[Hỏi Tinh tế] iPad mới có cần phải làm màn hình tràn viền?

Hassler
16/10/2018 10:8Phản hồi: 313
[Hỏi Tinh tế] iPad mới có cần phải làm màn hình tràn viền?
Đợt này thấy các tin đồn cứ rần rần về vụ iPad mới với viền benzel mỏng hay làm kiểu tràn viền với face ID này nọ. Nhưng thực tế việc sử dụng một thiết bị nặng như iPad có cần phải làm viền siêu mỏng như vậy không?

Với mình việc dùng viền ở mức của bản iPad 10.5 inch là đã rất ổn rồi, nếu có thì chỉ là bỏ nút home và thêm Face ID vào là ngon.

Mình chắc là cũng có nhiều bạn sẽ có quan điểm giống mình bởi nếu việc dùng viền quá mỏng sẽ rất khó để chúng ta có thể cầm nắm iPad, nhất là trong khoảng thời gian dài. Với trọng lượng khá tối ưu của iPad 10.5 là gần 500g, nếu sử dụng thời gian ngắn thì OK, nhưng thời gian dài nếu ta không có chỗ nắm cho chắc thì hẳn sẽ rất là mỏi và oải khi cầm trên tay.

Các bạn nghĩ thế nào về vấn đề này, share vào comment nhé 😃

313 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn tràn viền hơn. Tận dụng hết diện tích hiển thị
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@BaroTo Đẹp nhưng sẽ bất tiện trong quá trình sử dụng. Nên để hai cạnh đủ chỗ để cầm nắm, mỏng tầm 5-7mm đc rồi.
3d8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenpr089 Từ lúc anh Job tèo méo tin ai trong Apple nữa.
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
@BaroTo Sẽ bất tiện khi sử dụng vì chắc toàn chạm cảm ứng..
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
@duckvy nhưng sẽ thêm phụ kiện ốp để tăng diện tích 2 bên cho dễ cầm nhé b =)) ez tiền
Hiện tại đang đẹp rồi, không cần tràn viền. Cầm chắc hơn
@Hassler Ipad to nên để trên dứoi dày xiu dễ cầm, mỏng hai cạnh là dc rồi
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Chơi game thì không cần 😃
vn2602
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Huy Hào để trẻ tập với tính cẩn thận chứ bác làm thế mình thấy k ổn lắm.
Huy Hào
TÍCH CỰC
5 năm
@vn2602 Mình không biết lâu dài thế nào chứ hiện tại chưa thấy ảnh hưởng gì. Tại vì sgk viết được 1 lần là hết nên mình tải sgk về iPad cho nó ôn lại cho tiện. Thật ra học trên iPad bằng Pencil thấy nó cũng chẳng hứng thú gì.
Poweramp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo mình nghĩ ipad ko cần làm mỏng viền trên và dưới, cần làm mỏng thêm viền 2 bên là oke rồi
@Poweramp Thật ra thì tràn viền có thể không cần thiết, nhưng nó sẽ thể hiện sự thiết kế đỉnh cao của hãng. Kiểu ta đây sẽ làm được tràn viền, bởi vì tràn viền có thể bất tiện, nbuwng rất khó để đưa ra một thiết kế như vậy.
simhoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Poweramp tôi thì k hiểu bạn cầm máy như thế nào. tôi thấy có người cầm ngang, có người cầm dọc. cũng lại có rất nhiều người xoay máy liên tục. nên nói như bạn thì chỉ phù hợp với thiểu số, hoặc ít nhất không phải là tất cả mọi người.
nên theo tôi không tràn thì thôi. tràn thì tràn đều.
Poweramp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@simhoang Thế nên tôi mới nói ngay từ đầu" theo mình nghĩ" nó là ý kiến cá nhân của mình như vậy
Tràn viền làm máy nhỏ hơn thì càng tốt. Chỉ mong có giải pháp cầm nắm ko bị chạm lung tung thôi.
@Blitzwaffen Nếu màn đang 4 in cho lên 5in thì to hơn thấy rõ. Nhưng nếu 14in lên thành 15in thì khác nhau k đáng kể. 49in mà lên 50in thì gần như không thể nhận ra.
Bởi vậy con Tab 10in mà giảm đi mỗi chiều vài mm thì không phải quá khác biệt trong khi lại khó cầm nắm, chưa kể rơi là xđ tạch màn vì màn càng to càng dễ vỡ.
viền càng mỏng, cầm nắm sẽ làm nhát tay, vì sợ chạm vào phần hiển thị. Viền 2 bên như PRo là mỏng quá rồi, Bỏ nút home cũng là một cái Buồn. Vì bản thân không thích X nên nghĩ ipad mà vuốt như X thì cũng hơi buồn tập 2 =)))
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@thaido_design Bạn có sài ipad chưa ? Vì ipad cũ bạn chạm vào viền nó cũng kg tính là cảm ứng nhé , kiểu vô tình chạm
@Longshy mình có dùng ipad rồi ạ, từ ipad 1-2, Mini 1-2, Air1, Pro 9.7 và giờ là 10.5 sau khi dùng với Pẻncil ạ. Vấn đề là mình đang nói tràn viền hết ra, thì cảm giác cầm sợ chạm vào phẩn hiển thị, và như một số anh em cmt trong topic này là lúc chơi game thì sao ?
Jakee
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaido_design Tóm lại là cứ đợi nó ra máy thực tế rồi biết. Cái chuyện chạm vào màn hình do viền mỏng ai cung thấy thì đương nhiên Táo nó cug biết. Giờ cứ đợi xem giải pháp của Táo là ntn thôi. Cái topic này đưa ra hơi thừa rồi, vì đã có sản phẩm thực tế đâu mà biết
@Jakee như cái trackpad trên mac 2k6 và 2k7 sợ bị chạm vào, cuối cùng có đâu.
thieuvcu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng 10.5 thấy ổn lắm rồi.
Có 2 viền trên dưới cầm máy khi chơi game thoải mái hơn hẳn.
Cứ để như cũ. Cần điểm tựa
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
Nên làm nhẹ và thật mòng để còn dễ cầm nắm như hồi xưa mới ra iPad Air cũng viền mỏng hơn ipad 4. Mà nghe đồn là sẽ mỏng thật
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
@hoabanglang126 mình cũng ko xài bao, nhưng mà cam lòi thì phải xài bác
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
@hoabanglang126 nghi cái camera giống iphone 8 4.7 inch quá
@ken1435 móe.. ác mộng :-s từ 7 lên 8 thoy ư.. :-ss
@ken1435 ken1435
ĐẠI BÀNG
16:17 hôm qua
@hoabanglang126 mình cũng ko xài bao, nhưng mà cam lòi thì phải xài bác
.
2 chuyện là ko lin wan hã ;]] ko xài bao; còn đt cam lồi thì xài =]]
ninh135790
TÍCH CỰC
5 năm
mình nghĩ không nên chỉ cần mỏng vừa phải thôi, vì nó nặng hơn điện thoại, lớn hơn nên khi cầm 2 tay hoặc 1 tay sẽ cần phần viền để tỳ tay giữ mới chắc được
Giảm là tăng đc inch nếu chiếc máy cùng kích thước. nên giảm đc là tốt. Muốn tràn viền hơn
Thiết kế ipad chuẩn mực rồi, vấn đề ở đây là có thể nhẹ hơn được không 😔(
@zer0_7 Vâng phải thay công nghệ pin thôi
@Hunglong96 Mỏng nhẹ hơn thì cầm nhẹ quá cũng ko đã tay bác ạ, lúc combo LQ lỡ team fail thì còn đập cho đã . Kakaka.
@thaido_design Vẫn nên nhẹ hơn nếu tầm dưới 200g thì đỡ mỏi tay bác ạ
@Hunglong96 Mình đang dùng con 10.5 và ốp UAG cầm nặng quá, do tiện cắm cây bút, mới đổi qua combo Zagg rugged messenger cho tiện, ốp rời với bàn phím. Làm việc nhanh lẹ, game thì tháo nhẹ là ra. Cơ bản là nặng vừa nặng quá lại hại anh em . 😃
nên làm

nhìn đẹp hơn, hiện đại hơn.

nhưng xác định là đắt hơn.

Trc đây iPad chỉ rơi khoảng giá 300-500 đô, nhưng bây h iPad cứ tính theo 800-1000 đô 😆 khó với quá
kungvn
CAO CẤP
5 năm
@tobe2405 Thì nó có thường vs pro mà. Cái thường còn rẻ hơn giá ipad hồi đầu
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
@tobe2405 Thì mua iPad thường đi bác, có 329$ thôi, nếu nhu cầu cũng thường thì mua iPad thường là ngon rồi
MrHải999
TÍCH CỰC
5 năm
Nên chứ.như vậy mới có điểm khác biệt để đi khoe
@MrHải999 bác muốn khoe thì chỉ cần cầm cái ipad ra là người khác biết rồi =))) còn mua để khoe mà khoe không tới lại Căng lắm.
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
Đang dùng con pro thấy viền thế là hợp lý rồi không muốn mỏng quá. Mình củng thích Touch ID hơn vì quay hướng nào củng bấm phát là xong.
@Thạch 42 thêm vân tay, vân chân 😁 là thật ngon lành. 😃 ko biết sao, mình ko khoái vụ bỏ Home chút nào Pro ạ.
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@thaido_design Trên Ipad thì vân tay thấy dùng ngon hơn. Chắc bác hay để ipad ở xa để xem rồi dùng chân mở khóa hay điều khiển à :D
@Thạch 42 Trời lạnh là vân tay bấm không ăn rất bực mình. :D FaceID trên ipad mới nghe đồn quay chiều nào cũng được mà :D
MangoMan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Việc cầm thiết bị dễ dàng hơn.. Đừng nên tràn viền
Nếu viền quá mỏng thì lúc cầm chơi game dễ chạm lung tung. Nên như hiện tại là quá ổn rồi
Elnino242
TÍCH CỰC
5 năm
@Hero of Newage Nói như thế điện thoại cũng éo nên tràn viền, trong khi đt tràn viền đầy mà có ai phàn nàn đụng vhajm gì khi chơi game đâu
Làm tràn viền để bán đc nhiều phụ kiện hơn .
Jakee
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthuvc cho hỏi nhẹ xem phụ kiện nào vậy ????
s60v3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp, gọn. Mong bác Cook ra iPad tràn viền
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
@s60v3 Chờ cái ngày mà iPad giá rẻ cũng tràn viền luôn thì ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế