[Hỏi Tinh tế] Có anh em nào bị dính WannaCry chưa? Thiệt hại thế nào?

levuongthinh
15/5/2017 10:24Phản hồi: 311
311 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có đứa bạn bị nhiễm, lây từ máy của đứa khác trong mạng nội bộ công ty
tuanboy9xnd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có cái tài khoản gg unlimited nên mình up hết kho phim 1TB quý giá + 1GB dữ liệu công việc lên cloud hết rồi 😁
À, còn ở nhà có 2 laptop + 5 máy văn phòng XP có kết nối LAN đến giờ vẫn Internet phà phà chưa dính
bị dính trên máy bàn, mã hóa toàn bộ dữ liệu làm việc, đang sài laptop thay thế và chưa có cách nào lấy lại dữ liệu dc..huhu
ngoquoctoan
ĐẠI BÀNG
7 năm
dề phòng bằng avast
không có caí naò ngăn ngưà đc vì nó xâm nhập rất hợp pháp qua những cái nhấp chuôt của bạn nhé....khi bị thì đừng có vội vã vaò xem dữ liêụ ngay là " chấm hết..."
Lúc đó phần mềm trong maý sẽ vô dụng nhé..trước tiên phaỉ caì phân mềm khác để tống nó ra khỏi maý ....
Help bị WannaCry nó hoành hành bây giờ cái USB 32GB nó khóa luôn không cho format ,Window phải cài lại, có cách nào phục hồi lại cái USB không ,các bác Tinh tế help với.
Mình vừa dính cách đây vài tuần. Phải up tất cả dữ liệu lên mây rồi format toàn bộ ô đĩa rồi cài đặt lại win, nó ân luôn cái USB 32gb giờ usb không cho format không lấy được du liệu
Mình mới bị 1 tuần nay nè... chưa có cách gì xử lý để khôi phục lại dữ liệu cả. Tác giả đòi tiền chuộc 0.25 bit.
Bác nào biết cách khôi phục files đã bị mã hóa không ?

vndtdd
TÍCH CỰC
6 năm
@hoadaorung24 up file lên mây rồi cài lại win là xem dc
@vndtdd up lên mây rồi cài lại win down về files bị mã hóa vẫn thế, phải có phần mềm decode và key để giải mã lại mới view được nội dung files
@hoadaorung24 Chưa restart thì nghe nói có cơ hội khôi phục. Nếu bác đã có chuẩn bị từ trước, upload file lên mây trước khi bị mã hoá thì cứ vào thùng rác của mây để khôi phục lại. Nếu đã restart hay không có upload lên mây sẵn thì em không biết.
Thử tải Adwcleaner về, đóng files bi khoá lai, mở adwleaner với thao tác nhanh trc khi thông báo của virus xuất hiên, chon quyét xem, nếu nó đá ra đc thi vào xem lai. files,, đôi khi mà hình bi virus khoá ( đơ ) thì ngắt kết nối mang,tắt máy, khởi đông lai quyét ngay...
https://toolslib.net/downloads/viewdownload/1-adwcleaner/
@TsanHoang khi phát hiện files bị lỗi thì nó mã hóa xong cả ổ rồi, diệt và remove phần mềm độc đi để không bị files mới thôi, chứ files cũ thì để đó chờ thuốc thôi, k làm gì được
@hoadaorung24 Tâm lý mọi nguòi là hoảng sợ vào mở thử files ra xem là nó khoá luôn bác ạ Khi bi thông báo thì đừng vào xem files Diệt nó trc xong là ổn thôi... thử mới biết bạn ạ
@TsanHoang Vì là sharing files server nên tần xuất view files nhiều.
baovykute
ĐẠI BÀNG
6 năm
reset lại là ok
@baovykute reset lại cái gì để ok bạn ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119