[Hỏi Tinh tế] Các bạn nghĩ sao về "tiếq việt" kiểu mới được đề xuất?

Duy Luân
25/11/2017 22:51Phản hồi: 1.373
1.373 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuananh4vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bỏ luôn tiếng Việt sáng học tiếng Tàu tiếng Anh luôn đi. Không hiểu sao người ta có thể đề xuất ra cái này. Học nhiều quá lú sao?
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
Rất hay nhưng rất tiếc .. bộ tiếng việt mới này k diễn tả hết ngôn ngữ tiếng việc đc
Dô re mi fa son la
Dô anh em ta dô
Dược . em được lắm
Dược. Dược sỹ
Danh . em thật Đanh đá
Danh. con này Dành Danh
@n3.9592 Zược sĩ nhé. Chữ d sẽ được thay bằng z như các văn bản trước kia. zân chủ, zân tộc, nông zân.
Cũng tại mấy ông trên tinh tế chứ đâu ra, suốt ngày mấy ông cứ thản thở tiến sĩ, pgs cả trăm ngàn mà ko có nổi những phát minh, sáng chế. Bây giờ ngta làm rồi đó, để mấy ông còn nói ngta là tiến sĩ giấy nữa ko.
vtquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
lý do để ông tiến sĩ này đề xuất đổi chữ viết là gì ???
HHHIEP
TÍCH CỰC
6 năm
@vtquoc Zể zược nổi tiếng.
Cái thay đổi chữ viết thì mình thấy manh nha từ hàng chục năm nay. Khi mình học đại học cách đây 20 năm thì mình đã được mấy tiến sỹ nói về thay đổi chữ Việt để viết cho gọn, cho nhanh và khoa học rồi. Nhiều chữ sẽ trở về thời trước năm 1945 ví dụ như d thay cho đ và z thay cho d, k thay cho qu, k và c rồi....
Talawhat
TÍCH CỰC
6 năm
Sẽ mất đi chữ "đ ụ" thần thánh.
Từ nay anh em tin' tế chỉ còn dược "dụ" mà thôi.
dgh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Talawhat Bác sub giúp e từ đ!t nó thành kai giỳ với
Talawhat
TÍCH CỰC
6 năm
@dgh Phải nghiên kíu thêm bác ạ. 😃
dgh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vị tiến sĩ này tôi nghĩ chắc k muốn sống với đúng lứa tuổi của mình mà muốn học đòi theo lớp teen. Đọc phiên âm mà như 1 thằng ngọng tập nói vậy. 1 khi các thánh tiến sĩ nhà nghiên cứu k ra tay thì thôi mà đã ra tay thì toàn thành quả mang tính chất ngoài thiên hà thôi. 100 năm sau có lẽ may ra mới chứng thực được
VN mình hết thứ nghĩ ra rồi hay sao mà giờ đây lại nghĩ ra đổi cách viết chữ, vậy là tất cả chúng ta lại phải quay lại học lớp 1 à 😁
Đề nghị sử dụng tiếng anh làm ngôn ngữ chính giống như các nước asian đã làm! Khi đó người VN đi đâu cũng có thể giao tiếp hòa nhập! Chứ ngôn ngữ vn mỗi dân vn hiểu ra nước ngoài cứ như câm điếc!
@An Thảo Store Đất nước 90 triệu dân dạy thế nào dc tiếng anh 100%? Mà ko có ngôn ngữ riêng thì tinh thần dân tộc cũng mất!
@fan apple Tiếng nói với chữ viết ko phân biệt đc mà chém như đúng rồi 😁
fan apple
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhmanhht86 Sorry các bạn trẻ. 😃. Sai, tui nhận. Chưa chắc bạn khôn hơn ai à. Bạn dám cá bạn không sai, không nhầm lẫn không? Nói ra mới biết mình sai, và từ nay sẽ khó mà sai nữa. Giấu dốt chỉ tổ thiệt thòi cho mình. Còn ý kiến tui tui nói, chém chém gì.
fan apple
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenson1122 Cảm ơn đã cung cấp thông tin chính xác tới tui. Sai xót, nhầm lẫn âu cũng là chuyện bình thường. Cậu góp ý tui xin tiếp thu. Nhưng cậu cũng đâu phải Admin Tinhte.vn mà không cho tui bình luận. Nếu cậu chưa bao giờ nhầm lẫn thì ok. Chắc cậu chỉ có nhầm lẫn những cái nâng cao, những cái đẳng cấp.
Duyệt cho ông này lên sao hỏa sống 1 mình tha hồ phát minh chữ viết. Đại diện cho Việt Nam
fancy90
CAO CẤP
6 năm
Teencode là tương lai của tiếng việt mà 😁
LêĐạo32a
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu vậy mọi người phải đi học lại hết lớp 1 hết. Khi nói chuyện mọi người sẽ phải suy nghĩ rất lâu, mới hiểu đối phương nói gì.
vớ vẩn khác nào teencode o_O
Mấy bác làm gì mà chửi người ta dữ vậy, đường đường là pgs, tiến sĩ với công trình nghiên cứu 20 năm mà mấy bác làm như thứ rác rửi vậy.
Mà rác rửi thiệt, xin lỗi mấy bác ha.
Tui thiệt tình không biết bọn giáo sư khỉ gió này bao nhiêu chuyện tốt chuyện cần không làm đi đề xuất mấy thứ nhăng nhít thế này, đừng hỏi vì sao Việt Nam lịch sử 4 ngàn năm không thể phát triển nổi
dien_loan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không biết tương lai thế nào nhưng nhìn vào tin nhắn của những bạn sinh 9x hay nhỏ hơn sẽ thấy tương tự như bác tiến sỹ kia.
cautru123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bạn đừng đả kích người ta như vậy. Hãy comment trên cơ sở góp ý.
Mình đưa ra ví dụ: Giả dụ tiếng việt chúng ta được dùng như vị tiến sĩ đó đề xuất thì các bạn được sẽ học những kiểu rút gọn đó từ lúc bạn được sinh ra thì khi đó nếu như có 1 ai đó anh dũng đứng ra nhận gạch đá của dư luận đề xuất 38 chữ cái như chúng ta sử dụng bây giờ thì các bạn sẽ cảm thấy bị khùng hoặc đại loại những từ ngữ ý nôm na như vậy.
Vấn đề bị dở hơi hay không dở hơi chỉ là do thời điểm và thói quen sử dụng của chúng ta mà thôi
@cautru123 Đổi rồi mất công dạy 90tr dân học chữ mới? Đổi tất cả văn bản tài liệu sách vở thành chữ mới? Lịch sử chỉ ra chỉ thay dổi chữ khi có sự thay đổi dân tộc thống trị, ví dụ 1000 năm TQ cai trị thì Việt Nam phải dùng chữ Hán rồi chữ Nôm, đến Pháp cai trị thì dùng tiếng Pháp, tiếng việt thì phải dùng bộ chữ Latinh để viết dẫn đến ra đời bộ chữ viết bây giờ (Tiếng Pháp cũng dùng bộ Latinh). Muốn đổi chữ để dọn đường chuẩn bị làm nô lệ lần nữa à?
dacviet
TÍCH CỰC
6 năm
@cautru123 Chử viết tiếng Việt nó có dấu chấm "." Và dấu phẩy "." Nữa đó bác. Viết một dãy thế hơi khó đọc.
cautru123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Leubaovitien Mình chỉ nói vấn đề đả kích người ta thôi. Còn việc đổi hay không thì để nhà nước giải quyết 😁
Rất ghét kiểu nhắn tin của tụi trẻ bây giờ,mà sao cái này giống.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019