[Hỏi Tinh tế] Có anh em nào bị dính WannaCry chưa? Thiệt hại thế nào?

levuongthinh
15/5/2017 10:24Phản hồi: 311
311 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ReamsX
TÍCH CỰC
7 năm
Mình down về vừa giải nén Comodo nó chém bay luôn. Về số lượng mẫu virus thì comodo không bằng nhiều Anti virus nổi tiếng khác nhưng nó lại có cái sandbox lợi hại bậc nhất, trong khi các AV khác không update mẫu này thường là đi luôn (trừ KIS thì phải) thì comodo tự cho tất những gì nó không xác định được vào sandbox và chạy ảo hóa nên Wanna cry khóc tiếng mán, làm đủ trò nhưng toàn trong môi trường ảo nên không phá được máy.
QuangLong®
ĐẠI BÀNG
7 năm
18446781_1094183940714281_2976883480343886940_n.jpg Có cái album ảnh cưới chưa kịp sao lưu giờ tính sao?
maz9717
CAO CẤP
7 năm
@QuangLong® bị sao mà ra nông nỗi này vậy
Bình Peace
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hỏi anh em trên này hơi khó, đa số là WIn 10 hoặc Mac nên khó dính

Bản thân mình nghi ngờ vụ này đang bị làm quá lên
thienhaxanha
ĐẠI BÀNG
7 năm
win 1 ổ
dữ liệu 1 ổ riêng
phòng cái nữa cho lên mây.
nếu có dính fomat thẳng tay không hối tiếc cái ổ win.
giờ vẫn an toàn
E chưa bị. Nhưng cũng hoang mang. Hôm mới nghe tin còn không dám dùng máy =))). Không click link lạ chắc không sao phải không các bác.
lenhathk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khó nói, iem thì là giáo viên, có mấy cái báo cáo mà toàn bắt viết tay nên wanacry hấn cúi lạy luôn.
@lenhathk nó lây qua mạng mà, có thể bạn không có gì để mất nên bạn chủ quan không phòng tránh thì những người chung LAN với bạn (trường học, gia đình, hàng xóm 😃 ) sẽ lãnh thôi
nvanlong
ĐẠI BÀNG
7 năm
thế giới thì đang ngăn chặn, chỉ có vn mới rảnh hơn ngồi tìm link tải virus về =))
anhtuanttr
ĐẠI BÀNG
7 năm
windows 10 creator + windows defender security center + không vào trang lạ = chưa dính
E thì dùng kaspersky total security nên có phần an tâm hơn. Trước dùng avast và avira thấy ko ổn tí nào.
mrthu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng AVG free rất hay các bác ạ.
Để chắc ăn coppy dữ liệu quan trọng ra ổ ngoài, cất tủ. Chờ qua cơn sóng gió thôi.
bác kêu nó mày
xem hết phim rồi kể khúc giữa tao nghe đúng thì tao chuyển tiền cho mày ok
quangthaicg
ĐẠI BÀNG
7 năm
Win10 Creator bật Windows Defender + Malwarebytes : chưa thấy dính 😁
Đóng băng ổ cứng trước khi bị nhiễm có được không nhể ?
6230
ĐẠI BÀNG
7 năm
E nghĩ là ko sao. Bác thử đi ạ😁
Format ổ C ko ăn thua đâu nhé, con này có thể nó ko can thiệp vào win, chỉ mã hóa dữ liệu + nằm vùng trong tất cả cá folder nên lại lây ngược lại.
Trước tôi gặp con máy dính con ~ wannacry dùng mấy c.trình quét ko hề thấy báo gì nên ko biết nó là cái gì cứ nghĩ chủ nhân vào mấy trang .... nên bị cái QC nên cứ loay hoay tìm + dow mấy ctrinh sửa dữ liệu về làm nhưng ko ăn thua,

Mấy bác chưa bị nhiễm cứ titoe đến lúc dính rồi thì .....😔 máy các bác ko có gì quí thì ko sao nhưng lây tiếp qua máy ng khác nữa thì khổ.

Mấy bác hay làm việc với mấy từ "nhạy cảm" Bank, tiền..... chú ý cẩn thận, để "hàng" trên " mây" xong vẫn để chế độ tự động update thì có thể vẫn "teo" như thường nhé.
DMTNA
ĐẠI BÀNG
7 năm
@6230 E hiện tại chưa có gì quan trọng trong máy. Toàn game linh tinh nhưng sắp tới sẽ có mấy tài liệu quan trọng. Trường hợp như thế thì làm thế nào hả bác? Liệu cài lại win xong mới cop vào máy có ăn thua ko? :(
ktsuce
ĐẠI BÀNG
7 năm
m bị dính rùi và đã tự diệt dc sau 10p
tdathcs
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình bị cái thông báo này không biết có phải wannacry không
EEE4G
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bạn nào biết và hướng dẫn giúp việc cài Update cho Windows 7 (bản copy) không ? vì khi bấm Update hệ thống báo "phần cứng máy bạn loại mới nên không dùng Windows 7, cần lên Windows 10"... trong khi mình chỉ muốn dùng Win7 thôi. Cám ơn cả nhà.
ReamsX
TÍCH CỰC
7 năm
@EEE4G Bạn có thể down bản vá offline. Nhưng thiết nghĩ bác phí thật, máy mới mà ko lên windows 10. Hồi đầu mình cũng ham hố xuống windows 7 cuối cùng ko có driver thích hợp nên ko sử dụng dc chuột, bắt phải lên windows 10. Lên xong giờ dùng win khác chán ko chịu dc.
hung160990
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ReamsX phải dùng ssh ah
chứ hhd toàn bị fulldísk khó chịu lắm
Copy dữ liệu quan trọng ra. Nếu chẳng may dính thì biếu chúng nó luôn, đi mua ổ mới về sài. 😁
@thienfurniture Dính thì xoá đi cài lại chứ mua ổ mới làm gì cho phí của giời.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019