Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Làm sao để backup điện thoại 256GB lên laptop ổ cứng chỉ 128/256GB?

Nam Air
15/11/2017 4:58Phản hồi: 149
[Hỏi Tinh Tế] Làm sao để backup điện thoại 256GB lên laptop ổ cứng chỉ 128/256GB?
Hiện nay các điện thoại flagship phổ biến đã có bộ nhớ trong 64GB, nhiều cái có 128GB thậm chí là 256GB. Vậy nếu bạn đang sử dụng 1 cái điện thoại 256GB và bạn quay phim chụp ảnh nhiều, cộng thêm chứa nhiều dữ liệu khác nữa đầy bộ nhớ máy, thì làm sao để bạn backup lại dữ liệu của máy nếu như bộ nhớ của laptop mà bạn xài chỉ có 128GB hay 256GB thôi (ví dụ mấy bạn xài Macbook hoặc Ultrabook có SSD nhỏ)?

Mình chợt nảy ra câu hỏi này khi bộ nhớ của smartphone ngày càng lớn, cũng có nghĩa là máy tính của chúng ta cần có dung lượng lớn hơn khi backup máy. Vậy thì backup điện thoại xong, chúng ta nên lưu bản backup đó ở đâu cho an toàn mà đỡ chiếm dữ liệu máy tính.

Mời anh em chia sẻ là anh em đang lưu bản backup điện thoại ở đâu, ưu điểm của cách lưu trữ đó là gì nhé? Cám ơn anh em.
Ví dụ
  • Lưu trên cloud: sử dụng dịch vụ nào, giá cả ra sao, dung lượng bao nhiêu?
  • Lưu ra ổ cứng di động: Mua ổ bao nhiêu GB là vừa, chi phí?
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buihai
CAO CẤP
6 năm
Suốt ngày TT làm khảo sát để kiếm tiền cho bọn công ty
@buihai Kiếm tý cũng đc
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@buihai Giả sử bác làm mod thì bác sẽ nghĩ ntn? Bao giờ cũng đặt vào vị trí của người ta mà snghĩ bạn ah. Có như vậy mới có fr để bạn đọc tin, tìm hiểu cn chứ!
CpT
TÍCH CỰC
6 năm
@buihai Mình cũng ghét quảng cáo lắm nhưng ko tiền thì chả làm đc cái gì. Hay là bạn tài trợ tài chính để tinhte ad free đi
@buihai member từ 2007 mà phát biểu linh tinh nhỉ.
theo bạn bài này tinhte khảo sát cho cty nào? lấy dc bao nhiêu tiền?
đang là trang chủ Tinhte.vn chứ ko phải forum, forum là một nhánh khác, nơi anh em member có quyền tự post bài. vậy hỏi bạn anh em tinhte từ mod cho tới admin server cho tới máy móc, sống bằng ji? làm việc j nói j cũng nên nghỉ tí đi. ko thấy hay ko thấy bổ ích thì đọc xong đi ra để anh em khác đọc cũng dc mà.
cacaca
TÍCH CỰC
6 năm
Em dùng 1 TB HDD, SSD dành cho ổ cài win.
Tiện cho em hỏi các bác có phần mềm nào dùng để kết nối android và máy tính windows không ạ? Nghĩa là khi e cắm cáp kết nối máy tính và điện thoại thì những tấm ảnh em mới chụp nó sang máy tính và ngược lại. Kiểu như BDM ngày xưa ai dùng Blackberry thì biết ấy ạ!
Em xin cảm ơn.
M43-nhl
TÍCH CỰC
6 năm
@cacaca Hãng khác mình ko rõ nhưng như mình dùng HTC thì hãng có luôn HTC Sync Manager, cài cái đó vào PC là OK
@cacaca Dùng iphone + mac thì tự động luôn. dùng đt , máy ảnh sony với laptop sony thì có phần mềm ( lâu quên mất ) của sony . Cắm vào , tự động phần mềm khởi động lên để xem ảnh . Htc , lg , ss... thì hình như phải bật hẳn lên . Vào phần ảnh sau đó xem thì phải ... nói chung bấm bấm mấy cái : ))
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@duyhieu07 đầu tiên lên web hãng ĐT tải về cái phần mềm cho điện thoại của bạn. Trong đó có luôn cái USB driver rồi. Sau khi cài vào Windows rồi cắm điện thoại vào, mở khóa điện thoại ra thì Win nó sẽ tự động hỏi có muốn chép sao lưu ảnh hay không. Nếu không muốn tự động thì vào My Computer sẽ thấy điện thoại hiện lên như là 1 ổ cứng, muốn chép qua chép lại gì thì cứ thoải mái.
@cacaca câu trả lời tốt nhất cho bạn:
trên máy tính bạn đồng bộ thư mục camera của điện thoại, cứ chụp hình là nó tự nhảy vào máy tính thôi, không cần cắm điện thoại vào máy tính cả, có thể dùng bất kỳ phần mềm nào: onedrive, dropbox, google photos ...
Mình dùng onedrive nên trên Windows 10 có sẵn ứng dụng photos dùng chung hình ảnh với onedrive luôn, rất tiện
Office 365 University 1.500k/4 năm
Đc 2 license bộ Office + 10.000GB
@yudhoyono Mình nhập thẻ vào nó cứ báo sai ! Cho mình hỏi thẻ VÍSA của Standard Charter có xài được không ? Bạn đang dùng thẻ gì có thể cho mình thông tin tên ngân hàng loại thẻ được không ?
@nhocvip_kute27 Thẻ VISA Credit HSBC
@hieuvn12 Không biết có gì mà gmail những 376MB vậy
phuongnn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình lên mây sống được mấy năm rồi !

Máy désktop ở nhà quanh quẩn 256GB thôi !

Di động thì cũng chỉ 128 đổ lại ! Không cần nhiều !
Phuc&Fanta
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái này là [Tinh Tế Hỏi], nhỉ 😃
longtranchau
ĐẠI BÀNG
6 năm
http://osxdaily.com/2016/03/04/backup-iphone-to-external-hard-drive-mac/

Dành cho bạn nào chưa biết cách lưu trữ ở ổ cứng gắn ngoài 😁 mình vẫn đang lưu theo cách này
Mình toàn chơi backup full Android bằng TWRP rồi up lên cloud, khi nào cần thì download về cũng mất khoảng 30' 😁

Trên đt thì dùng Titanium Backup backup app + data lên Google Drive luôn :D

Xài android khổ vậy đó 😔
Mình xài ổ ssd 512 nên chẳng lo 😃 gì chứ không gian lưu trữ phải xả láng xài mới sướng. Chứ mua dung lượng thấp về nay nghĩ xoá cái gì, mai xoá cái kia để làm việc thì mệt lém
@thaihue_nh9 tại toàn chưa JAV nên không muốn nhắc đến :D
@lechien.us JAPAN ANTI VIRUS hả bác? Chắc diệt nòng nọc tốt lắm bác hỉ :rolleyes:
@lechien.us 500GB e đốt trong hơn 1 tháng, diệt nòng nọc kinh thật :p
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@quynhmatroi Chuẩn nhiều lúc JAV có cái hay phải tải về tối còn nghiên cứu chứ , mà mình toàn sài ổ rời
Nhiều thì cứ phang quả HDD cho nhanh, 2TB tầm 2 củ, mình dùng driver của google cũng 20$/năm rồi, được có 100GB hơi hẻo.
rubia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dunggrap Vậy sao không kiếm trường nào bán acc sinh viên. Lưu thoải mái. Tầm 2,3 năm lại kiếm cái mới thay vì bỏ $20/năm?
firemanvn114
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rubia Bác có bít chỗ nào hem? Zới thiệu mình với.
htc@
ĐẠI BÀNG
6 năm
@firemanvn114 đang có mấy acc google drive unlimited, bác có nhu cầu, ib nhé 😁
mua cái dock hdd 3.5 usb 3.0 giá 150k siêu nhỏ gọn,lên tiki mua ổ hdd 3.5 loại 2TB giá 1.6tr, nào backup cắm vào dock y như xài usb, tha hồ lưu giữ, của mình mình giữ mất mình chịu khỏi lên mây khói gì, mất dữ liệu có đi kiện tụi nó dc đâu. hoặc khi cần đên dữ liêu phải có mạng internet mới kéo về dx
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
@abc_8989 dock hay box bác , dock toàn trên 350k
@abc_8989 mấy cái dock và box có khả năng dễ gây chết ổ cứng do không được thiết kế các mạch điện về nguồn tốt.
@officialnguyen mình mua ngay đot sale nên có 150k thôi, kết luận là dễ gây chết chưa dc kiểm chứng, mình xài thấy bình thường,ko bị hư j hết, lúc nào cung eject tren win trc rồi hả rút usb
Chung Tú
TÍCH CỰC
6 năm
@abc_8989 Dùng cách của bác này chuẩn luôn nè, đỡ tốn kém lâu dài, mà còn tiện lợi.
Up lên cloud mà VN toàn đứt cáp, lưu mấy chục GB hay cả trăm GB lên đó đợi download về backup chắc đập máy.
@abc_8989 cách tốt nhất là backup vào ổ cứng backup lên cloud;
c2cancer
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cùng câu hỏi. Laptop của mình cũng chỉ 128 SSD.
lukyluke
TÍCH CỰC
6 năm
- Apple icloud 19k/tháng - 50GB
culy99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lukyluke mình cũng đang xài như bác ! yên tâm về mọi dữ liệu ..
Mua ở cứng gắn ngoài cho tiện. Muốn lưu nhiêu lưu.
Gachip91
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thỉnh thoảng cũng chụp hình, cũng có tải vài bộ phim HD vào đt mà xài có hết éo 32GB . Chắc do ko cập nhật kịp xu thế 😁 :D :D
nó có back up app đâu, nó chỉ lưu trữ data của app thôi
hình ảnh thì nếu quá nhiều > lưu thumbnail trên máy, gốc vẫn lên cloud
nhạc > cloud luôn, nghe tự download về

nên cơ bản máy 256gb lúc full khi backup vô máy chỉ còn 20-30gb thôi
bighug
TÍCH CỰC
6 năm
Lưu những thứ quan trọng thôi và thường thì tụi nó chỉ vài GB thôi mà
Hình và Video cho lên mây hết đi
Giờ mình post ảnh lên FB mà đường dẫn Desktop biến mất, AE giúp mình với! Xử lý kiểu gì giờ? Mình xài Macbook Pro :eek:
PS: trước hay gán phím F1 để thu nhỏ tất cả cửa sổ và thoát ra Desktop, giờ mất tiêu tính năng đó, ko nhớ ngày trước setup kiểu gì luôn! Tiện thể nhờ AE hỗ trợ o_O
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

Screen Shot 2017-11-15 at 14.08.10.png
@dark knight 918 Đó đó, giờ mình đang ko biết làm sao để hiển thị như cũ 😔
@crazysexycool1981 bạn lam theo hướng dẫn ở đây là xong nhé
https://apple.stackexchange.com/questions/208205/file-open-dialog-is-missing-sidebar-items
@dark knight 918 Chính xác vấn đề của mình là đây, đã giải quyết được qua phần hướng dẫn trong link ở trên! Cảm ơn bạn rất nhiều: mục Desktop - Document - Download thần thánh đã trở lại 😁

Screen Shot 2017-11-16 at 15.17.50.png
@crazysexycool1981 k có chi bạn. Cũng dùng Mac nên hiêu nỗi khó chịu đó hehee
khanh1810
TÍCH CỰC
6 năm
cùng câu hỏi 😔
macbook có 256, mà ổ ngoài toàn 3,4Tb lưu phim :(
khanh1810
TÍCH CỰC
6 năm
@minhvu8393 À thói quen của mình 6 nam nay r anh bạn. Thích sưu tập và download phim. K xem online bao giờ vì chất luượng k bao giờ bằng HD cả 😁
khanh1810
TÍCH CỰC
6 năm
@hung.ngomanh Mình hết tuổi xem JAV r bạn. Nhạt toẹt. Quanh đi quẩn lại cũng chỉ từng ấy tư thế... giờ thích xem những phim ý nghĩa và có chiều sâu mới phù hợp với mình 😁
14025025
TÍCH CỰC
6 năm
@khanh1810 bác giống mình, down toàn fullHD về xem, mấy cái kiểu xem online trên mạng cảm thấy nó không được nghiêm túc và xem ko sướng, nó có ghi là HD đi chăng nữa thì vẫn bị mờ với lag. Với cả mình thích xem đi xem lại nên down về lưu lại cho thích
@14025025 phim 4k bạn trữ được mấy phim đâu, stream về coi cho khỏe bạn ơi, bây giờ mạng những gói mạnh lắm rồi, rẻ nữa, nhiều gói gia đình thôi nhưng 2 người stream 4k vẫn chạy phà phà bạn à.
Mình chỉ lưu những phim thích thôi, có chiều sâu, rảnh mở đi mở lại coi vẫn không chán, thuộc cả lời thoại luôn nhưng lần sau vẫn mở 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019