[Hỏi Tinh Tế] Khu vực bạn ở đã áp dụng phân loại rác thải chưa?

Nam Air
6/11/2017 8:24Phản hồi: 76
[Hỏi Tinh Tế] Khu vực bạn ở đã áp dụng phân loại rác thải chưa?
Hôm nay mình nhận được thông báo là rác sinh hoạt của người dân trong khu vực mình ở khi đem bỏ cần được phân loại làm 2 thứ, đựng trong 2 bao riêng biệt: Chất thải rắn sinh hoạt hữu cơ và chất thải rắn khác.
Cá nhân mình ủng hộ việc phân loại chất thải này, nó sẽ góp phần rất lớn trong việc bảo vệ môi trường, giúp việc xử lý rác thải dễ dàng hơn, thuận tiện hơn.

Hiện nay nhà mình chỉ dùng 1 thùng rác chung cho các loại rác, mình sẽ trang bị thêm 1 thùng rác nữa để hợp chuẩn khu vực mình ở

Cụ thể:
Chất thải rắn sinh hoạt hữu cơ
như thực phẩm, thức ăn thừa, lá cây, cỏ, rau củ quả, xác động vật vv cần được đựng trong bao rác màu sáng
Chất thải rắn còn lại như bùn, đất cát, bao bì, bao nilon, sành sứ, giấy bạc, giấy ăn hộp xốp nhựa, tả, cao su, lưỡi lam, vỏ dừa, sầu riêng vv cần được đựng trong bao màu tối

Trích thông báo của UBND phường

tinhte-phan-loai-rac-2 -3.jpg
Mình nhắc lại là mình rất ủng hộ việc phân loại rác thải, nó sẽ giúp thành phố và đất nước của mình được văn minh, tiên tiến hơn. Tuy là hiện nay chỉ mới phân 2 loại chứ không phải là 3 hay 5 loại như một số nước tiên tiến khác, nhưng như vậy cũng là một bước tiến tốt rồi, có bước 1 thì mới bước được bước 2 bước 3 chứ, đúng không anh em!

Rất mong trên đường phố sẽ sớm xuất hiện các thùng rác công cộng có nhiều hộc để phân loại rác như ở nước ngoài, việc xuất hiện các thùng rác này sẽ giúp ý thức người dân ngày càng tăng cao trong vấn đề phân loại rác.

Đất nước là của chúng ta và con em chúng ta, hy vọng mỗi người đều góp một tay để làm nó ngày càng đẹp hơn.

Chỗ anh em ở đã áp dụng phân loại rác chưa?

Quảng cáo

Nguồn hình: Cover, hình cuối bài
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có rồi, rác sinh hoạt thì được bỏ xuống sông, rác hữu cơ xxxx thì được thải xuống ao để nuôi cá dồ ....
Lần đầu tiên m nhìn thấy là trog video mod Vy lúc ở rừng tràm, cọ...jj ý @zyzy1908
Nhưng cx chỉ tạm bợ th, chưa phải thùng
@ĐứC Nhữ Đaik tui rất muốn bảo vệ môi trường !
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Để em cho bác gợi ý: sử dụng xe máy điện thay xe chạy dầu diesel, xăng...
tuanboxit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chưa áp dụng, nhưng nhà mình có nuôi heo nên cái nào heo ăn đc thì cho vào xô còn lại cho vào thùng rồi bên thu gom rác họ hốt.mình ở tp Đồng Hới,Quảng Bình
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ủ rác hữu cơ với rau muống ruộng trước nhà để nuôi giun cho gà ăn, còn đồ khác vứt vào bao bố theo từng loại riêng bán ve chai mỗi lần cũng được chục ngàn à 😃
Klq: vừa update bản app tt mới, vẫn cái lỗi đó😁
dungtri04
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gì chứ cái này ở VN khó làm lắm bởi người dân chả có ý thức vứt rác đúng chỗ chứ đừng nói đến phân loại. Thêm nữa, trước gần chỗ mình làm cũng để mấy thùng rác phân loại (2 màu) nhưng rồi ngồi coi thì ông thu gom rác hốt cả 2 thùng cùng đổ vào xe rác. Hài vãi hehe
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@dungtri04 đáng buồn nhưng đúng là vậy, xem phim thấy HQ người ta phân ra làm 5 loại ý
novavn
CAO CẤP
6 năm
@dungtri04 Khó cũng phải làm thôi, lúc đầu cái gì chả khó. Tây nó văn minh cũng từ lúc ngu đần tối tăm. Mình không làm thì 1000 năm nữa vẫn vậy.
Nhà nào làm được chuyện này mình bái phục
GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng mong là người ta làm theo nhưng mà chắc lại giống như cái 3r ngày xưa thôi
novavn
CAO CẤP
6 năm
Mấy cái này thì phải lãnh đạo kiểu Park Chung Hee hay Lý Quang Diệu mới làm được. Mấy bác nhà mình toàn làm cho có dự án giải ngân vài hôm sau không ai theo thì lại đâu vào đấy. Đã làm thì phải quyết tâm 😃
Cbị có rồi, 4 năm nữa, m ko thể chờ để lần đầu được vứt chai thủy tinh vào thùng.
Thaistreetz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cam đoan với mod là ở VN chưa ở đâu có phân loại rác thải tại nguồn, có lẽ khu mod ở là nơi đầu tiên. Đây cũng là vấn đề khiến cho việc xử lý rác thải ở VN trở nên khó khăn và chỉ có các công nghệ xử lý rác nghiên cứu trong nước mới đáp ứng được tính chất rác thải sinh hoạt của VN (rác hỗn hợp). Chính phủ VN từng đầu tư khá nhiều dự án xử lý rác thải sinh hoạt bằng các nguồn vốn tài trợ từ nước ngoài (chủ yếu là ODA). Tuy nhiên những dự án này sử dụng công nghệ của họ (nước cho vay vốn) và đến thời điểm hiện tại tất cả các dự án đã đầu tư đều thất bại thảm hại.
Chắc chưa =)))
anta6262
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tp Thái Nguyên đang áp dụng thí điểm ở một số phường trung tâm, hỗ trợ dân 3 thùng rác vs túi rác 3 màu tương ứng để phân loại rác. Trên các tuyến phố cũng đã thay thế các thùng rác đơn thành bộ 3 thùng rác với 3 màu, có dán chỉ dẫn để người dân nhận biết.
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
Vn đòi phân loại rác thải hả? Đợi thêm 50 năm coi sao.
@phamviet94 Tập phân loại rác là bước đầu rèn ý thức người dân rồi bác
@TACOMPUTER Bạn có biết các nư.ớc phát triển đi trước ta hơn bao nhiêu năm không. Với lại n.ước ta độc đả.ng nên quan li.êu tha.m nhũ.ng tư lợi cá nhân. Lợ.i íc.h nhó.m nhiều. Chậm là phải
@luongngocanh92 Cái này mình ko dám bàn, chỉ nói là đại đa số vẫn quan liêu, cứng nhắc, chậm tiến, bảo thủ... nên nước ta chậm là đương nhiên.
Noname100
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở đây chất thải phải là chất rắn rồi mà phân 2 loại: chất thải rắn sinh hoạt - chất thải rắn khác (đau cả đầu), phía dưới Thông báo lại là chất thải sinh hoạt - chất thải khác, chẳng còn rắn rết gì hết ???
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khu mình thì vẫn chưa phân loại ( Chắc do nhiều thành phần tạp nham quá 😁 ),

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019