[Hỏi Tinh Tế] Có nên rửa xe khi máy xe còn nóng?

Nam Air
16/3/2017 8:4Phản hồi: 152
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quyền Quý
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em không làm nghề sửa xe nhưng em xin chia sẻ câu chuyện của mình.
Khoảng 10 năm về trước em có chạy xe min khờ. Thời đó là động cơ 2 kì xăng pha nhớt. Có một lần em đi chở hàng về xe còn nóng mang xe ra rửa thế là bị bó xéc măng, phải bổ máy.
Câu chuyện thứ 2: Nhà em buôn bán đồ máy nông nghiệp, các máy đầu kéo từ 8-24 mã lực. Những máy này chạy bằng dầu diezen, làm mát pistong bằng nước. Có một lần quên đổ nước, sau khi tắt máy trót đổ nước vào thế là bị nứt bưởng máy.
Qua 2 câu chuyện trên các bác chắc đã hiểu phần nào về câu chuyện nóng không được gặp lạnh.
Còn về tại sao khi đi trời mưa hay gặp nước mà máy đang nóng không bị sao là do động cơ lúc đó đang hoạt động, nước mưa hay vũng nước có tạt vào chỉ làm mát được động cơ chứ không thể làm hỏng động cơ được.
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Về nguyên tắc thì ko nên nhưng thực tế thì vẫn ko việc gì vì kĩ sư họ đã tính hết mọi trường hợp và lốc máy bằng gang và được ngâm trong dầu nên tỉ lệ giãn nở vì nước lạnh rất ít.
TonyPham86
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rửa xe khi máy nguội, thay nhớt khi máy nóng
supi7
CAO CẤP
7 năm
Nói thật ra là chỉ sợ các thứ khác trên xe hỏng trước thôi chứ cục máy nó cũng được Gia công chất liệu bền bỉ rồi. Khi nghiên cứu người ta cũng đã tính đến chuyện máy đang nóng nước vô cục máy. Hệ thống làm mát trên xe giờ cũng hoạt động tốt hơn ngày xưa rồi. Nhiệt độ máy cũng chưa đến mức nóng quá khi gặp nước hạ nhiệt gây đột ngột được. Trừ khi cục máy được lung nóng đỏ hỏn rồi đổ nước vô thì mới có sự thay đổi. Nói chung là e cũng thỉnh thoảng rửa kiểu này. Đi trời mưa bẩn song khi hết mưa cục máy bám đất bẩn về phát mang máy rửa xe ra phọt hơi bốc lên nghi ngút. Hiện tại xe vẫn chạy ngon như lúc mới mua
Kiến thức là vô cùng, mình đảm bảo 90% người đọc bài này thầm cảm ơn bài viết mặc dù ko cmt.
Thực tế ra quán rửa xe thì biết, đa phần mn đâu có time nhiều mà cứ phi vào quán gửi xe chỉ mong tới lượt xe mình luôn.

Thanks kiu Tinh tế!
Thử hỏi xem có bao giờ bác chạy bộ đổ mồ hôi + mệt mỏi và bay vô tắm nước liền ko 😃 xác định nhập viện nhé 😃 xe cũng thế thôi
xphuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ cũng như đi trời mưa thôi, tuỳ người kỹ thì hạn chế.
mranhne
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhớ trong sách hdsd khi mua xe mới có ghi mà. Lên đây hỏi cái gì. Lục ra đọc dùm đi.
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
Người hay rửa nhiều nhưng ko đúng cách còn phá xe hơn những phụ nữ để xe 1 năm rửa 1 lần
thqt1b
TÍCH CỰC
7 năm
@newslove Thế theo chế, rừa xe ntn gọi là đúng cách ? Mang xe ra tiệm, hay rửa ở nhà? Nếu ở nhà thì rửa xe ntn ?
Theo mình là không, ít nhiều nó có ảnh hưởng đến máy móc của xe xe máy, còn ô tô thì mình đã từng xem sách hướng dẫn họ bảo nên để xe nguội mới rửa không sẽ làm hại lớp sơn của ô tô.
Yugo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này nên tránh với các loại xe đời cũ thôi.
ai muốn mua xe mới thì cứ việc rửa
vicit00
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhảm nhí vãi.ko còn bài nào khá hơn mà đưa chủ để này lên
lambaoanh123
ĐẠI BÀNG
7 năm
chắc xe ông mod này chưa từng dầm mưa dãi nắng nhỉ?cái tiêu đề thấy max nhảm rồi
xe mà máy nóng kg đc rữa ?chắc đi ngoài mưa xe phát nổ lun hả a e?
nhozbaod
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình nghĩ là ko nên. đợi vài tiếng cho động cơ nguội bớt rồi hãy rửa sẽ tốt hơn. Nhà vừa bán con future hay rỉ nhớt do nứt lốc máy.
fampai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lẽ ra phải hỏi là: Có nên rửa xe Honda® Airblade© bằng máy Karcher® K2 Compact™ khi xe còn nóng?
Ồ....rửa được chưd
one23
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khi xe còn nóng thì nên thay dầu máy ( dầu nóng nên nở và khi tháo thì đi hết cặn ). Không nên rửa khi xe còn nóng.
gặp thèn rữa có tâm chủ yếu xịt vào đan nhựa cho nước bắn ít ít vào trong xe chứ nó phan thẳng vào lốc máy có mà nứt thật
BondKute
TÍCH CỰC
7 năm
Vấn đề ko fai là nước. Mà là xà phòng gặp nhôm ở nhiệt độ cao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019