Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] iPad cho công việc, học hành, các bạn đã làm thế nào?

cuhiep
13/3/2011 4:29Phản hồi: 530
530 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Về chủ đề chính thì theo ý mình là:

Nếu bạn đã có 1 laptop/desktop tốt, tự kiếm ra được tiền và muốn sử dụng tiền thừa đó để mua 1 cái iPad? Nếu bạn thực sự thích iPad và ko có việc nào cần tiền hơn thì tại sao ko chứ?
Nếu bạn có 1 laptop/desktop vốn đã cũ, thì mình nghĩ bạn nên ưu tiên hơn cho 1 chiếc laptop tốt hơn nhiều hơn. Có nhưng thứ iPad tiện lợi hơn laptop thiệt nhưng tiện lợi hơn đó chỉ 1 ít, những việc đó laptop vẫn có thể giúp bạn. Tuy nhiên rất nhiều việc mà nếu bạn chỉ có cái iPad, bạn sẽ phải vò đầu bứt tóc.

Vấn đề chỉ như vậy nhưng nhiều bạn ở trường hợp sẽ cảm thấy rất day dứt khi nghĩ rằng mình mua 1 món đồ mà ko giúp ích được mình thật nhiều. Và vì vậy bạn sẽ cố tìm cớ thuyết phục bản thân về sự hữu dụng của nó... Bản thân mình cũng bị vậy nhiều lần rồi, chưa mua thì thèm thuồng, nghĩ rằng có nó mình sẽ làm được thế này thế kia. Mua về thì háo hức nghịch này nghịch kia. Được 1 tuần thì bắt đầu dần thấy chán, và các tính năng chính mà mình dùng để thuyết phục bản thân mua món đồ đó lại hầu như ko dùng. Ví dụ như cái laptop đầu tiên, mua vì nghĩ nó giúp mình linh hoạt hơn nhưng thời gian đó lại toàn để 1 góc vì lúc đó chưa có nhu cầu xách đi xách lại nhiều. Mua 1 cái macbook để thử mày mò về đồ họa chơi nhưng rốt cuộc cũng chỉ dùng duyệt web+ xem phim 😁. . . Sự thực là phần lớn trong các trường hợp của chúng ta, những nhu cầu đó có thể đều có những cách giải quyết đỡ tốn kém hơn. Vì vậy mình nghĩ cái nhu cầu lớn nhất chính là thỏa mãn bản thân. Dù rằng mọi người luôn tìm cách tránh né thừa nhận nó. Bây giờ ta ăn ko phải chỉ để chống đói, mắc ko phải để chống rét thì mua iPad ko chỉ để cho những nhu cầu học tập công việc thì có sao? Nhưng quan trọng là phải cân đối với điều kiện hiện tại của mình.
Ha ha Chuẩn men, công nhận mãi mới có người nói lên được sự thật..... Ipad với chả Iphone, thậm chí cả những món đồ khác khi chưa mua về thì thèm mà mua xong rồi thì... dùng toàn những chức năng mà trước đây mình đã dùng hàng tỷ lần. Mình làm về đồ họa, dựng phim... tính trong đầu phải mua card VGA khủng để làm .... cuối cùng oánh game là phát huy công dụng nhất còn 2 cái chính đáng ra phải sử dụng nhiều nhất thì nó lại sử dụng card VGA một cách RẤT TẦM THƯỜNG.... nói chung cân đối ngân sách mà mua thôi đừng chạy theo quảng cáo của các nhà SX... thực tế nó không được như thế đâu..
mackiller
TÍCH CỰC
13 năm
Ipad có thể sử dụng như một thư viện tra cứu thông tin, bằng phương thức lướt xoay vuốt , như bạn tra cứu thông tin trên quyển sách, xem tài liệu. Bên cạnh đó giúp bạn lướt web duyệt mail, xem demo bản thảo, thuyết trình ý tưởng, lên lịch sắp xếp thời khóa biểu
Riêng laptop tất nhiên bạn cũng có thể là dc như thế, bạn có thể dùng để làm việc như lập trình, thiết kế, soạn thảo văn thư, gửi file tải chương trình, mô phỏng dự án, ... Nhưng hơi bất tiện hơn so với iPad khi bạn muốn tra cứu , học ngoại ngữ, xem thông tin nhanh...
Nói chung cả 2 đều có thể dùng với khả năng tùy biến sử dụng, chứ không nhất thiết IPad cho giải trí hay Laptop cho công việc.

Ví dụ: Bạn đang dùng Orcad để thiết kế mạch điện tử trên laptop, sau đó lập trình vi điều khiển, nhưng mỗi lúc cần tra cứu lại thông tin datasheet một linh kiện nào đó thật là nhọc nhằng khi chuyển qua lại của ct làm việc và xem thông tin tra cứu, nếu có thêm Ipad làm việc tra cứu thì công việc quả là thuận tiện.
Ở phần comment có đoạn
, nó là gì vậy các bác ?
Đó là đồ chơi tuyệt vời! Nhưng không phải cho sinh viên nghèo như em. 1 con android e đã nhịn hàng tháng rồi.
hocchoipalm
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình nghĩ bạn phải hình dung chính xác mình cần làm gì ( hoặc sẽ cần làm gì ), sau đó xét xem ipad có đáp ứng được nhu cầu không. Theo kinh nghiệm của mình thì chắc chắn là ipad thích hợp cho giải trí hơn là học tập, bạn là sinh viên thì nên dùng laptop win là hay nhất. Hơn nữa, dùng đồ của apple, bạn phải tốn nhiều chi phí và thời gian để tìm phần mềm, phụ kiện...hay đơn giản là chỉ để tìm hiểu cách sử dụng các tính năng của nó. Chúc bạn có lựa chọn chính xác !
Theo mình nghĩ Ipad ko bao giờ hoàn hảo cho mọi nhu cầu, vậy nên mọi người cần gì phải tranh luận quá nhiều. Hãy trả lời câu hỏi được nêu ra theo chủ đề của Topic, dựa trên nhu cầu của bản thân mình là đã giúp đỡ cho các bác khác nắm rõ vấn đề nên hay ko nên dùng rồi.

Như mình trước đây hay đi lại vì công việc, mình thấy Laptop thật tuyệt và đã dùng hơn 10 năm nay và đi qua khoảng 4 e laptop. Nhưng nay ít đi lại, cả ngày nhìn màn hình hơn 20 inch rồi, nên laptop lại trở nên ko cần thiết nữa. Điện thoại thì check mail lướt web cũng được nhưng nó quá nhỏ, nên mình mới dùng thử qua ipad thì thấy nó thật tuyệt vời. Từ chuyện tham gia cuộc họp hay hội thảo, cần note gì là ok, cần giới thiệu hình ảnh là có, đến việc check mail, lướt web, giải trí, pin dùng thoải mái cả ngày, đi lại thì ko phải xách nặng nề. Về nhà xong mọi việc, trời rét chui chăn ấm nếu có nhu cầu vẫn có máy dùng mà ko phải tha cái laptop vào. Khi nào đi du lịch thì cầm theo thấy quá tiện chứ ko phải tiện nữa.

Vậy nên mình thấy đổi từ laptop sang Ipad đối với mình hoàn toàn là phù hợp. Đợi ae nhập ipad 2 về giá hợp lý thì lại mua dùng.
Em đồng ý với bác, bạn đưa ra câu hỏi này là sinh viên và đã có máy bàn ở nhà rùi, em thì ko học ngành kiến trúc mấy cái code hay vẽ đủ thứ thì em ko tham gia bàn luận. Nhưng các công việc yêu cầu nặng hay giải quyết các bài luận thì đã làm ở nhà và cái đấy thì có máy bàn làm rùi. Nếu cần di chuyển, present hay họp nhóm thì việc xách cái ipad với cái laptop thì ipad nhẹ nhàng hơn nhiều chứ. Bởi khi ra ngoài thì là sinh viên dù có check mail và trả lời cũng ko cần thiết phải trả lời dài ngoằng như 1 bài luận nên phần viết văn bản của ipad cũng ko đem lại quá nhiều bất tiện:p. E cũng kết ipad đang đợi bro nào lên đời ipad 2 thì để lại giá thơm cho sinh viên nghèo tụi em đây =,=
Mình thấy rất nhiều bạn nêu ra ý kiến là dùng iPad để sử dụng các tiện ích văn phòng, soạn văn bản, làm slide, present. Mình chỉ thắc mắc là các bạn có thể dẫn chứng cụ thể xem bạn là đã viết được cái report nào, hay làm được cái slide nào rồi chứ như mình, lôi ra định dùng type được vài chữ rốt cuộc cũng chán chả muốn làm nữa, để đó tối về nhà ôm laptop mà làm cho nó lành.
Với lại các bạn dùng ipad output ra projector thế nào vậy?
hiphopboy
TÍCH CỰC
13 năm
Công việc marketing nếu chỉ yêu cầu làm việc trên bảng tính, văn bản... và trình chiếu ảnh demo cho khác hàng để tiếp thị sản phẩm thì iPad ok, còn nếu công việc cần những phần mềm chuyên dụng để cài vào thì iPad ko phải là lựa chọn của bạn 😃
thế có bác nào bàn tới cái chuyện văn hóa xài iPad, iPhone chưa....?

Nó có thể làm cho con người nhìn sang trọng hay chỉ là 1 thằng khoe của... cái hay ở đây là iPad hay iPhone không chỉ là công nghệ mà còn là thời trang... vào quán cafe có thêm cái iPad hay iPhone nhá nhá bà con cũng giống như khoát lên người 1 cái áo choàng lộng lẫy... ễ... đừng nghỉ đó là sang trọng... rẽ tiền đúng hơn... nhưng nếu 1 doanh nhân loay hoay với 1 xấp hồ sơ hay hình ảnh làm ăn mất cả giờ đồng hồ thì sự xuất hiện của iPad, iPhone là vị cứu thế...

Đ/v người VN thì như thế nào? không cần đi xa, đảo 1 vòng Cafe Windows 3, 4, cafe Highlands... cái văn hóa khoe của là chủ yếu chiếm thị phần 95%, nào là Angry Bird, Facebook... để bắt gặp 1 người đang loay hoay tra cứu công việc thật là khó ghê...

Mình thích iPad lắm vì nó rất hữu ích cho mình trong c/v Tattoo... nhưng ngại lắm mang vào quán vì sợ ai đó nói mình rẽ tiền...

Ai nói mê công nghệ thì phải xài iPad, Iphone... nó có gì mà vọc đâu... download vài cái soft hay game... vuốt tới vuốt lui... dân công nghệ chơi khoảng 30p là chán...
oldbaby
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn có đk thì bạn gỉai trí, còn ko thì ko nên suy bụng ta ra bụng người. bạn có ở với ngta ko hay chỉ thấy mỗi lúc đó rồi vội kết luận ngta chỉ biết chơi game, giải trí ko phục vụ công việc. mà cho dù có chơi thì ngta cũng có quyền mà. có thể ngta làm việc mệt mỏi thì mua ipad giải trí cũng ko đc sao. Tại sao lại có những người ko đc bằng người khác thì lại ghen tị đố kị rồi nói xấu người khác. Ko lẽ người có điều kiện ko đc giải trí mà phải sống khổ cực như những người khố rách áo ôm àh? Thế thì cày để làm gì? làm nhiều => chơi nhiều => xài nhiều => làm nhiều ... Người khác chê vợ bạn xấu thì bạn bỏ để cưới vợ khác àh? còn nếu mình rẻ tiền, bèo, nghèo mà thực tế thì chịu đi. chứ con gà mà đòi thành con công sao?

Mình nghĩ chủ đề này ngưng đc rồi đó. chúng ta bình luận sản phẩm chứ ko nên bình luận cách sống, lối sống của người khác.
blueye
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiện nhất là chơi cá độ đá banh. I love it!
"iPad cho công việc, học hành, các bạn đã làm thế nào?"
Làm thế này :sleep: :bounce:
iPad không dành cho công việc và học hành đâu ạ! Giải trí là ý nghĩ cuộc đời iPad😁 bắt nó làm việc khác vừa khổ chủ vừa khổ máy.
oldbaby
ĐẠI BÀNG
13 năm
ai cảm nhận đc gì thì nhận điều ấy. ai ứng dụng đc gì thì dùng nấy. và khả năng vận dụng của từng người cũng sẽ khác nhau. Tốt nhất là cần để làm gì thì ra dùng thử xem có phù hợp hay ko rồi quyết định mua hay ko mua.

Đóng topic này thôi cuhiep ơi!
Japan``````````````````````````````````````` 17260-Japan-Vilagito-1-3-1920x1200-1.jpg `````````````from ipad
Cak3u0t
TÍCH CỰC
13 năm
theo mình thì bạn nên mua 1 con netbook
vừa nhỏ gọn
vừa phù hợp túi tiền
mà chức năng thì như laptop
pin xài còn đã hơn
phù hợp trình chiếu ppt
Đề nghị admin đóng topic này lại thôi. Chủ đề chính bắt đầu được khai thác quá lan man, và những lời lẽ hết sức THIẾU TINH TẾ.

Hay admin vì mải mê mẩn em Ipad 2 mà quên kiểm duyệt nội dung.
Để Topic này lại bàn tán cho vui chứ... đã có xung đột gì đâu?

Nếu mình có tiền thì cũng mua thôi 😁
Em là quản lý một nhà máy sản xuất, em dùng những app của iPad để phục vụ việc quản lý xuất nhập hàng, tính toán, sổ sách, quản lý nhân sự, nhân công, vật tư, tài chính... tất cả đều được Sync nên công việc không sợ bị thất thoát tài liệu hoặc có vấn đề. Hiện tại em đã mua thêm một con iPad nữa cho cô Văn phòng kiêm thư ký, mọi chuyện đã được tiến triển hơn cả mong đợi của em.
Đúng là  đã thay đổi ta theo hướng tích cực hơn.
Nếu bạn này chưa có desktop thì mình khuyên nên mua 1 chiếc lap, còn đã có thì dĩ nhiên nên xài 1 chiếc ipad. Mình cũng là dân marketing nên 1 chiếc ipad là đáp ứng gần hết các nhu cầu.
Thân
Ghins
ĐẠI BÀNG
13 năm
các bác tranh cải nghe thấy mệt wá....
Bi giờ "Có Tiền - Có Quyền" Đừng "đá đểu" nhau về cách sống, khoe mẻ hay j?mệt người!
Bạn có tiền, bạn muốn giải trí chủ yếu thì bạn mua.Vậy thôi!
Theo mình nghỉ, 1 bác đã có tiền để mua Ipad thì chắc là bác ấy đã có Laptop, hoặc ko có thì chắc cũng đủ tiền mua thêm cái Laptop nữa!
Đây là minh chứng rỏ ràng nhất cho việc "Có Tiền - Có Quyền" http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2011/03/thue-nguoi-pha-nat-sieu-xe-lamborghini-gallardo/
netbook là lựa chon number one,ipad hay table nói chung không thể thuận tiện cho học tập (nếu không muốn nói là rất chuối) khi làm việc "ofice" nếu bạn nào chỉ đọc tài liệu thôi thì cũng chấp nhận được, table nói chung chỉ nhẹ gọn thôi. không thể bằng netbook.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019