[Hỏi Tinh tế] Chọn macbook 13 hay 15 cho thiết kế đồ họa (ai,pts)

tcmDuy
12/5/2018 15:0Phản hồi: 203
[Hỏi Tinh tế] Chọn macbook 13 hay 15 cho thiết kế đồ họa (ai,pts)
Như tiêu đề ạ e đang muốn thêm 1 con macbook pro touchbar 2017, nhu cầu chủ yếu là làm đồ họa ai và pts, và có chỉnh sửa ảnh = lightroom, e đang phân vân ko biết nên chọn macbook 13" (3.1 dualcore) hay macbook pro 15 (i7 2.9 quadcore)?
203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có màn hình ngoài loại xịn thì mua 15-inch xài cho nó sướng. Không gian hiển thị của 13-inch nó nhỏ xíu, bung hết các tab của Lightroom ra là hết thấy cái hình 😁
@cobfc Thật sự bác làm đồ họa nhiều (nghề "kiếm cơm" chính) thì nên mua 15-inch, đừng ngại thêm vài trăm gram mà làm giảm đi cái sự thoải mái khi làm việc bên ngoài :D
run9
TÍCH CỰC
6 năm
@Penguin Pingu mình con 13 bỏ vừa cốp AB nha bạn ^^
boysnow91100
ĐẠI BÀNG
6 năm
@run9 bỏ cốp xe nóng chết. mau hại máy lắm
@Penguin Pingu 15 inch chuẩn
Dĩ nhiên là 15 rồi, 13 gù túng lắm 😁
redberry
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bishop008 “Gù túng” là 1 cách nói để chỉ người khi túng quẩn thì phải cày nhiều, mà cày nhiều thì bị gù lưng! Ý của bác ấy là thế!
khangtn
TÍCH CỰC
6 năm
@bishop008 Không lẫn vào đâu được :D
@cuhiep Hàng xịn đây rồi, chủ thớt múc con 15" đi nhé :D
HIV
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Đã là đồ hoạ mà hỏi 13” potay... (tù túng nha bác hiệp) em rất thần tượng bác trừ chính tả... bác phát âm chuẩn mà sai lỗi chính tả là sao nhỉ????
Nếu bạn cần di động nhiều thì 15", còn làm việc tại chỗ thì best nhất vẫn là có thêm một cái màn hình to nữa
@Duy Luân nói chung là không mua 13 ? =))
longaya
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Luân bán màn dell rồi mà. cày qua LG à. cảm giác sịn hơn bao nhiêu so với cái cũ. Tui đang tìm mua dell ông đã xài. có vẻ ổn phải không?
2891
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Nhờ bạn Duy Luôn giúp cho 1 vấn đề được không? mình muốn lấy nhạc và bỏ lời ca sỹ đi. Mong bạn giúp. tách nhạc cho bài Xích Lại cho gần của Xuân Hinh.
Mr.BD
TÍCH CỰC
6 năm
Làm đồ họa thì cứ 15, 13 dùng cho công việc văn phòng ko muốn mang vác nặng thôi bác. Cơ bản là con 15 có thêm card rời, 13 ko có dùng làm đồ họa thi hơi đuối
@Mr.BD mấy bác cứ nói đồ hoạ 13inch đuối hay ko có card rời yếu này nọ, mình dùng macGray 13 inch ko có cả touchbar làm .Ai , pts, làm luôn Final Cut Pro .... có sao đâu 😁 ai cũng thích 15 hơn, mạnh hơn, đã hơn, nhưng lịu cơm gấp mắm. :D mình dùng con 13 và màn LG 24 AH-IPS thật sự quá tuyệt vời.
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn có câu hỏi giống mình thời điểm năm ngoái đấy, mình làm UI/UX designer, hồi trc có làm bên graphic cũng xài AI, PTS và InD.

Mình xài con 17" 5-6 năm trc, dc 1-2 năm gì đó thì mua Macbook retina 15" đời 2012 thấy xài rất okie.

Nhưng vì nhiều lí do đi du lịch, di chuyển, làm việc ở quán cafe này nọ nên đầu năm nay mình mua con 13" touch bar.

Ưu điểm: Gọn nhẹ hẳn, đi du lịch rất khỏe (nhớ mua thêm bao chống sốc), nhiều lúc mình làm việc ngoài cafe xong bạn bè rủ đi ăn tối rùi đi shopping vẫn mang balo đi thoải mái.

Nhược điểm: Lúc đầu mình nghĩ 2D graphic chắc ko bị ảnh hưởng nhiều, nhưng đó chỉ là bên PTS thôi, bên AI chạy hay bị render ko kịp hình. Nếu làm graphic nặng thì mình nghĩ sẽ hơi ức chế, còn nếu làm nhẹ nhàng, đa phần là chỉnh sửa vector thì ko đến nỗi, cũng nhanh.

Tóm lại hiện tại mình ở nhà thì xài dàn Windows 2 màn hình làm việc và chơi game, đi cafe, du lịch, ra ngoài thì xài Macbook 13", trên cty thì xài iMac 27" ;) Tùy nhu cầu của mình ở từng nơi, từng thời điểm thôi. Nhưng nếu all-in-one thì nên mua Macbook 15"
@ihtw Cho nick liên minh add friend nào, trong mớ friend lol chưa có 1 nữ 😆
@ihtw Có liên quan: con 13 inch non touch bar và cái màn LG như bác, 😁 cái viền nó siêu mỏng cánh =)) Dell 2414 thì không thể ăn được. Mình làm 2D về Quảng cáo và thường là Vector, :D còn pts chỉ để edit hình chứ ít khi dựng hình. Xưa dùng con Ái liên 15 inch và cái màn Sony 3D 23.5 inch, vác ra đường ngồi làm nặng nề, sau về lại Ái liên 13 inch thì Apple ra con Mac Gray yếu quá về lại Apple.

Không liên quan: Type-C bác xuất ra HDMI cổng All in One hay là chuẩn Type-C ra HDMI thôi ạ, đang bị vướng cái vụ 2 cổng Type-C trên bản ko Touchbar. :D cắm màn và sạc thì không còn cái cổng bàn phím :D ko gặp máy lại để dùng khi xuất ra HDMI được :D
@ihtw Thx @ihtw , lướt các forum tìm tư vấn về mua mac cho bà xã mấy hôm nay, giờ đã tìm được cái nhìn tổng quan nhất 😁
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Flybr welcome!!!
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu Tớ mà là khách hàng của bác thì tớ chỉ thích nhìn ảnh với màn hình to, màn hình nhỏ nhìn ko đã 😃
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bonus thêm vài tấm hình :p show off haha!!

À, thêm cái nữa mình là nữ nên lười xách nặng, nếu bạn thấy trai tráng khỏe mạnh thì cứ xúc 15" khỏi phải suy nghĩ.

20171219_095433.jpg 20180116_162730.jpg
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhvudiia bittrex bác ơi, phòng to chart cho dễ theo dõi, mà cái đó là hình mấy tháng trc rùi, giờ wa Binance trade theo nến ngày thôi
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TDCuong_TN Hồi trc xài Dell U2007, cũng chục năm, còn tốt chán. Giờ xài còn LG viền mỏng lét với 1 con Viewsonic mua trên Lazada. Mình làm UI/UX ít chỉnh sửa lightroom cân màu nên cũng ko cần màu chuẩn chỉnh lắm. Màn hình giờ cũng tân tiến rùi, khoảng 3tr là có con 24" full HD ngon lành, màn nào cũng dc IPS là dc
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pípbang ko bác ơi 😁 hay coi trên tradingview thôi
@jindowing Công nhận 😆)
imsolazy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm đồ hoạ thì mua
thinh2011kh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@imsolazy ông lại lôi trình ra rồi. Tùy công việc mà dùng phần mềm nào. Chứ phải cứ thật to thật nặng thật khủng như ông Autocad đồ các kiểu mới là design à 😁 hài
@imsolazy MÌnh vẽ cái logo nặng có mấy trăn KB thì có được gọi là "designer" không?
@imsolazy Designer nó tù túng đến vậy sao :eek::eek::eek:
@imsolazy mấy thứ trên vân sai ‘mac15 có sao ko bạn?
ltt0506
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có tiền thì tất nhiên 15, k đủ thì 13 thôi bác.
Tất nhiên là 15. Ngoài cái màn hình hiển thị nhiều hơn còn có card đồ hoạ
Sonbangiay
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu tiền ko thành vấn đề thì đương nhiên là 15' rồi , em cũng vừa mới mua con pro 15 touch bar
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau khi chốt mua con mac 15” rồi bây h tới lượt e tìm cửa hàng để mua, vì e dự tính mua máy cũ thôi (budget 45tr đổ lại).

17/5 này e vào sg có việc nhân tiện đi mua máy luôn, ban đầu tính qua mac24h mua máy, nhưng sáng nay rãnh rỗi ngồi check phốt thì ui zời ơi mac24h phốt kinh hoàng vãi đ’ luôn ạ 😔

Các bro suggest cho e thêm vài địa chỉ/cửa hàng nào bán mac uy tín ở sg đc ko ạ? Giá chênh thêm tí cũng k sao, quan trọng là máy móc nguyên bản, k chọt ngoáy hay dịch vụ hậu mãi tốt tí là ok :(
thinh2011kh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gauto988 Là sao bác? Vụ gì vậy? Em cũng hay xem kênh ông này thấy cũng có vẻ chân tình...
@cobfc Sao phải tù túng thế, ở ngoài HN đầy. Lên digiworld hang đào ấy không phải bọn digiworld điện máy nhé
Link: http://digiworldhanoi.vn/
nghia6392
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cobfc Em ở hà nội có máy MPTR2 còn bảo hành hãng, máy đẹp ko tì vết, bác cần em để lại cho nhé
094.369.2529
japanvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cobfc mình từng mua máy ở mac24h và đã từng bảo hành ở đây nhân viên rất ok mà chất lượng máy ntn thì họ rất thành thật. đã mua ở đây 4 đời mac rồi rất hài lòng
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác đổi lên full HD thì sẽ có nhiều space trong màn hình hơn
15inch, ko cần nói nhiều.
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
15 nha, và không nên xài MAC, phí lắm!
Chơi Surface Studio đi
@Channel NTL Chiếc máy yếu ớt và màu mè nhất...
Đám Adobe hình ảnh ăn CPU xung cao với RAM bus cao thôi chứ CPU nhiều nhân với GPU mạnh là thứ yếu.. Nên về cấu hình thì 13 hay 15 đều không quá khác biệt..
Cơ bản là thiết kế thì vẫn ưu tiên màn hình lớn hơn.
Vote 15"
tt2me
TÍCH CỰC
6 năm
13" + LCD Dell 4k 27"
hung.nt91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho em hỏi, dùng macbook mà cắm share với màn hình to nhiều thì có ảnh hưởng gì không nhỉ?
@hung.nt91 Không ảnh hưởng nhiều. Tản nhiệt kém một ít thôi.
@hung.nt91 Cân hết bạn nhé. 5 màn luôn
@hung.nt91 màn hình to không quan trọng, quan trọng là độ phân giải thôi 😁 chứ cho nó kéo màn hình fullhd hay 2k thì vô tư. mà cũng tuỳ máy đời nào nữa.
hung.nt91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep macbook pro 2017 đó anh, em hay kết nối với màn hình Dell U2518D, 25". Nhiều lúc lăn tăn là cứ cắm suốt vậy thì liệu ngày nào đó nó tèo cái macbook luôn không :D
@hung.nt91 bác ra Type-C với con Dell 25" cổng HUB gì thế bác ? đang vật vã với cái cổn Type-C ra HDMI . Pro 2017 non Touchbar, có 2 cổng Type-C cắm sạc và HDMI hết, dùng phím mở máy chán. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019