[Hỏi Tinh Tế] Nên chọn cách nào để chống trộm xe máy?

ND Minh Đức
24/7/2016 7:40Phản hồi: 327
[Hỏi Tinh Tế] Nên chọn cách nào để chống trộm xe máy?
Vừa mới mua xe máy, sau khi tính tới chuyện chạy rô đay, thay nhớt gì, đổ xăng gì, gắn thêm phụ kiện gì,... thì một trong những điều quan trọng là bảo vệ chiếc xe thân yêu khỏi bị kẻ xấu cuỗm đi mất. Mình dạo một vòng trên mạng thì thấy có nhiều cách khác nhau như gắn khóa chống trộm, thay ổ khóa khác, độ lại ổ khóa cũ bằng cách mài nửa chìa khóa, thay bi bên trong ổ để chống đoản,... Mỗi cách làm trên lại có thêm nhiều kiểu khác nhau, thí dụ như công nghệ khóa chống trộm, có GPS không. Có bạn còn độ lại ổ Smartkey giống Honda SH luôn. Cá nhân mình nghĩ là sẽ độ lại, gia cố thêm ổ khóa zin của xe, cụ thể là Honda Winner, bằng cách mài nửa chìa. Sau đó gắn thêm một chiếc khóa chống trộm điện tử nào đó là có 2 lớp bảo mật cho yên tâm. Không biết anh em còn kinh nghiệm đi "bài" nào cho an toàn hơn không, xin chia sẻ xuống bên dưới để anh em cùng nhau rút kinh nghiệm và bảo quản chiếc xế nổ thân yêu tốt hơn nhé. Cám ơn anh em.
327 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

photokts
TÍCH CỰC
8 năm
Em nghĩ Smartkey giờ là an toàn nhất 😃
@photokts Smartkey là cái quẹt chip hả bạn?
@photokts Tôi cứ làm cái khoá U, rẻ nà an toàn.
Trộm xe bây giờ nó lấy thanh thép cứng, cạy cho lỏng ổ khoá rồi nhét bank 2 mảng qua bẻ gãy ổ khoá. Chứ ko có thằng rồi ngồi chọt chìa nữa đâu bác ơi.
theo em cách đơn giản nhất là đi những chiếc xe ít tiền đỡ thu hút sự chú ý của các anh "đạo chích"
@anhtuanngoc Hẳn Là Nghĩ về CHuyện ĐÓng Gạch!!! 😁
@Cuong Nb Em nghĩ về chuyện bán gạch và thu nhập kiếm được từ việc chở gạch cơ. Bác nghĩ hơi xa chút rồi
north3102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyễn Nguyên hiro Đi bộ cũng ko ăn toàn đâu bạn. Trộm khéo nó khiêng cả người (nghệ nói anh tầu đang thiếu nhân lực chăn dê)
Tốt nhất là ở nhà, an toàn hơn nữa là vào nơi công an bảo vệ 24/24 ý.
@north3102 Rồi bị công an bắt lên đồn 😆
Ổ khoá smartkey chỉ dùng cho xe tay ga đời mới. Còn xe số không biết có độ được không?
Mình thích loại ổ khoá nhận xác nhận chủ xe bằng bluetooth.
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sao_Cung_Duoc Bluetooth khoảng cách kết nối khoảng 10m lận. Ko biết có giới hạn được cự ly ko. Nhưng với khoảng cách đó bác ngồi trong nhà thì nó vẫn lấy được xe 😁
@Sao_Cung_Duoc bluetooth thì bác tham khảo cái smartbike xem thế nào.
Khoa xe may.png
@theham Bạn chụp hình cho mình xem với. Mình đem xe ra hãng có làm dc như xe bạn k
zz195zz
TÍCH CỰC
8 năm
Các bác cho hỏi, sau vụ bị lỗi hồi năm ngoái thì đến bjo smartkey của honda đã an toàn rồi ah? Chưa có vụ trộm nào với honda smart key ah?
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
8 năm
E nghiz cái smartkey công nghệ mới sẽ hạn chế trộm trong 1 tg tơí. Kết hợp gps nữa thì có vẻ khá yên tâm.
Ko khoa nao la chac chan 100% theo minh trang bi nhieu lop khoa lam mat thoi gian nan long dao chich.
Chống đoản với smartkey là dc rồi bác, đừng có xài mấy loại hú hú nha, nó bị đien nó ăn bình ghê lắm, hồi xua dăt bộ nguyên con đường nơ trang long vì nó
hamaxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiệu quả nhất là đi xe đạp 😃
@hamaxx Hiệu quả nhất là đi bộ ^^
@hamaxx Học trò đi học thì ok. Đi làm thì hơi khó 😃
hamaxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@#JK Xe đạp thì chưa nhưng xe máy thì bị mất hụt rồi. Chiếc nouvo mình để ngoài cùng, chiếc dylan ở giữa mà có khóa dĩa, chiếc wave trong cùng. Xem camera quay lại thấy nó khênh xe mình với dylan ra để lấy xe wave @@
hamaxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@magicboy_pt123 Nói đùa thế thôi chứ ở SG nắng nóng chết dc đi làm đạp xe đến nơi chắc phải đi tắm thay đồ lại. Nếu ở xứ lạnh mình cũng đạp xe đi ngay.
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
Tạo một cái công tắc ẩn đâu đó nhưng vẫn dễ với tới ng ngoài nhìn k nghi ngờ. Cái này dù bị bẻ khoá hay giựt chìa mở cũng k lên. Cần phải mở công tắc thì luc dut chìa mới lên máy. Rẻ, dễ lắp đặt, k phụ thuộc cn, áp dụng mọi xe
Còn dùng đồ diện tử dễ hỏng hóc
Dùng khoá càng thì hay quên và dễ bị bẻ
@khunghoang kinhte 2008 Éc con trai cũng là con người sống thế nào được dưới trời nắng mà bảo ko dùng hả bác. :eek::eek::eek:
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@_blues_8_
Cái này tui học từ og thầy quốc phòng.
Có nghĩa là công tắc k phải chìa khoá mà nó làm đứt đoạn giữa ổ khoá với chỗ đề máy, nổ máy j đó (tui ranh về nội thất xe lắm) Bạn vẫn phải tra chìa sau khi bật cong tắc thông đường
Để an toàn hơn bạn chơi mấy công tắc mắc nối tiếp, song song gì đó tuỳ thuộc quy tắc bạn đưa ra. Lắp có công tắc song song để có nh cách mở. Lắc léo mấy thằng trộm tinh mắt nó rình. Với lại nó có biết cũng mất thời gian bật công tắc r bẻ khoá máy s đó mình k ranh chứ k có cách nào khác. Có thể có 1 đường dây ngắn một công tắc sài trong trường hợp khẩn cấp cần lên máy nhanh. Cũng k nên phức tạp và kín đáo quá mất thgian bạn nổ máy cũng như cang dễ bị quan sát. Nói chung tuỳ xe bạn chạy (xe hơi khó bị rình hơn) và sáng tạo của bạn k ai giống ai.
Lúc đầu k quen nhưng quen r khá ngon. Nếu có chút rành về điện và xe bạn có thể tự lắp hay mang ra tiệm làm.
Chứ nh cái khoá hiện đại là hàng tàu là nh. Hàng tây thì mắc. Lắp ráp phức tạp và tuỳ thuộc loại máy
@I.Corp Đến đâu lắp dc bạn,giá nhiu
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@Phongthaikiet01
Cửa hàng sửa xe, độ xe,... Yêu cầu ng ta làm chứ theo tui biết không có dịch vụ riêng đâu bn
binlabin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì dùng chống trộm bằng bộ ngắt điện ,dùng đoản mở cũng không có điện mà chạy kết hợp với khóa thắng đĩa là ok
của mình đây
thantai
TÍCH CỰC
8 năm
@tongkien oh,sáng tạo thật
hongdai106
TÍCH CỰC
8 năm
@ngsangmt thế hả bạn =)) tại mình cũng dán nhiều thứ bằng keo nóng này rồi, mấy cái mặt phẳng này đc 1 time là nó bong ra, xe chạy hay rung nên sợ nó cũng thế
@pro_nhe85 Mình đang ở TP.HCM. Bác mua chỗ nào có thể chỉ chính xác chỗ đó giúp mình luôn đc k. Mình k muốn mua phải hàng fake 😁
pro_nhe85
TÍCH CỰC
8 năm
@duylinhute Ko sao, bất cứ tiệm phụ tùng xe máy nào cũng có, ổ khóa đĩa solex trên 200k là yên tâm hàng Thái, ổ khóa vuongmien hàng VN tầm 130k nhưng rất ok.

Ổ khóa Z-con trong hình kèm theo là ổ khóa cùi bắp nhất thị trường, giá sỉ chưa tới 50k. Bán tầm 100k, rất dễ bẻ khóa do cấu trúc bên trong kém, ko chịu dc axit, dễ làm hư đĩa nếu để quên kéo ga chạy.
Smartkey giá nhiu mấy bác nhỉ. Mà mua 1 ổ 2 chìa dc hem ta
hiepps
TÍCH CỰC
8 năm
Độ lựu đạn vào ổ khoá nó phá khoá thì...xcmnd
Nameless244
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy cách này tốn chi phí hơi cao, e chia sẻ 1 cách chi phí rẻ hơn:
- Bác thay cái còi xe to 1 tí( loại nào khoảng 120db trở lên cho nó máu)
- Tháo cần khởi động ra cất đi, giờ ko ai xài nữa.
- Đấu dây đề và còi đổi vị trí cho nhau.
Phá khoá xong trộm nó bấm phát chỉ có giật mình bỏ xe chạy thôi.
1984kute
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nameless244 bạn làm mình lọ mọ từ tối đến h mới xong
nguyenti3
TÍCH CỰC
8 năm
@Nameless244 Cao kiến, cao kiến. Gặp e chế thêm cái vợt muỗi ngay yên xe, nó ngồi lên bấm đề-> kèn kêu + giựt tung chảo. Há há há há
@Nameless244 Cách này mình cũng làm từ năm 2012! Bạn thật trùng hợp với mình! Nhưng mà mình nghĩ tinhte không nên có bài chia sẻ cách dùng chống trộm lên đây, lộ hết
L E O 9 X
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nameless244 rất hay 😁
july3rd
TÍCH CỰC
8 năm
Các bác cho mình hỏi HCM có đâu nhận dạy mình lắp khóa chống trộm ko? Mình ở nước ngoài ko có mấy cái đồ này.
E thấy trên TV có gthiệu cái khoá chống trộm của viettel cũng thấy thích. K biết có bác nào xài chưa cho e xin ý kiến với
Mục tiêu của mình trong năm tới là bỏ toàn bộ ổ khoá. Đấu nối trực tiếp vì có ổ khoá mà bọn đạo chick nó thích nó vẫn lick như thường.

Nó mà muốn lấy nó dòm kĩ lắm. 3 cái điện từ hú hú nó bỏ cục nam châm vào hết kêu luôn.
sowhatvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nông dân tập ship Cái này là hay bị hiểu lầm nhất đấy bác ơi, làm gì có chuyện đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019