[Hỏi Tinh Tế] Gọi điện thoại và data nhiều có nên dùng thuê bao trả sau?

Trung Dt
11/10/2018 10:35Phản hồi: 375
[Hỏi Tinh Tế] Gọi điện thoại và data nhiều có nên dùng thuê bao trả sau?
Mình đang dùng thuê bao trả trước và thấy rằng số tiền hàng tháng nạp vào để dùng data cũng như nghe gọi khá nhiều, phần lớn là các cuộc gọi ngoại mạng. Gần đây mình thấy các nhà mạng ra nhiều gói cước trả sau mới, thấy cũng đáng để tham khảo.

Viettel (mạng mình đang dùng) cũng có nhiều lựa chọn hợp lý để thay thế trả trước. Lấy ví dụ gói trả sau T100X của Viettel giá 100.000 đồng / tháng trọn gói được gọi 200 phút nội mạng và 50 phút ngoại mạng. Cộng sơ sơ thì chỗ phút gọi này này tương đương với 307.000 đồng nếu dùng gói trả trước economy trước đây. Cơ bản là ổn vì giờ đã được miễn phí thuê bao 50k (trước đây chẳng nghe gọi gì vẫn phải trả) và có sẵn hạn mức một số dịch vụ muốn sử dụng, nếu dùng ít ít thì gói này vẫn thoải mái hơn dùng trả trước.

Nếu xài data và gọi nội mạng nhiều, anh em có thể lựa chọn gói Viettel B200 giá 200.000 đồng với 500 phút gọi cùng 8GB data. Tính theo đơn giá thông thường thì 500 phút nội mạng tương đương 445.000 đồng + 8GB data (gói Mimax 125- 125.000đ) - tiết kiệm được 370.000đ/tháng.

Ngoài ra, các nhà mạng cũng cung cấp hạn mức sử dụng để tránh tình trạng bị sử dụng quá cước dịch vụ như trước đây. Tùy theo mức tiêu dùng của mình anh em có thể đăng ký gói phù hợp và đặt luôn hạn mức sử dụng hàng tháng để khi dùng gần đến hạn sẽ có tin nhắn cảnh báo, và chặn luôn khi vượt hạn mức sử dụng. Nếu cần thiết có thể đặt hạn mức cao hơn tiêu dùng bình thường chút, để đỡ bực mình khi dịch vụ bị cắt bất thình lình.

Được biết việc đăng ký trả sau của Viettel đã tiện lợi hơn trước đây rất nhiều. Thay vì phải ra cửa hàng để khai một đống giấy tờ, rồi chụp ảnh chân dung hằm bà lằng như trước đây, thì giờ đã có thể đăng ký ngay tại nhà. Chỉ cần lên website hay gọi lên tổng đài tham khảo những gói cước theo nhu cầu sử dụng, sau đó lưu thông tin lại, mấy ngày sau có nhân viên qua tận nơi chuyển đổi hoặc hòa mạng trả sau. Mức phí 35.000 đồng áp dụng đồng thời giống như hoà mạng tại cửa hàng nên anh em không phải tự đi ra và xếp hàng như trước nữa.

Một điều đặc biệt ở các gói cước trả sau mới của Viettel là phần cước gọi ngoại mạng có thể sử dụng gọi quốc tế đến 10 nước mà Viettel đang hợp tác gồm Thái Lan, Malaysia, Singapore, Ấn Độ, Trung Quốc, Hong Kong, Đức, Canada, Mỹ. Thực ra cách thông thường mình vẫn sử dụng Facetime hay Facebook Messenger để gọi, nhưng đôi lúc cần quay số đến những địa chỉ cố định ở nước khác thì gọi trực tiếp mới đáp ứng được. Trước lần đi Mỹ vừa rồi mình từng phải gọi lên tổng đài của hãng Hàng Không Mỹ để xác nhận thanh toán thẻ tín dụng mới được xuất vé.(Vì đây là giá cước áp dụng cho các cuộc gọi từ số Việt Nam, đang ở Việt Nam gọi đi quốc tế, ko áp dụng khi roaming)

Như vậy, nếu anh em xác định được chi phí sử dụng điện thoại của mình trong một tháng ở mức khá hoặc nhiều thì có thể xem xét đến những gói cước trả sau mới. Chi phí rõ ràng đã tốt hơn rất nhiều so với trước đây, đặc biệt là với việc tính theo gói cũng dễ dàng giúp việc kiểm soát cước đơn giản hơn.

Còn anh em nghĩ sao về việc dùng thuê bao trả sau so với trả trước, hãy chia sẻ bên dưới comment nhé.
375 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn này chả chịu cập nhật thông tin gì cả bài sao đốt tiền chùa,chắc nhà giàu. Ba nhà mạng việt nam đang có các gói cước như V90,C90,v.v. Của việt teo và vina ...miễn phí 2 ghi data một ngày,miễn phí 50phut ngoại mạng,còn nội mạng thì sài vô tư dưới 20 phut lại gọi tiếp...làm hai cái sim mất có 180 k chia đều cho 2 sim/ tháng là vô tư cả data và gọi thoại.
Nomoreway96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuongdt12 Levu01 nhé bác, 350k sim Vina nạp nguyên 1 năm, mỗi ngày 2Gb data, miễn phí mọi cuộc gọi nội mạng dưới 20" và một tháng có 50" gọi ngoại mạng miễn phí
E đang dùng sim này 😆
theviyoung
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Cái V90... gì đấy cũng khó lắm bác ơi. Ví dụ như tôi xài 1 sim Viettel 1 sim Vina. Giờ không muốn xài sim thứ 3. Mất công lại phải đem thêm một cái máy nữa. Còn vụ trả sau thì mình đã xài hai lần nhưng điều chuyển về trả trước do xài không hết gọi mà lại tốn hết 150k tháng. Giờ đang xài trả trước trọn gói 100 ngàn được 500 phút gọi cộng với 600 Mb data. Mà cái vụ trả sau thấy có bài nói là có khuyến mãi 50% nhưng điện lên tổng đài thì tổng đài nói là không có. Chả hiểu sao luôn
@theviyoung .....600 mê data chả bõ bạn ạ. Nhe bạn dùng thì chỉ cần hai sim là ok. Một đăng ký gói cước như bạn đã làm đó,hai là làm cái sim data kia là ngon lành vẹn toàn đôi đường .
Lâm Mít
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lê Giang Lâm nhưng sóng yếu nghe gọi chập chờn tôi dùng rồi nên có ý kiến vậy .
nininana
TÍCH CỰC
5 năm
Cũng có ý định trả sau nhưng bữa gọi tổng đài vina kêu hộ khẩu ở đâu về đó đăng kí nên thôi. Không bit bây giờ thủ tục của các nhà mạng có còn khó như trước
@lil.justme Nhà mạng không trả lời rỏ vấn đề này
Mình đã hết 12 tháng khuyến mãi, sang tháng kế tiếp đăng ký dùng lại gói C90 của Mobiphone xài tiếp
@nbqvdp mobi thì chắc gọi ngoại mạng cước đắt lắm , từ lúc dùng e dùng viettel giá cước hay ưu đãi đều rẻ mà lại hay có chính sách khuyến mại . mà được cái là về quê mạng nó lúc nào cũng ngon mobi mà về quê thôi dồi khỏi dùng luôn .
thuy coii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nininana chuyển sang trả sau viettel dùng đi anh ơi em đang dùng thủ tục cũng đơn giản lắm
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lil.justme Hình như là vậy. Nên sim c90 chỉ để gọi và lướt web. Còn mình dùng sim nghe thì vẫn giữ sim cũ dùng xưa giờ
latoan339
TÍCH CỰC
5 năm
trả trước cho lành ,đỡ phải nơm nớp lo sợ phát sinh chi phí .
mấy nhà mạng vn chính sách mập mờ khó hiểu lắm, kiểu gì cũng hút tiền cho đc
@vinhsgt Bạn đã bao giờ đi khiếu nại với sao kê chưa?
@code Bạn hiểu biết có chắc hơn bạn đó không mà nói người ta phải hiểu biết 😁 Mình từng dùng trả sau và phải khiếu nại liên tục do mình nắm được cụ thể mình đã sử dụng thời gian gọi ntn (bởi mình được trả phí cho dù chỉ 1 phút gọi) và kết quả trả lời khiếu nại của nhà mạng và rồi nhà mạng xin lỗi nhầm lẫn (mà cứ nhầm hoài) 😃) nên mình chính thức nói không với trả sau. Đó gọi là hiểu và biết đó bạn 😃
@code Ờ hiểu biết, có vẻ bạn bị lừa mà ko biết, trả sau ăn gian vô tội vạ nhé, hiểu biết thì sao, khiếu nại rồi sao? Quá rảnh chăng?
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng gói v89 trọn 1 năm của vina 2gb/ ngày gọi dưới 20p nội mạng free. Tặng 50p ngoại mạng / tháng .mua có 200k
Như Herrrry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@corazones viettel có v90 đó , có 50 phút gọi ngoại mạng, free cuộc gọi dưới 20 phút, ngày 2 GB data lên núi ko lo
mint158
ĐẠI BÀNG
5 năm
@corazones đang dùng trả sau của viettel 150k/th đc 500p gọi nội mạng và 3gb tốc độ cao.
Thang308
ĐẠI BÀNG
5 năm
@corazones Giá >200k dùng 1 năm ko nạp thẻ nha các bro
cgnt80
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhphat95 Em dùng app ko trích link được bác vào shopee tìm shoplinhquang, em hay lấy chỗ này 219k
Viettel trả trước thì có gói V90 ấy bác, miễn phí tất cả cuộc gọi nội mạng dưới 20', 50' ngoại mạng 1 tháng, mỗi ngày 2gb data, phí 90k/tháng
Vina thì gói VD89 tương tự phí 89k/tháng
Hoặc bác mua sim mới thì trên mạng có bán sim trọn gói 1 năm, mình vừa mua sim vd89 của vina để xài data với gọi điện làm sim phụ có 220k cho 12 tháng vd89 quá rẻ. 😁
thang hat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuantruong1992 cái vấn đề là không phải sim nào cũng có mấy gói đó chẳng nhẽ phải đầu tư thêm một em điện thoại để dùng cái sim thế em chọn trả sau :v
thuy coii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuantruong1992 thấy dùng gói v90 của viettel cũng được đấy chứ 😃
binhstlc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thang hat Mình đang dùng nhà mạng X (xin phép dấu tên), nếu bạn là khách hàng trả sau lâu năm, thì bạn muốn chuyển gói cước nào là nó chuyển cho gói đó. Không quan trọng là sim mình đang dùng có nằm trong chương trình đó hay không. Theo kinh nghiệm cá nhân, thì mình thấy thuê bao trả sau được chăm sóc kỹ hơn thuê bao trả trước một chút. Bạn có thể thử với nhà mạng của mình xem được không?
Mình dùng trả sau hơn 10 năm nay mạng Vinaphone chả đc KM gì giờ chuyển sang trả trc gói VD 149 thấy quá ổn: miễn phí các cuộc gọi nội mạng dưới 30p, 200 SMS nội mạng, 200p ngoại mạng, 4GB data/ngày thấy quá ổn. Khỏi cần dùng Y5!
linhbe789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhtroc em thấy dùng trả sau viettel được nhiều ưu đãi khuyến mại này , giờ lại có ưu đãi miễn cước thuê bao tháng 50k luôn ý mà dùng gói 2.000 phút nội mạng, 100 phút ngoại mạng với 8GB, dùng nhòe 😃
@vinhtroc Em thì cũng dùng cả sim Viettel và vina đấy, nhưng sim Viettel vẫn là chủ yếu dùng trả sau 150k. 500p gọi nội mạng với 3GB, dùng cũng phê rồi, còn vina thi thoảng e gọi ngoại mạng thôi vì nhiều khi về quê sóng yếu lắm, chẳng có tí sóng nào
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhtroc Làm sao chuyển dc sang gói đó vậy bác, mình xài sim vina cũng 15 năm rồi mà chả thấy gì cả.
_ Mình không có giải pháp cụ thể vì có người nghe gọi tốn nhiều, có người data tốn nhiều. Nếu nghe gọi tốn nhiều thì chỉ cần 1 sim, và mỗi ngày đăng ký các gói chuyên nghe gọi. Nếu data tốn nhiều thì có thể dùng sim 4g chuyên, hoặc đăng ký các gói data theo ngày, hoặc ngon hơn cả là 2 sim (1 sim chính, 1 sim 4g như mình đang dùng) Tùy vào trường hợp mà liệu cơm gắp mắm. Nhưng nói thật là trừ khi muốn giữ số đẹp, số làm ăn hoặc số dùng rất lâu năm rồi thì mới nên trả sau, vì trả sau là dính luôn không đổi về trả trước được nữa, rất bất tiện.
nohara
TÍCH CỰC
5 năm
@iceteazz Trả sau khi hết hợp đồng là chuyển về trả trước bình thường mà bác
@nohara _ Vậy hả bác, em chưa bao giờ muốn thử trả sau vì quá nhiều thứ ngoài vòng kiểm soát. Hợp đồng này là có kỳ hạn luôn hả bác 😁
met3ora
TÍCH CỰC
5 năm
@iceteazz Hiện đang dùng gói 200k của Viettel, 1.000’ nội mạng, 5GB data/tháng. Ngoại mạng gọi đến đâu trả đến đấy. Quanh quanh 1 tháng 250 - 300k
@iceteazz Trả sau chuyển về trả trước được nhe bạn cho Mobiphone, minh xài hơn 10 năm trả sau thấy bị ức chế quá nạp từ 280k trở lên
freedom_2108
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gói trả sau của viettel áp dụng gọi cho Đài Loan k bác
@freedom_2108 vấn đề này bác gọi hỏi tổng đài xem sao
@freedom_2108 Ngoại mạng gọi được quốc tế bao gồm các nước : Tàu khựa ,Mẽo, Hàn xẻng, Mãi Lai,Đức, Canada, Singapore, Hồng Kông1, Ấn Đụ, Thái Lọ thôi bác ơi 😆)
Cả nc buộc chuyển sang Viber cho 3 nhà mạng móm luôn
@duclinh79. Bạn này nói viber làm mình nhớ ngày xưa có dùng. Chốc nữa cài lại xem danh sách bạn bè có ai dùng ko nhỉ !
vuongtube
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duclinh79. sau đó 1000đ/1MB 😆
Lan Ha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duclinh79. Thế lấy đâu ra mạng mà dùng các bác
salem2501
TÍCH CỰC
5 năm
@duclinh79. Thử chuyển hết xem 😆)
Mới hôm thứ 3 vina nó nt kêu mình hoà mạng trả sau 😁,mà giờ cũng có gọi mâý đâu,giờ chat gọi đều qua mạng cả
Mình đang dùng gói Cty. 1500p nội mạng, 100p ngoại mạng, sms nội mạng miễn phí, 15Gb data 4G, 300k/tháng. Cảm thấy khá ổn
@JaegerH.. Mình dùng gói doanh nghiệp cơ bản nhất mà tháng nào cũng 150k không 3G. Chắc mình cân nhắc nâng gói quá
@wonderboy0106 Nâng đi bạn. Mình bật 4G cả ngày, wifi chả hiểu sao cả ở cty lẫn quán cf yếu lắm. 15GB/tháng cho thoải mái, chủ yếu phục vụ ông ku xem youtube 😁
@JaegerH.. Mình đang xài dn45. Không hiểu sao alo mấy em tổng đài bảo không nâng gói được chỉ có chuyển qua cá nhân rồi đăng kí trả sau mới được 😆
@wonderboy0106 Khả năng hết đợt km rồi, chờ đợi vậy b
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
có mùi khoe xe khoe đt khoe mặt.
nnn1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình vào mạng bằng sim vietnam mobile 20k / tháng, nghe gọi mobi phone trả sau...loanh quanh 100k / tháng... thấy khá ổn
linhlinhhs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngayxuan09071982 vietnam mobile làm gì có sóng, mua sim về vứt đi, mobi chỗ mjk sóng cũng yếu, cứ dùng viettel cho lành
Phan Luat22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngayxuan09071982 Về quê mà dùng có mà ngọng
minhperlyne
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngayxuan09071982 Em thì cứ Viettel mà dùng thôi, e thì cứ gói trả sau 100k, 1000p gọi nội mạng, 10p ngoại mạng gọi cũng tẹt rồi.
quynhanh175
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngayxuan09071982 em đang dùng ts viettel cũng thấy rẻ bác ạ,1th hết có 200k mà gọi tẹt ga,lướt web thoải mái
khucthuydu18
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang dùng MBF
1 ngày 4GB, 200 phút LM 1 tháng, nội mạng 1000 phút/ tháng
150 cành, ngon bổ rẻ 😁
đc cái Hà Nội sóng khỏe
thuy coii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucthuydu18 Chả lẽ lúc nào cũng ở HN? V90 viettel 2GB ngày dùng tẹt rồi
thêm chính sách gói V90 hoặc gói tương tự nhé
lephanhale
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucthuydu18 Sao bằng V90 của Viettet tháng 90k, mỗi ngày được 2Gb , tháng 60Gb , miễn phí gọi nội mạng dưới 20 phút , ngoại mạng 50 phút , mạng ngon sóng khỏe chứ như MBF dùng chủ yếu là ở TP chứ như t về quê khỏi dùng MBF luôn vì ko có sóng , còn có nhu cầu gọi nhiều nữa thì cứ dùng trả sau thấy hợp lý hơn vì giờ dùng trả sau ko mất cước thuê bao tháng 50k , đăng kí gói nào dùng hết bao nhiêu thì cứ thế mà tính thôi
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucthuydu18 Bác cho mình hỏi thêm là gói này MBF150 hình như được miễn phí thêm cước thuê bao tháng phải không?
hungcxn
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đang dùng gói f100 mobi, 1 tháng 300 phút ngoại mạng, thêm cái sim 4g data viettel tháng 7gb 25k, total 125k
linhbe789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hungcxn mobi sóng hơn yếu trước em dùng song cũng phải chuyển sang viettel vì về tới quê là coi như mất sóng luôn ý từ đó không bao giờ có dùng mobi luôn . chuyển sang mạng viettel .
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hungcxn sao vietel 25k duoc 7GB vậy ban
hungcxn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@linhbe789 CHẮC DO QUÊ BẠN,CHỨ MÌNH XÀI MOBI XƯA GIỜ CHƯA BAO GIỜ MẤT SÓNG,NÊN XÀI VÔ TƯ
hungcxn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuongdt12 MÌNH MUA SIMDATA D900 NHA BẠN
hthmobile
TÍCH CỰC
5 năm
Nên dùng trả trước
thuy coii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hthmobile giờ dùng trả sau cũng ổn mà gói 100k 1000p gọi nội mạng ok mà
Dahaka321
TÍCH CỰC
5 năm
@thuy coii vấn đề là nhiều người gọi app, ít người dùng truyền thống
hthmobile
TÍCH CỰC
5 năm
@thuy coii Gọi gì hết 1000 phút đâu, gọi nhiều thì dùng messenger, zalo.
1 năm rồi m chỉ xài nạp có 100k cho gọi, toàn dùng app gọi tốn 3g hoặc wifi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019