoa_2808

dangkhoa_2808
    đi xe máy thì làm gì trước ngoài bật chìa khóa nhỉ?

1. pu_pu_999

pu_pu_999
      pu_pu_999 @dangkhoa_2808 Sáng ra đạp vài cái rồi bật chìa khóa cho nổ máy nha bác.

13. mr33acs

mr33acs
    Mình có tắt máy lạnh lúc khởi động ô tô vào buổi sáng thôi :)

14. ducito

ducito Thành viên

ducito
    Em thường tắt đèn rồi mới chờ máy tắt hẳn, như thế đỡ gây chói mắt cho người ngồi đối diện với xe.

15. taudayma

taudayma
    chưa có oto nên ko biết :D

16. netnguyenvsic

netnguyenvsic
    Thường nên để nóng máy trước khi chạy. Đơn giản để nhớt lên đều các chi tiết trong máy.
    Xe bền hơn.

17. MoNoJi

MoNoJi
    E thắc mắc nhẹ là sao xe 2 bánh phải khởi động máy r để một lát mới đi :D

hondatandatvoicon848 thích nội dung này.
    1. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Airblade14
      Airblade14 @MoNoJi Ô tô xe tải cũng phải làm thế mà bạn

2. MoNoJi

MoNoJi
      MoNoJi @Airblade14 4 bánh thì e chưa có, mà 2 bánh thì e thấy hầu như ai cũng ngồi lên nổ máy r cứ thế mà chạy thôi :D

hondatandat thích nội dung này.
      1
    3. Toan Nguyen 992

Toan Nguyen 992
      Toan Nguyen 992 @MoNoJi xe máy hay oto thì cũng nên làm như thế. Vì nhiệt độ làm việc tốt nhất của động cơ là khoảng 90 độ C, lúc mới nổ máy nhiệt độ máy còn thấp, nên chờ 1 chút cho máy nóng, vòng tua ổn định rồi mới di chuyển, khi đó máy sẽ đỡ hao mòn, nhớt đã lên đầy đủ, xe sẽ bền hơn.
      nhưng với công nghệ chế tạo máy hiện nay thì có lẽ không cần lăn tăn nhiều về chuyện đó nữa, nói chung tùy tính cẩn thận tỉ mỉ của mỗi người thôi :D

MoNoJi thích nội dung này.
      1
    4. voicon848

voicon848
      voicon848 @MoNoJi Có lần gấp quá, sáng dắt ra em phóng luôn, thấy rất rõ là máy ì hơn hẳn. Nhiều lần sau em cũng thử và rõ ràng là y chang vậy nhưng chỉ cần để cho nó nổ đều một chút là không sao.

MoNoJi thích nội dung này.
      1
  18. #Bằng

#Bằng
    Mình nghĩ cái vụ tắt máy lạnh trước khi tắt máy xe (và bật sau khi xe chạy) nếu tập thành thói quen thì sẽ tốt. Tuy hơi bất tiện nhưng lại tốt cho sức khỏe, mình thanh niên thấy không sao, nhưng đối với trẻ em và người lớn tuổi thì việc thay đổi nhiệt độ đột ngột như vậy là không tốt.

1. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Airblade14
      Airblade14 @#Bằng Em cũng nghĩ y như bác

19. Mamat

Mamat
    Vậy mình đi xe đúng dạng phá rồi. Trời có khi - 10° mà xe máy dầu nổ cái chạy ngay chắc cũng 5 năm rồi.

20. zeke

zeke Thành viên

zeke
    Xe mới mua bây giờ chạy tầm 4 năm ~ 15 vạn km là đổi xe rồi. Không có nhu cầu sử dụng 20 năm nên thiết nghĩ không cần giữ kỹ vậy đâu, Mình sáng ra nổ máy là chạy, còn tối về có khi nhớ tắt máy lạnh trước khi gần về tới nhà, có khi quên :D

Chia sẻ

Đang tải...