[Hỏi Tinh tế] Liệu Apple có đổi Lightning sang USB-C không? Nếu có thì khi nào?

Duy Luân
21/12/2016 22:3Phản hồi: 236
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Note 3 mới dùng microUSB 3.0 nhé Admin, thay đổi từ Note 4 rồi!
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
Usb-c lấy cảm hứng từ lightning Apple ... nên apple chuyển qua úsb-c cũng có thể lắm chứ hòa nhập đám đông cùng với Android hổn độn 😃
@noupfix123 Vãi cả cảm hứng và hoà nhập

Nói như kiểu apple không phải là thằng phát minh mà là thằng xài theo bọn android vậy haha
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
@kill.applehater mình đang troll đó mà 😃 ,,, biết cũng sẻ có ng ném đá hihi
http://www.techrum.vn/threads/apple-chinh-la-cha-de-cua-usb-type-c.20854/

May là apple nó chưa thu phí usb C lâu lâu từ thiện cũng là điều tốt 😃
xjutommax
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình rất thích thiết kế của cổng Lightning, đơn giản và hiệu quả hơn USB-C nhiều.
pionguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy thi apple không khác gì các điện thoại khác!
mình thấy lightning chắc chắn hơn, đẹp hơn usb-c. nếu Apple làm cho lightning hỗ trợ cả usb 3.1 và Thunderbolt 3 như usb-c thì mình nghĩ lightning ngon hơn usb-c nhiều. bản thân mình cũng thích lightning hơn. usb-c vẫn có miếng nhựa ở giữa, cảm giác ko chắc chắn và ko ngon lắm 😃
Via Trần
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình nghĩ lighting sẽ là cái gì đó đặc trưng của Iphone nên cá nhân mình thấy họ có thể sẽ ko bỏ.
Ko nói về NỘI DUNG thì công nhận Lighting dễ CẮM nhất 😃
tuhai944
TÍCH CỰC
7 năm
Sẽ thay, vì MACBOOOK của apple cũng chơi C rồi 😁
Vớ vẩn vậy
nsontung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Một lợi ích lớn nữa của USB-C mà chủ thớt ko nhắc đến là USB-C hỗ trợ truyền tải 100watt điện. Nếu iphone chuyển qua dùng chân USB-C thì ta có thể dùng cái sạc 85w của macbook pro sạc iphone chỉ trong khoảng 20p. Quá đã so với cái tốc độ sạc rùa bò hiện tại của iphone. Ngoài ra iPhone có thể sẽ cắm trực tiếp các thanh nhớ USB-C, thẻ nhớ, ổ cứng rời như android... Quá tiện lợi.
Theo mình biết iPhone 7 đã có kế hoạch dùng USB-C rồi nhưng thời điểm đó mới chỉ có macbook 12 là có cổng này nên iPhone 7 lại tiếp tục dùng lightning. Giờ tất cả macbook đã dùng USB-C nên chắc chắn iPhone 8 cũng sẽ lên theo là điều tất yếu.
Thêm chút vụ MFi. Đối với microUSB thì Apple ko tích hợp MFi vào được chứ USB-C thì tích hợp MFi tốt nhé
@nsontung Bác nhầm, 100W là dùng điện áp 20V chứ không phải 5V nhé.
Chắc chắn và bắt buộc Apple nó phải chuyển qua thôi.
Vấn đề là cần thời gian để nó chuẩn bị,
Có thể ngay năm sau 2017 hoặc 2018.
Còn lý do vì sao Apple phải chuyển qua vì 2 nguyên nhân.
Thứ 1: Macbook Pro mới chỉ còn UBS-C
Thứ 2: Tốc độ USB-C nhanh hơn gấp 5 lần Lightning.
Từ 1+2 suy ra Apple chắc chắn sẽ chuyển qua USB-C.
Thời gian 1-2 năm.
Thiết kế của Lightning quá đẹp, ngay từ đầu các hãng ko nên nghĩ ra USB-C mà lấy Lightning làm chuẩn chung thì tốt hơn!
pmtpcmobile
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QLNN Uh! Cũng nghĩ là vậy, chỉ khác nhau cái hình dạng thôi mà, cỗng lightning đơn giản, tiết kiệm diện tích, dễ cắm, không sợ gãy chân giữa (mấy cái chân sạc 2.0 của samsung tầm 2 tháng gãy 1 lần). Xã hội cũng vậy, có nhiều thằng ngu đặt ra những cái nghị định tào lao rồi bắt người khác phải làm theo,....
apple là vua làm tiền nên chả đáng bao nhiêu nhưng cũng hút
mơ nhé, trừ khi apple thất cmn thế:p😁
Reese
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy thì khác gì tát vào mặt mấy icuồng trong này 😁
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@Reese Bác đừng quên là usbc cũng là do apple phát triển. Nói k biết ngượng mồm
Theo mình nghĩ ip nên giữ cổng lighting và đầu kia là usb c (tăng tốc độ lên)là ok
Còn macbook 3 cổng usb c và 1 cổng sạc megasafe là ok
Macbook pro 2016 các cổng usb c đều sạc đc đều đó rất tốt và hay nhưng mình vẫn thick cổng sạc megasafe hơn
@fanclubcongnghe magsafe ngon hơn nh, nhưng vì ap chạy theo độ mỏng nên cố tình bỏ magsafe😔
@nguyenfenice Mỗi cái có cái hay cái dở của nó
Vd:megasafe có đèn báo và chống "đá dây" khá hiệu quả nhưng nó cũng chỉ là 1 cái cổng sạc ko hơn ko kém lại xấu và chiếm diện tích hơn usb c
Usb c thì tốc độ cao đa năng hơn megasafe nhiều
@nguyenfenice Sao bạn kg mua mấy cái sạc usb c mà giống như magsafe vậy. Cũng tiện lỡ có gì cũng kg bị rớt máy. Cầm con pro mới nó mỏng nhìn sexy thiệt, nhưng mỏng manh quá.
@Cupertino Nó lồi ra 1 mẫu 😆 chắc không khoái lắm
@bomduc nếu đem theo cục sạc thì cứ để nó dính với cục sạc luôn. Chứ đâu cần lúc nào cũng cắm vào máy luôn đâu mà lồi nhỉ?
ronaldomu
TÍCH CỰC
7 năm
USB Type-C va Lightning cho thấy tầm nhìn Apple đang có vấn đề. Để thống nhất và tiện lợi nhất cho người dùng, em nghĩ Apple sẽ chuyển qua Type-C.
Nếu Apple dùng USB-C thì mình nghĩ nó chỉ có trên Macbook hoặc iMac mà thôi, còn với iPhone, iPad hoặc iPod thì không 😁
write dung
TÍCH CỰC
7 năm
😁 sẽ có thôi. Chắc 1-2 năm nữa. Vì táo nghiên cứu dữ lắm mới áp dụng
Điển hình là trên Macbook. Tại sao máy ra đời cuối năm này mà chip vẫn là của 1-2 năm về trc 😃 vì táo test kỹ rùi mới chiến 😃😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019