[Hỏi Tinh tế] Các bạn có khó chịu khi nhận tiền thừa bằng kẹo sau khi mua đồ không?

Gd165
13/11/2019 1:47Phản hồi: 363
[Hỏi Tinh tế] Các bạn có khó chịu khi nhận tiền thừa bằng kẹo sau khi mua đồ không?
Hôm qua mình có đi mua chai nước hết 9500 đồng, mình đưa 10000 thì thay vì bạn nhân viên đưa lại tiền thừa cho mình là 500 đồng, bạn đó lại đưa mình cục kẹo thay cho 500 đồng đó. Bản thân mình thì cũng không khó chịu cho lắm, nhưng thật sự cũng có chút không vui dù đó là số tiền rất nhỏ, mình sẽ chia sẻ một số lí do mà mình không thích nhận tiền thừa là kẹo sau khi mua hàng.
  • Mình không thích ăn kẹo và để không xả rác thì mình sẽ bỏ vào hộc xe hoặc túi quần, túi áo gì đó và nếu quên mình sẽ đem giặt quần áo và thế là kẹo sẽ chảy nước và bám vào quần áo rất khó chịu.
  • Nếu có ăn kẹo thì vỏ kẹo khá nhỏ, khi đó nếu không có thùng rác mình sẽ bỏ vào túi quần, áo, chẳng may không tập trung làm rớt ra ngoài hay gió thổi bay, vô tình bạn đã xả rác ra môi trường.
  • Cuối cùng là lợi ích về kinh tế, nếu 1 lần thì chỉ là 500 đồng nhưng lên giả dụ lên tới 100 lần như vậy thì số tiền mình mất đi đã là 50000 đồng, số tiền đủ để làm khá nhiều việc, hoặc mình cần tiền lẻ để đi xe buýt chẳng hạn.

Giải pháp:
  • Về phía cửa hàng thì mình nghĩ nên làm tròn giá, tăng giảm để bù trừ, ví dụ chai nước mình mua là 9500 đồng thì cửa hàng có thể để là 9000 hoặc 10000 sau đó đổi giá chai nước loại khác. Các bạn nhân viên cũng nên mở lời với khách như "bạn thông cảm vì cửa hàng mình hết 500 đồng nên bạn có thể nhận kẹo thay được không ạ?" kèm theo một cái cười dễ thương. Mình nghĩ dù có chút không thích thì khách hàng vẫn vui vẻ thôi, nhưng nếu để giá lẻ như vậy thì cửa hàng nên chuẩn bị thât nhiều tiền thối thì tốt hơn.
  • Thanh toán bằng thẻ, bằng ví điện tử là cách tốt nhất để không lo về vấn đề tiền thừa, tiền thối.
  • Đăng kí thẻ thành viên để cộng điểm tích lũy bù lại.
Vậy các bạn có khó chịu hay không thích việc nhận tiền thừa, tiền thối lại bằng kẹo không, và nếu có cách giải quyết nào hay, vui vẻ thì chia sẻ mọi người nhe.
363 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đó là cách kinh doanh của cửa hàng. Và lại cái giải pháp của bạn chả đúng tí ẹo nào
hphuc2520
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kidm Về quan điểm riêng thì mình không hài lòng với cách giải quyết làm tròn hay trả lại bằng vật phẩm khác mà mình không yêu cầu, mặc dù mình ít khi lấy lại tiền dư nhỏ như vậy. Xét về khía cạnh luật tài chính thì vật phẩm đó không được kê khai khớp với sở thuế ( dù bên bán hay bên mua), thứ 2, đó là tài sản riêng của khách hàng, không được tự ý định đoạt khi không được sự cho phép. Chính vì vậy luật tài chính của các nước Châu Âu luôn chặt chẽ hơn, tránh những tranh cãi không đáng có và tránh được lạm phát ( trên quy mô lớn hơn như ví dụ của chủ thớt)
Kidm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hphuc2520 Ít ra đó cũng là 1 cách mình thấy hợp lý hơn là trả bằng kẹo 😁
bingo02
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huygapro BHX trả bịch đường còn tiện, kẹo thì có lúc chỉ là cục kẹo vớ vẩn.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@Vương toãng Satra hồi đó cho trực tiếp lấy tiền trong thẻ khách hàng luôn, tiện vãi. Mua chai nước 12500 toàn đưa 10k, 2,5k còn lại lấy từ thẻ khách hàng. Dĩ nhiên là bình thường cũng mua nhiều rồi. Dùng thẻ ATM cũng được nhưng chẳng lẽ mua có 10k cũng quẹt thẻ.
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
Khó chịu hay k cũng tùy loại kẹo
Còn nếu k thích thì thường t mua thêm cái gì đó cũng lẻ 500đ nữa cho tròn
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
@☐ ☐ cửa hàng lại bán dc thêm hàng ^^!
@Acuteboy làm thế nào cũng mất 500đ đó 😆
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@Acuteboy Thích tiện thì chịu vậy thôi, còn muốn rẻ thì mua nhiều tích trữ dùng dần
@Acuteboy mua 2 chai nc là chẵn tiền ngay @@
Vấn đề là có thay đổi được không thôi bác ạ.
@hoangphonggdct lần sau tới mua hàng cứ đưa nó viên kẹo, mỗi viên = 500đ 😆
cũng khôgn thích lắm, vì không ăn kẹo nên lại phải mang nó đi vứt rác, mà nó lại còn có cả nhựa nữa
@cuhiep Anh Hiệp đừng đánh răng, bàn chải nhựa nó mòn anh hấp thụ hết vào người hàng ngày
@cuhiep không ăn thì đừng lấy
Đó là cả một chiến lược kinh doanh đấy bạn. Ko phải ngẫu nhiên lòi ra số 500đ đâu.
phu252
ĐẠI BÀNG
4 năm
@_MyLoveIsWinter_ có vẻ bạn hơi nhầm?? tiền đó là tiền chi tiêu, còn tiền này là lợi nhuận :v , phải có lợi nhuận thì mới chi tiêu chứ ?? nếu họ dùng số tiền đó để làm từ thiện thì khác, từ thiện phải ghi rõ là tiền thừa từ đổi kẹo, chứ từ thiện mà PR thì lại khác. Còn sản phẩm mua của cty bạn là sản phẩm để phục vụ thu lợi nhuận . Xăng chỉ cần tăng 100d/lít thôi cũng biết bao nhiêu tiền rồi @@
Xin hỏi 100tr đủ nuôi 1 nhân viên như bạn trong bao lâu ??
infogated
TÍCH CỰC
4 năm
@_MyLoveIsWinter_ 5 tỷ tiền bút vs khăn lau? Thế là tập đoàn luôn chứ công ty gì nữa bác 😆
junkey
TÍCH CỰC
4 năm
@_MyLoveIsWinter_ có quá lố ko my love 😁
@Tran Ba Oanh giờ t mua hàng t bảo t thiếu 500d , cửa hàng nhận giùm nhé , ok ko ?
Hợp wp
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều chỗ nó còn tính chẵn lên luôn chứ còn éo đc kẹo mà ăn
@josethuan2002 Chính xác BHX là siêu thị đầu tiên mình thấy làm tròn xuống cho khách và nhân viên đặc biệt dễ thương .
NatvPa
TÍCH CỰC
4 năm
@Thiếu nữ thôn quê Mình mua bên siêu thị bác Thản cũng làm tròn xuống nè 😁. Toàn chơi mua thừa dưới 500 kem để đc xuống. Biết chả đc mấy mà nó thành cái thú :D
@Thiếu nữ thôn quê BigC nó trả lại đến 200 đồng nhé.
Mình thì chả khó chịu vấn đề rất bình thường nhiều khi nhận kẹo sin gum nhai đỡ buồn
han_linh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết này hỏi để mục đích là gì? là 1 diễn đàn thì cũng có chủ đề trọng tâm chứ? tại sao lại có cả những vấn đề lan man, mang cảm xúc cá nhân thế này lên trang chủ nhể. Mình ko hiểu nổi
@han_linh Ko thấy nó ghi là "Hỏi tinh tế" sao anh, một câu hỏi rất là "tinh tế" thì anh còn đòi hỏi gì nữa. Tôi mà sinh con là éo bao giờ đặt tên kiểu Đức, Tín, Tài đâu nhỡ sao này nó éo có Đức, Tín, Tài thì lại bị lôi ra chửi. Đặt tên "Tinh tế" nên nhiều khi forum cũng rất là tinh tế đó. 😁
bạn là đại gia nên ko cần quan tâm. thử hỏi bạn, giả sử 1000 khách hàng mua đều bị thiếu 500. đối với từng người là con số nhỏ. nhưng người được hưởng tất cả số nhỏ đó lại là con số rất lớn: 1000 x 500 = 500.000 đó bạn. theo bạn ai là người nghèo? người đi mua hàng hay người bán hàng?
han_linh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@han_linh letuanlrc, kukumalu2509, Jack Roland, romano19 : các bạn hiểu sai ý mình rồi. Mình ko phản đối những bài viết này. Mà là nó ko xứng đáng để lên trang chủ, mình thấy nhiều bạn có bài viết rất hay và mang tính chia sẻ trong các mục khác mà nhiều ae quan tâm nhưng ko được đưa lên. Còn chủ đề này thì nó như là chuyện hàng ngày mà có tỷ thứ câu hỏi mình có thể hỏi dc và theo mình thấy thì nó ko " giúp ích dc nhiều" cho ae. Mình vào Tinh Tế cũng hơn chục năm nay nên mình hiểu Diễn đàn đang đi theo hướng mở hơn, vui vẻ hơn là 1 diễn đàn công nghệ đơn thuần
@han_linh Đó là văn hoá của sự trung thực bạn. Bắt đầu từ cái nhỏ nhất. Ghét ng Việt có thói qua loa. 500₫ không đáng là bao. Nhưng mà 1 ngày siêu thị có hàng ngàn lượt khách. Plizzz. Thà đưa cái gì sử dụng đc. BHX đưa gói đường nè. Chứ đưa kẹo. WTF will I do with it?
pocket
TÍCH CỰC
4 năm
Rất khó chịu.
Giữa năm vừa rồi mình cầm thẻ Visa Techcombank có tính năng wireless đi châu Âu sử dụng rất tiện lợi với các giao dịch nhỏ (giới hạn 20 €). Tap cái là xong. Cuộc sống dễ thở hơn chút.
@pocket Thẻ làm gi có dây đâu mà wireless? Thẻ có paywave chỉ tap thôi thì có.
@Jason Nguyễn 2018 Châu Âu cũng là mấy năm nay mới xài Credit nhiều hơn thôi bác 😆 Họ vẫn xài tiền mặt nhiều lắm
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
Có, rất bực vì hầu như không dùng kẹo, chẳng thà bo luôn.
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trả bằng ba con sâu thì có ý nghĩa nhân văn hơn
Nếu tiền thừa quá ít thì bỏ qua (500-1k), kẹo cũng chẳng thèm nhận. Tầm 2K trở lên thì nên đòi lại tiền. ít nhưng nó là tiền của mình, mình không thích kẹo sao cứ bắt phải thối kẹo.
@Daviddv9prada Đó ko phải vấn đề giá trị tiền mà là sự tinh tế văn minh. ở các nước phát triển ng ta rất trân trọng giọt nước, đồng cắc lẻ.
@yushikara 😆 Không biết nước nào chứ mình sang Mỹ, ở đây có văn hóa bo tiền rất mạnh nhé
@hypous Nhật bủn xỉn chẳng hạn! ở mỹ hay để cái rổ để chữ tips. VN cũng có để cái thùng ghi 'từ thiện'.
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
có mục đích cả đấy bạn ơi
Mình ko quan trọng việc này lắm nên cũng chả vấn đề gì.
RuanBoCao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tùy là kẹo gì nữa. Nếu kẹo thông mũi họng thì ok. Còn ngọt quá thì toàn bỏ
Mình nghĩ rằng cửa hàng nên có 1 số lựa chọn các mặt hàng thay tiền thối khác nhau, bác nào cần cái nào thì lấy cái đó. Cũng cần thông cảm cho cửa hàng, không phải lúc nào cũng đủ tiền lẻ mà thối. Ai ai cũng đưa tiền chẵn, 500k, 200k thì cửa hàng nào trả lại hết nổi. Như mình đi BHX vẫn lấy thanh đường, mua nhiều rồi đổ ra được nguyên 1 lọ thôi. Còn vấn đề xả rác, đó là do ý thức cá nhân mỗi người thôi. Mình thường bỏ cái đó vào 1 cái túi riêng, về thì bỏ vô 1 chiếc hộp.
thangloi
TÍCH CỰC
4 năm
thối tiền thừa bằng kẹo là hành động bán hàng thêm của cửa hàng trái phép, họ dùng 1 vật có giá thị trường tương đương để thanh toán toàn bộ giá trị tiền thừa. Việc làm tròn các con số thanh toán, là 1 hành động coi thường giá trị của đồmg tiền, coi nhẹ mệnh giá nhỏ, lạm phát tích luỹ dần từ đây. Như ở Nhật, họ vẫn sẽ thối cho bạn dù chỉ là 1 yên (~210 vnd), họ coi trọng giá trị của tiền tệ
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@thangloi Nhưng vn bây giờ kiếm tờ 500 nó rất hiếm? Từ 200 thì chắc ở bảo tàng luôn.
Cruzar1108
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BenGlo tiền điện vẫn 200đ bt b nhé
mình đi aeon cũng vẫn đc trả lại 200đ tiền thừa
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Cruzar1108 Chỗ mình trả tiền điện không tính trăm đ mặc dù hóa đơn có số hàng trăm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019