[Hỏi Tinh tế] Mua tablet nào để dùng cho nhu cầu văn phòng, giá từ 15 triệu đồng trở lại

nothing555
24/12/2017 7:32Phản hồi: 309
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_ Dùng văn phòng là những gì, nếu chỉ lướt văn bản đọc thông tin và xem báo cáo, không chỉnh sửa quá nhiều hoặc chỉ cần gõ những văn bản đơn giản thì đúng là tablet nào có cài MS office / pdf reader là chiến được rồi. 15 triệu thì có kha khá máy cả android lẫn ios lẫn windows tablet luôn. Mình đề nghị ipad 2017 loại 10 inch, cầm sang chảnh lại có thể mua phím gắn ngoài gõ cũng đủ dùng ( nếu gõ ít ) và có thể dùng để giải trí đơn giản. Mỗi cái khuyết điểm là phải nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa không là rơi vỡ lai tốn tiền sửa 😁 Cũng định khuyên bạn thử surface pro nhưng mà nó giá cao hơn mức 15 triệu :D

_ Còn nếu muốn gõ văn bản đủ nhiều, đủ dài, làm việc với bàn phím nhiều ,thì mình khuyên là không nên dùng tablet, mua máy subnotbook /ultrabook mà dùng. Nếu serious hơn nữa trong việc dùng bàn phím thì nên mua laptop thinkpad, x1 carbon ( gen cũ hơn gen 5 ) các thứ dùng cực kỳ tốt, bền, và chuyên nghiệp, hoặc dòng X2*0 cỡ 12 inch. Mà xem chừng bạn chỉ cần tablet đọc văn bản và chỉnh sửa nhỏ thôi thì chắc không cần tới thiết bị như vậy :D

P/s: Surface pro 3 hoặc 4 cũ ( min cấu hình ) giá cũng chỉ khoảng 15 tr, nhưng nó là đầy đủ mọi thể loại tương đương laptop luôn, thậm chí dùng dc thay máy tính ở văn phòng, nếu bạn có ý định mua đồ cũ thì cũng là 1 lựa chọn ko tồi.

Cá nhân mình cũng hay di chuyển và dùng nhiều hơn ứng dụng văn phòng tuyền thống một chút ( kha khá bảng biểu, báo cáo check mail, CLI, monitor từ xa, game nhẹ etc ) và mình đang Cực kỳ hài lòng với con Thinkpad X220 16GB RAM, 512GB SSD SATA3, 512 GB SSD mSATA, thiết bị đã hơn 5 năm tuổi và mỗi năm mình nâng cấp 1 tí giờ vẫn chạy siêu nhanh :D
@iceteazz Bác khuyên có tâm này, đủ và chi tiết. Có điều iPad đâu có dễ hư hỏng mà phải cưng với hứng dữ vạy bác :D
@hallobamboo _ Thì cứ khuyên thế thôi, chứ ipad độ bền khó so dc với các thiết bị laptop chuyên dụng dù vỏ nhôm, cứ cẩn thận vẫn hơn, cũng ko phải cái rẻ tiền nên cố gắng để ý 1 tí :D
Hết mẹ năm 2017 rồi mà vẫn mộng tabet ? Làm mẹ con latop 12 in cùi rách nhất thì hiệu năng , hiệu xuất gấp cả tỷ lần con tabet mạnh nhất bi giờ
dotapro
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc ăn hộ mình 10 lần con surface 4 pro cái 😁 ko cần 1 tỉ lần đâu
@minhthuvc Phải nói là sắp hết năm 2017 rồi mà còn gõ sai chính tả và phọt ra những câu cú rác rưởi thế này? 😁
@minhthuvc Hiệu "suất" sửu à =))
Văn phòng thì window thôi, android với ios ko làm gì dc cả.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@Lumisur Do bạn quen vậy thôi.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@ngoinhala Nói như bạn thì là đang làm việc rồi. Nếu làm việc hiệu quả phải trên desktop với 2 đến 3 màn hình rộng hơn 24 inch. khi di động thì khác, làm việc khi di động phải chấp nhận cở 80% khi làm việc ở nhà hay văn phòng thôi. Android tôi chưa sử dụng chứ trên ipad 12.9 thì các phần mềm đều thiết kế theo qui luật 20/80 hết bạn à.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@roaches Đến văn phòng ai lại dùng tablet làm việc bạn, và ra ngoài ai lại mang desktop với vài màn hình trên 24 inch theo bạn.
Tab thì ipad pro 10.5’ là quá ngon. Bác ra cửa hàng trai nghiệm la hốt liền. Màn hinh nó qua phê.
Còn dư thì mua bàn phím apple không thì hốt đỡ cái bàn phím MS hoặc bàn phim bluetooth của logitech
nh0ck123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TTH1 chạy ra TGDD trải nghiệm đi bác . thực tế sẽ rõ và chuẩn với nhu cầu của bác . mà em nghĩ chắc bác thử 1 lúc với nhu câu của bác bác sẽ có quyết định ............ ko mua =))
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@Timkelvin ipad pro 12.9 với ios 11 rất hay (đã dùng thử của ông bạn), nhưng vẫn thấy rất ok với ip6 + 5S + ipad 3 + mac pro 2012, tất cả vẫn ổn định mượt mà nên k nhu cầu lên. Mình thấy office trên ipad tạm ổn thôi chứ tốt nhất vẫn nên dùng Lap, như Mac Air vừa mỏng vừa gọn nhẹ, pin tốt
@Delicate14 Bạn thử 10.5 chưa. Nếu chua thì nên thử và sẽ bất ngờ đấy
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@TTH1 Bạn quên tục ngữ rồi. không ai giết gà bằng dao mổ trâu bạn nhé, và cũng không làm ngược lại.
Microbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua surface pro đi. Làm được mọi thứ luôn, trừ chơi game nặng. Nhưng 15 củ thì khó có lựa chọn hoàn hảo. Bác cố gắng lên tí nữa thì có nhiều option hơn... goodluck
nếu bạn có lap rồi thì làm 1 con ipad 10.5 nữa ngon nhưng mà chưa có lap thì thôi 15 củ làm con lap mà dùng . mua độc cái ipad nhanh chán lắm đc lúc đầu thôi
Needmor9
ĐẠI BÀNG
6 năm
kiểu gì thì kiểu cũng phải dùng tablet windows, văn phòng office gì thì cũng phải mở khoảng 5 tab word+Excel hỗn hợp, còn phải đối chiếu so sánh đủ thứ. tầm 15 củ mua tablet windows bh cũng nhiều rồi, ko còn như trước.
tranhuyvh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn đang chiến đấu với em HP Elitepad 900 thời "Tần Tủy Hoàng -2013". Em này mình dùng hơn 3 năm rồi cài Windows 10 update các kiểu chạy phe phé. Vẫn đang dùng em nó với bàn phím rời làm việc hàng ngày luôn, Office không là cái đinh.
Dame 89
ĐẠI BÀNG
6 năm
gặp tôi mà chuyên gia thiết kế. sẻ thiết kế laptop có hai màn hình. 1 cái ở trước. cái ở mặc sau. khi gập xuống sẽ thành máy tính bảng. mỏng nhẹ giống macbook 12".
@Dame 89 Acer từng làm và đã thất bại 😁 giờ có mấy con All in One nhưng cũng không có con nào ngon hết.
Dame 89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân ví dụ như lô gô quả táo ấy. nằm ở mặc lưng đó là 1 cái màn hình nữa.
@Dame 89 Những bạn như thế này mỗi khi nói đến thiết kế bao giờ cũng tràn ngập ý tưởng và rất lãng mạn 😁. Nhưng bạn có bao giờ hiểu những mẫu concept nhìn lung linh chẳng mấy khi thành hiện thực không? Đơn giản vì khi đi vào thực tế ấy, sẽ gặp bao nhiêu vấn đề nào là quản lý năng lượng, tản nhiệt, trọng lượng, kích thước, giá thành linh kiện, v.v... Phải cân bằng tất cả những thứ đó mới ra được 1 sản phẩm gọi là có thể bán ra thị trường được! Chẳng hạn, làm cái máy có 2 màn hình rõ đẹp nhé, nhưng mà pin cần cho chúng nó cùng hoạt động cũng phải to tổ bố luôn, còn nếu buộc phải giữ thân máy nhỏ gọn thì pin bé tí tẹo, chạy nửa tiếng tắt phụt màn hình, khách hàng chửi cho banh nhà lầu! Thế nên trước khi mơ mộng, hãy tắt máy và học bài thêm đi :D
Ipad Pro 10.4, nhưng mà phải đầu tư bàn phím thêm thì hơi đắt,
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@ngocdung_const bàn phím logitech bluetooth dưới 1 triệu
Laptop đi bác.
changvuive
ĐẠI BÀNG
6 năm
thấy con HP Envy x2 có vẻ ổn.
@changvuive Ko biết bao giờ có con hạy q845 có thể cài windows pro nhỉ, có vẻ hợp lý
changvuive
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LeTAnh121 ngon bổ rẻ. Chỉ không biết hiệu năng ntn thôi
@changvuive Hi vọng pin ko quá kém, chạy đc work, excel full, vài ba phân mềm văn phòng chuyên dùng là ok rồi 😃 ko có nhu cầu games, mình nghĩ là ok,
hungdnk12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mua mấy cái cho các anh em bạn bè rồi, tốt nhất bạn nên mua Microsof Suface, hơi đắt chút, không thì mua máy tính bảng của Huawei là rẻ nhất, rất đẹp và mỏng, hợp túi tiền, khoảng 9tr, lưu ý dân văn phòng và cơ động dung windows là chuẩn nhất
met3ora
TÍCH CỰC
6 năm
Vote combo iPad Pro + Smart Keyboard. Nhanh, gọn, nhẹ, đủ dùng.
Văn phòng dùng macbook air đi
Thêm tí lấy Samsung Galaxy Book là ổn nhất
Dùng ipad cũng dc cơ mà , tí toáy công việc dc lúc thì Facebook, ảnh Viber ...cả cái tinhte này nó làm mất tập trung 😃
Các mày tư vấn chán bỏ cụ 😁 Đang có con Eve V đấy mà chả thằng nào nhắc đến. :rolleyes:
@DarthTyr how to mua :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019