[Hỏi Tinh tế] Có thật là máy Mac không bị virus? Có nên dùng phần mềm chống virus cho macOS?

Duy Luân
17/2/2017 22:52Phản hồi: 152
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
Máy mac chắc xem jav ngon vì màn hình đẹp
syncsync
ĐẠI BÀNG
7 năm
CÓ vẻ thiên vị Win, bạn nào xài win cũng hiêu điều đơn giản này, sau 1 tuần duyệt web....nghe nhạc....mà không cài bất cứ phần mềm chặn virus nào xem, sau 1 tuần chắc các bạn biết điều gì xảy ra với con máy bạn, còn Mac thì chả ai quan tâm lắm. Mình là dân độ máy tính, trong tay chả có 1 cái nào của dòng họ Táo cả nên không dìm hàng
@up209d Nó là GateKeeper, tắt được chứ sao không? 🆒
up209d
TÍCH CỰC
7 năm
@playboy6006 WTF đó đâu phải GateKeeper, GateKeeper theo mình biết là chỉ quản lí việc cho phép chạy các app thôi, cái mình nói là thực thi các lệnh cần quyền admin (sudo) mà không phải nhập password như kiểu bạn tắt UAC trên Win ý @@
@up209d SIP = System Integrity Protection (aka Rootless)! Tắt được luôn...
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@syncsync bởi vì số lượng người dùng Mac so với Win như hạt cát với quả bóng, vì ít nên chả có hacker nào thèm làm virús đánh vào Mac để kiếm chút cháo hết, tập trung vào Windows ko sướng à?t ko phủ nhận độ bảo mật của apple như nếu thị phần mac mà như windows chắc chắn cũng virus đầy cả ra. Mời you google các chuyên gia nước ngoài đánh giá mức độ mật của win và mac (hay apple và mic) trước đi nhé, chứ dân máy tính mà phát biểu liều thế này chả suy nghĩ trước sau thì thật cạn lời.
Windows mình còn k thèm cài, đơn giản vì ba cái con lẻ tẻ windows tự chặn đc hết. Còn nếu thực sự bị hacker tấn công thì chuyên gia bảo mật đôi khi còn phải lúng túng chứ nói chi ba cái phần mềm AV.
Một thời từng tôn thờ phần mềm AV nhưng giờ nhận thấy hồi đó thật là làm chuyện vô ích. Hđh ngày càng hoàn thiện, nên AV trên bất cứ hđh nào cũng là dư thừa. Cài vào tổ hao pin thiết bị, giảm trải nghiệm.
Bị hay không do người dùng rất nhiều. Mình xài ưin 4 năm rồi chả cài bao h. Hạn chế cắm usb và ko tải và mở file linh tinh thì chả sao.
cubisn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân ơi, máy mình mac 2016 13inch chạy Sierra mới nhất cứ bị tình trạng tự khởi động khi cắm nguồn vào, hoặc mở nắp gập máy lên là máy tự khởi động luôn. Mình đã thử reset PRAM vài lần nhưng ko ăn thua. Lên forum nước ngoài thì thấy bảo là lỗi phần cứng. Bạn biết gì về vấn đề này ko?
@cubisn Lỗi phần cứng rồi 😁 mang đi bảo hành đi bác ơi
cubisn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân à, mình tìm ra rồi Luân ơi, đây là tính năng chứ không phải lỗi nhé =)))
http://www.idownloadblog.com/2016/10/31/how-to-stop-the-new-macbook-pro-from-automatically-turning-on-when-the-lid-is-open/
appleno1
TÍCH CỰC
7 năm
Chả biết có ko nhưng sự thật là bao năm qua dùng chả lo lắng tí gì về virus và mọi thứ vẫn ngon lành, nên sẽ tiếp tục ko quan tâm 😁
😁:D:D win hay Mac e chả cài diệt vi rút hay zì hết
Cơ bản thấy vẫn bt :D:D
Mà hình như hay cắm usb qua nhiều máy thì dễ bị virut thì phải
Thi thoảng có những lần bấm trực tiếp hoặc chuột phải vào link share trên FB hay xuất hiện cửa sổ báo Macbook của bạn đã bị nhiễm virus, chả biết có thật hay ko nữa! Chạy vẫn cứ thấy mượt mà như thường [​IMG]
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Melody123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn thị phần thì biết rồi, win gấp 25 lần mac 😁, virus nó cũng vậy thôi. Mac thì mới đụng chưa dc dùng lâu dài còn win 10 từ khi cài h không có vấn đề gì cả, không cài diệt virus luôn :D
em dùng đã dùng 7,8.1, 10 ,đã tắt hẳn window difender,ko xài antivirus ,xài phần mềm lậu từa lưa ,vô web đen (nhạy cmn cảm ),usb chép dữ liệu tới lui ,máy vẩn bình thường ,nghe nói mấy thím mac an toàn hơn win nhiều ,chắc éo có virus đâu
Mac an toàn hơn bởi vì đơn giản là số lượng ng dùng quá ít chỉ bằng số lẻ của lượng máy xài window. Nên virus đc tạo ra sẽ ưu tiên nhắm vào window hơn thôi. Chứ dựa vào số lượng trường hợp bị virus mà nói xài mac bảo mật tốt hơn thì đúng là cách nói của kẻ dốt nát.
có bác nào dân kỹ thuật dùng mac chạy autoCAD solidworks (cài win song song) không cho e xin ý kiến với, gần ra trường định mua con mà chẳng biết có phù hợp k, kinh phí e chỉ chơi được air thôi ạ...hay có con nào khác dưới 35 củ tư vấn e với
@Phạm Hữu Sang Air yếu lắm, màn hình cùi nữa. Không nên quất. Nếu dưới 35 củ thì có MacBook Pro non touch bar, nhưng again, cũng yếu. Phải cỡ loại có touch bar trở lên mới ngon bác ạ (con touch bar dùng CPU mạnh hơn).

Cỡ 35 củ mua Dell XPS 15 đi 😁
zcmgyu
TÍCH CỰC
7 năm
Đang dùng Malwarebytes Anti-Malware cho Mac vì đã từng dính virus chiếm ram trên này.
hachoa59
ĐẠI BÀNG
7 năm
Windows 10 Education và không hề dùng Antivirus ! Toàn các ông kĩ năng kém, không hề biết gì lên đây phán Windows dính virus. Ờ thì nhiều thật, nhưng các ông có tuân thủ các quy cách dùng đâu. Bạ đâu tải đấy, cấp quyền UAC liên tục cho mấy ứng dụng tải ở trang vớ vẩn
=))) ông dùng HDD à, báo cáo với ông mà macbook nó dùng SSD thì nó nhanh hơn là đúng rồi, ông thay cái ổ SSD vào máy Windows của ông đi, cũng không kém mấy đâu
Đang chạy 1 máy windows 8.1 Pro, rất lâu rồi vẫn rất nhanh và mượt mà, ổn đinh, cũng k thấy virus gì và cũng k có anti virus software (mình luôn cân nhắc và chọn lọc khi click or cắm usb). Mac rất ngon nhưng xin đừng quá ca ngợi nó như thể win quá tồi vậy, k đúng đâu.
Quen win rồi thì khó, làm quen lại từ đầu chắc hết 1 tuần :v Sướng cái là không phải quá lo lắng về RAM, và không cần tắt máy cả năm cũng được :|

hoanggia
ĐẠI BÀNG
7 năm
hôm trước tết con Mac của mình gặp đúng trường hợp trên.giờ mới dọc bài này, Nếu a DuyLuan viết bài sớm thì hay biết mấy, nhưng dù sao cung cảm ơn rất nhiều.
thiendinh789
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào dùng macbook air xem phim bằng safari thôi, ko làm gì khác thì nhiệt độ tăng từ 75 đến 87 độ ko? Có khi lên 95 độ mặc dù máy mình vừa vệ sinh và thay keo tản nhiệt xog
Theo mình có điều kiện mua Mac rồi thì cứ cài cho yên tâm, Kaspersky mà chơi. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019