Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Mua ổ cứng di động để lưu trữ phim HD

levuongthinh
6/11/2011 1:6Phản hồi: 222
222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pvb14
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nên cân nhắc giữa một số yếu tố sau:
1. Về dung lượng: Nếu để lưu trữ thì dung lượng càng cao càng tốt, nên chọn từ 2T trở lên. Nếu chỉ để copy, xem xong rồi xóa thì không quan trọng lắm.
2. Về SSD hay HDD: SSD thì đang rất đắt, nhất là những ổ có dung lượng cao. Mà việc xem phim tốc độ của HDD là chuẩn rồi, kể cả loại ổ 5.400 rpm hay phim loại 1080p cũng chạy ngon, không cần những ổ "siêu tốc" như SSD. Chỉ mỗi cái thời gian copy phim của HDD so với SSD là quá chậm thôi 😁. Nếu điểm này không quan trọng thì chọn HDD là hợp lý và kinh tế.
3. Chuẩn USB 2.0 hay 3.0: Hiện tại thì tốc độ chuẩn USB 2.0 cũng đáp ứng được. Tuy nhiên sắp tới loại 3.0 là phổ biến, tốc độ nhanh hơn và quan trọng là giá cả không chênh lệch mấy. Vì thế nếu hệ thống của bạn hỗ trợ loại 3.0 thì bạn nên chọn loại này. Nếu không thì chọn 2.0 cũng không vấn đề gì.
4. Về loại 2,5 hay 3,5: Hiện tại theo quan sát thì thấy loại 1TB trở xuống là loại ổ 2,5 inch, loại 1,5TB có cả 2,5 và 3,5 còn từ 2TB trở lên thường là loại ổ 3,5 inch. Loại 2,5 nhỏ, nhẹ không cần nguồn ngoài còn loại 3,5 thì to, nặng và cần phải có thêm nguồn điện ngoài khi hoạt động. Còn loại 1,8 inch nữa nếu bạn cần sự tiện dụng, nhỏ gọn khi mang đi mang lại.
5. Thương hiệu và mẫu mã đẹp: cái này tùy thuộc vào người dùng là bạn thôi. Mình thấy chất lượng các ổ cứng hiện nay gần như là tương đương, không thực sự có chênh lệch nhiều. Còn đẹp hay xấu thì bạn phải tự mình chọn nhé.

Một số kinh nghiệm, hiểu biết cá nhân cùng chia sẻ với bạn và mọi người.
ngokhoaisan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình nếu bạn muốn cắm trực tiếp ổ cứng vào tivi thì mua loại 2.0 thôi. 3.0 thì chưa có tivi nào nhận đc cả. Còn nếu bạn mua cả dock để cắm ổ cứng vào thì cũng ko nhất thiết mua 3.0 vì kể cả định dạng phim 3D thì cổng 2.0 cũng đủ điều kiện rồi. Mà nhớ là tivi cắm đc ổ cứng chỉ có samsung thôi nhé. Các dòng tivi khác bảo cắm đc nhưng nó ko giải mã đc âm thanh DtS đâu nhé. Chúc vui !
em sài con Western Digital 3tb dùng để chứa phim HD , sài hơn 2 năm nay vẫn chưa thấy bị gì . bác chứa phim hd thì nên mua 2tb trỡ lên 1tb ko chứa dc nhiều phim lắm đâu.
cobra4eye
TÍCH CỰC
12 năm
bác quăng bom thế, cách đây 2 năm làm có ổ 3T mà mua
Theo em bác cứ mua 1 cái Dock có 2 khay chứa ổ cứng cả loại 2.5 và 3.5 như thế cho tiện rút ra rút vào, mượn ổ của ai đó về xem cứ cắm trực tiếp và là OK, mà bác muốn mua bao nhiêu cái ổ cứng thì tùy thay thế nhanh chóng. Tất cả mọi thứ đều tiện hjhj.🆒
latlat
ĐẠI BÀNG
12 năm
tuần trước đã hỏi rồi mà táần nay` lại hỏi. hỏi j hỏi lắm vậy ...💣
down về sử dụng chất lượng hãy để lại , còn không ...

WD , hitachi.
nhocoi
TÍCH CỰC
12 năm
Up.... ai có ý kiến nào cho mọi người tham khảo, mình cũng đang cần đây 😃..
hôm trước mua cái hdd 2t cùng cái box ở bên http://khovitinh.vn/index.php?option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=34&Itemid=53
dùng thấy khá tốt. đặc biệt chép phim ở đây miễn phí luôn!
Bác này ở Kon Tum ah, ở thành phố hay ở huyện thế, hôm nào giao lưu đi
O cung hitachi 2.0 la duoc roi
Không quan tâm đến giá thì cứ chuẩn 3.0, 2TB, WESTERN NGHE NÓI BỀN...laptop mình đang dùng hitachi thấy cũng rất good, hơn 3 năm, ổ vẫn êm ru
dig31
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hitachi Touro Pro

Các bác đã thử qua dòng Hitachi chưa? Luôn đảm bảo về chất lượng mà chạy lại êm ru , em vừa làm con Touro Pro 500gb, vừa để lưu phim dùng cho con đầu HD, vừa để làm việc mà cũng đã thấy thoải mái lắm rồi. Về hình thức thì đẹp ko kém j IP4, ai nhìn cũng phải khen + USB 3.0 nữa, giờ laptop cũng nhan nhản liên kết này rồi, em nghĩ cứ chuẩn bị trước cho đón kịp với thời đại ^_^v
Touro pro.jpg
Chơi HD thì cần gì nhanh với 3.0 hở các bác. Thậm chí USB ngon chút là cũng đáp ứng được mà. Thế nên chọn cái nào đẹp, bền, rẻ mà táng thôi. 3.0 làm gì cho nó đắt
patqn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chênh nhau khoảng 200k thôi bác. Cứ múc 3.0 cho bắt kịp thời đại 😁
Lại còn có bác hỏi "sdd" hay hdd:hot:
ebooker
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã chơi HD mà dùng ổ cứng di động thì chứa được bao nhiêu?.... Kinh tế thì cứ 3.5 HDD với dock mà chơi.
Mình thì thích fujitsu nhất.......
ira1n06
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng có 2 ổ WD 2TB và và 1 ổ Seagate 2TB thấy WD có vẻ bền bỉ và chắc chắn hơn! Mình có đọc mấy bài bề định dạng ổ đĩa và thấy
NTFS ko bằng exFAT khi lưu trữ file nên đã format qua exFAT mặc dù mặc định win xp ko hỗ trợ. exFAT khá hay ở chỗ là Mac và win dùng chung được.
Nhưng nghe nói, dù có dùng đúng cách đi chăng nữa thì ổ cứng gắn ngoài vẫn ko bền bằng ổ gắn trong dù gắn trong hay ngoài là một loại, ko biết có đúng không!
Trước có cái ổ gắn ngoài 1TB bao nhiêu file sưu tầm gần 2 năm từ lúc mua ổ tự dưng tèo tức thế ko biết... có những thứ ko bao giờ kiếm lại được vd hình kỉ niệm chẳng hạn..
Mình chỉ xin có ý kiến riêng, mong anh em chỉ giáo thêm. Xin cám ơn!
pvb14
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ổ ngoài chắc chắn không thể so sánh với ổ gắn trong rồi vì điều kiện sử dụng là khác nhau mà bạn. Ổ gắn trong chỉ có ở một chỗ còn ổ gắn ngoài thường mang đi mang lại, va chạm đủ thứ thì sao mà bền được lâu ;).
peoiumap
TÍCH CỰC
12 năm
WD hoặc Seagate là tuyệt nhất
Chơi HD thì tất nhiên phải USB 3.0 rồi. Ngày xưa mình không hề quan tâm đến HDD di động vì tốc độ rất hạn chế, giờ có 3.0 nên thực sự là hoàn hảo. Đang tính mua 1 con 1T của WD loại Passport 2,5'', đẹp và di động.
vote Seagate

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019