[Hỏi Tinh Tế] Làm thế nào để phát nhiều nguồn âm trên cùng một máy tính

danghiep0122
10/9/2018 4:55Phản hồi: 17
[Hỏi Tinh Tế] Làm thế nào để phát nhiều nguồn âm trên cùng một máy tính
Nhà mình đang sử dụng 1 PC xuất ra 2 màn hình để xem 2 nội dung khác nhau, nên đang loay hoay tìm giải pháp để xuất âm thanh riêng biệt cho từng nội dung đó.

Nói sơ qua về máy của mình để mọi người dễ hình dung:
- 1 PC có 2 jack cắm tai nghe trước và sau
- Máy tính đã có card Bluetooth
- 1 loa Bluetooth
- 1 bộ loa đang cắm jack sau (nguồn phát âm thanh chính)
- 1 tai nghe có dây

Nhờ anh em Tinh tế hướng dẫn phương án tối ưu để có thể trải nghiệm 2 màn hình 2 âm thanh riêng biệt một cách trọn vẹn nhất

Bonus: Hình minh họa: 2 sở thích xem nó hoàn toàn không ăn nhập gì với nhau 😁:D:D:D
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko được
@daot096 Bác quá phũ 😁:D:D:D
@danghiep0122 :D
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
Tùy vào card âm thanh và vào phần mềm setup đầu ra.
Mình đã từng làm mở mpc là nghe bằng headphone để xem phim.
Mở web là nghe bằng loa trên màn hình máy tính thứ 2 cho cháu ăn cháo.
@NH Hoán Được vậy thì hay quá 😁:D
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@danghiep0122 Bạn mở cái realtek mânger gì đó lên.
Có dòng phía trên bên phải:"apprt,..) gì đó, mình không nhớ.
Đại loại có 2 lựa chọn. 1 cái tất cả các cổng xuất 1 âm thanh, 1 cái là xuất riêng biệt.
sau đó, bạn mở mpc lên, vào mục setting, phần audio chọn cổng xuất là cổng nào. Thì khi cần xem video bạn mở bằng mpc.
Còn các ứng dụng còn lại nó sẽ mặc định xuất ở cổng theo win.
Mình nhớ mang mang như thế, 2-3 năm rồi k nghịch trò này nữa.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@danghiep0122 Ah, bạn có thể tìm với từ khóa tinh chỉnh thông số MPC để xem phim bluray, hoặc xem phim HD trên trang HDVIETNAM>COM
Có nhiều bài hướng dẫn lắm, Do các bác này phải xuất tín hiệu nhiều kênh, tín hiệu chất lượng cao qua SPDIF các kiểu nên họ can thiệp rất sâu.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@danghiep0122 có hồi mình ocnf nhớ, cổng headphone mình cắm ra vào nhiều quá bị hỏng, mình còn cắm thẳng vào cổng microphone và chọn nó là headphone nó cũng xuất ra âm thanh. nhưng không hay bằng cổng headphone
@NH Hoán Bác nhiệt tình quá, cảm ơn bác nhé
theo mình biết là khó, và gần như ko thể, vì trong cùng 1 thời điểm, dù có bao nhiêu thiết bị thì máy tính chỉ hiểu 1 thiết bị là default thôi, mình ko tìm đc cách nào để 1 cửa sổ xuất âm thanh qua cổng sau, 1 cửa sổ khác lại xuất âm thanh ra bluetooth đc.
@dinhdobathi Cảm ơn bác, để kiếm cách khác xem sao
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
Quá khó, bác đầu tư con pc cùi nữa cho nó xuất riêng 1 hình một tiếng đi.
@Ethanol Có 2 phương án
1 màn hình + loa,
1 màn hình + tai nghe (hoặc loa Bluetooth)
Thấy có hướng dẫn dùng App : Audio Router, để vọc thử xem thế nào
Chơi khó vậy. Mình nghĩ cũng còn tùy với cái app mà bạn đang chạy nó có cho phép thiết lập các kênh âm thanh riêng biệt ko nữa (tai nghe, loa ngoài). Nếu app ko cho thì bó tay.
Ko được thì Kiếm 1 con điện thoại cùi (vd: GS S2 hay S3 ~500-700k) mà xuất hình ra được cổng hdmi, cắm vào mà xài cho cái màn hình kia đi bác xài thoải mái hơn (màn hình ko có cổng hdim thì dùng cable chuyển đồi từ hdmi to vga).
@quancayda Mình cũng có Lap nữa, nhưng hơi chiếm diện tích nên mới hỏi vậy thôi.

Mới tìm hiểu trên mạng thì có chỗ hướng dẫn dùng App: Audio Router
Lechinh2111
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện đây anh em cho mình hỏi. Có thể sử dụng nguồn server cũ cho máy tính bàn không?
Vì mình vừa lượm được con 750w vẫn tốt
@Lechinh2111 Dùng được, nhưng có 2 điểm trừ là tốn nhiều điện và khá nóng, nếu bạn ở khu vực nóng thì nên cân nhắc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019