[Hỏi Tinh tế] Lý do chuyển từ Windows sang macOS

cuhiep
16/1/2018 1:2Phản hồi: 498
498 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vì ko thích xài window :v mà linux thì cũng bất tiện nhiều thứ 😁. Ko có khó khăn gì là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
magicmousehd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mac thì nhanh nhưng nó chỉ phù hợp cho 2 đối tượng chính là lập trình viên và thiết kế đồ họa trên các phần mềm adobe. còn đối với văn phòng phổ thông mà nói có rất nhiều hạn chế. Ví dụ bộ office trên mac khá tù, kết nối máy in rất khó và hạn chế, máy đời cũ còn có cổng lan để cắm dây, máy đời mới ko còn cổng lan phụ thuộc hoàn toàn vào wifi nên việc kết nối các thiết bị ngoại vi càng khó. Mà mua phụ kiện cho mac rất đắt. outlook trên mac phải cài dạng imap mới phân ra nhiều mail được nếu dùng nhiều tài khoản mà cài dạng pop3 thì nó trộn hết mail vào với nhau chứ không tách được thành các dât file riêng như bên win. Tuy nhiên nếu cài dạng imap thì luôn phải có mạng mới xem dc email và trên server xóa mail thì trên outlook cũng mất luôn. hệ sinh thái macos còn thiếu rất nhiều phần mềm cần thiết và việc *** phần mềm cũng khó kiếm hơn của win.
Tinh tướng chả thấy kêu gọi anh em kiện vụ iphone giảm hiệu năng nhỉ
@Đinh Ngọc Đức Cậu kêu gọi kiện Android và windows không làm bộ gõ TV mãi mà.
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep So sánh liên quan vãi
traiminot
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công việc bắt buộc. Cop paste là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
r0ysy0301
ĐẠI BÀNG
6 năm
có mac đâu mà lý do. xiền là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
công việc bắt buộc, cty đầu tiên đã ấn cho cái máy Mac Power G4 chậm chậm. Tới nay cũng đc hơn chục năm & có thể tự tin tuyên bố: ko Win vẫn sống khỏe
Khó khăn khi chuyển: ko biết cài app.
Averell
ĐẠI BÀNG
6 năm
cty bảo là mấy soft dùng ở cty chỉ dùng được trên Mac, và cty đưa cho con Mac. Thế là dùng.. Ctrl vs Command ngược với Win. Thế là phải tìm soft để swap. là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
@Averell Haha, Đối với người dùng Windows, việc đầu tiên để xử lý 1 việc là google "tìm soft", nhưng đối với người dùng macOS hoặc linux thì việc đầu tiên sẽ là google "how to"
Chẳng hạn như cái swap này có sẵn trong máy rồi còn cần tìm phần mềm gì nữa
Averell
ĐẠI BÀNG
6 năm
@npdong1994 😃 nó phức tạp hơn thế. Khi bạn swap bằng cái checkbox trong setting của MacOS, nó swap luôn Ctrl-tab và Cmd-tab. Thế là lúc chuyển cửa sổ thì nó lại thành chuyển tab, lúc chuyển tab nó lại chuyển cửa sổ.
Toàn bộ nhóm mình đều dùng Macbook Pro. Và những người "phải" dùng nhiều hơn những người "được" dùng. Tuy nhiên, hơn 90% phải công nhận là "Mac is not managing windows as good as Windows"
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
@Averell Vấn đề là sao, bạn cố gắng áp dụng thói quen của Windows vào macOS sau đó bạn nói rằng macOS không hoạt động như Windows.
Khi chuyển ứng dụng, cửa sổ hay "tab" thì macOS luôn làm tốt hơn đối với mình, chỉ cần phím Command, mọi chuyện được giải quyết hết.
Còn Command + tab, Command + ` hay Command + 1 2 3 4 5 gì đó chỉ cần dùng vài lần là hiểu.
Averell
ĐẠI BÀNG
6 năm
@npdong1994 Mình đang mô tả khó khăn của mình khi chuyển tu Win sang Mac mà. Mình đã cân nhắc giữa vụ học lại các tổ hợp phím trên Mac hoặc tìm cách thay đổi để giống với Win. Cuối cùng thì mình chọn cách sau bởi vì non nửa thời gian hiện tại mình vẫn làm việc với Win, mà nhớ cả 2 cách thì hơi oải.

Vụ quản lý các cửa sổ thì ý mình là theo ý kiến cá nhân của mình và của hầu hết mọi người trong nhóm, Windows có cách quản lý các cửa sổ vẫn hay hơn Mac - việc snap cửa sổ vào 1 nửa màn hình, 1 góc màn hình, chuyển từ màn hình này sang màn hình khác.... Có thể là do cả đội mình không biết cách/ không quen, nhưng dùng Mac ở văn phòng 5 năm rồi mà vẫn thế thì khả năng cao là nó ko bằng thật.
kekekelaso1
ĐẠI BÀNG
6 năm
track pad. software là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
K có mac nên k biết lý do. Khó khăn lớn nhất là chưa có nhu cầu dùng lap hay pc là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Để mình nhẹ đầu hơn. Như hôm qua cài mỗi Skype vô con X1 carbon mà cũng không được, ghét MS mấy chỗ nhỏ nhỏ này. Và máy mac đẹp, còn mấy con ngang giá thi hoặc quá xấu, hoặc quá dởm để có thể xài, nhất là màn hình. Không có khó khăn gì là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Chuyển sang Mac tới thời điểm này ngót 2 năm, thời gian đầu hơi khó chịu chút vì các phím tắt hơi khó nhớ, cách bài trí cây thư mục cũng như cách sử dụng nói chung khác nhiều so với bên Windows! Sau khoảng thời gian khó khăn ban đầu làm quen với nền tảng Mac OS thì giờ đã thấy khá quen và rất thích, ko còn nuôi ý định dùng lại Windows nữa mặc dù có nhiều thứ bên Windows dùng vẫn thoải mái hơn với Mac OS. Chuyển sang Mac OS phần vì muốn 1 chiếc máy laptop thật bền, thật đẹp, phần cũng vì muốn thay đổi hệ sinh thái, làm quen với giao diện mới, phần cũng vì đang xài iPhone, iPad, Airpods nên cũng muốn xài Macbook để tiện cho việc kết nối, đồng bộ các thiết bị kể trên :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

@crazysexycool1981 đó là vấn đề apple móc hầu bao của bạn...hehe
@tigerosxpro Nhầm, mình tự nguyện móc hầu bao để xài đồ của Apple 😁
@crazysexycool1981 thì đó là cái hay của apple đó bạn...
apple nó đâu có ép...
khi dính 1 2 phót của apple thì tự khắc bạn sẽ hiểu, ai mới dùng apple cũng nghĩ như bạn bây giờ hết.
@tigerosxpro Mình xài Macbook được 2 năm rồi, còn tablet thì xài iPad Mini từ cách đây 4-5 năm rồi chứ có phải mới xài đâu! Càng xài càng thấy bõ đồng tiền bỏ ra dù đắt hơn khá nhiều so với đồ của Windows cùng loại 😁
mình không chuyển mà mình dùng cả 2😁
Drag and drop. Drag n drop trên windows rất giới hạn, nhưng trên macOS thì có thể drag n drop hầu hết mọi thứ ở hầu hết mọi nơi.. Kết nối ngoại vi không hỗ trợ nhiều (mình dùng Hackintosh nên càng ít), có những chương trình chuyên môn không có trên macOS là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
boyandvip
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình được anh trai mình cho 1 chiếc macbook, và một phần mình thấy thiết kế máy đẹp nên bỏ qua macos dùng hẳn.. Học cách làm quen với hệ điều hành macos. là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Viết bài lủng củng vãi
Hồi dùng window tóc anh ko itd như bây giờ
nhatha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn ko có phần mềm dự toán nào được chạy trên Mac, vì thế công việc vẫn luôn chậm trễ hic hic
hoangmono
ĐẠI BÀNG
6 năm
thừa tiền. ko có là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Chameleon.
TÍCH CỰC
6 năm
Vì nhà mình có tiền. Vậy thôi. Có khó khăn gì đâu. Có máy windows nữa mà. Chiến tất là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
great_love
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vì công việc nên phải làm việc trên hệ điều hành macOS. Sau đó thích luôn!. Hơi khó kiếm phần mềm ...... là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019