[Hỏi Tinh tế] Nẹt pô khiến người khác giật mình, đúng hay sai?

levuongthinh
25/4/2017 5:18Phản hồi: 362
[Hỏi Tinh tế] Nẹt pô khiến người khác giật mình, đúng hay sai?
Theo ý kiến cá nhân mình, chạy xe PKL, PKN, xe ô tô thể thao, siêu xe,… nếu nẹt pô tạo ra âm thanh quá lớn khiến người khác giật mình thì bạn đang sai rồi. Ví dụ, một bà mẹ chở đứa con trên xe máy, đi sát xe của bạn, và bạn nẹt pô khiến bà ấy bị giật mình, ngã xe, thì việc bạn làm có phải là nguyên nhân gây ra tai nạn đó không? Có thể nẹt xong bạn sẽ chạy đi mất hút nhưng nếu về đến nhà thì lương tâm có bình yên không?

Hiện vẫn có 2 luồng ý kiến xung quanh việc này nhưng mình thấy, dù bạn làm gì đi nữa, nếu gây phiền hà cho người khác hay tệ hơn là nguy hiểm cho người xung quanh, thì bạn đang sai.

Có thể bạn sẽ lý giải là bạn đi xe PKL, xe thể thao hay siêu xe gì đó thì phải nẹt pô để người khác tránh. Có thể là bạn sẽ viện lý do là những “ninja” đi sai, đi ẩu nhưng mà nếu dùng cái sai để sửa cái sai thì cũng có đúng đâu.

Thôi, mời anh em cùng thảo luận về vấn đề này để hy vọng chúng ta có thể thống nhất với nhau cách chạy xe sao cho an toàn, an toàn cho cả bản thân lẫn người xung quanh, và chạy sao cho có văn hoá.
362 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm người khác giật mình chứng tỏ mức âm thanh có khả năng đã to quá mức quy định của luật.

Bổ sung thêm cái này và không nói gì thêm:
http://www.thanhthien.com.vn/userfiles/TCVN_5949-1998.pdf
http://www.tbt-bgtvt.vn/vanban/tailieu/hqLouFxAlw-2rT17yDzyqK8.pdf
pro-k
CAO CẤP
7 năm
@haipvg luật nào, qui định cụ thể thế nào dẫn chứng mình nghe với.
Nam Pham Gg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haipvg Tiếng ồn cũng là một loại ô nhiễm giống như không khí, nguồn nước. Âm thanh to quá ảnh hưởng tới người khác thì chắc chắn là không tốt. Đi làm về đã mệt mỏi mà nghe tiếng nẹt pô thì cực kỳ khó chịu. Tương tự như không khí đang trong lành thì có mùi gì khó chịu xuất hiện. Nẹt pô không xấu nếu như tất những người xung quanh bạn ủng hộ, hoặc đi đến chỗ không có người.
newceco
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không riêng gì PKL mới nẹt pô, mấy ông ranh chạy xe tàn tạ mà lắp pô ko giảm thanh cũng nẹt ầm ĩ khiến người đi đường khó chịu. Mình đi đường mà nghe thấy tiếng nẹt pô thì thôi cứ nhường cho nó chạy mà khổ nhiều lúc nhường mãi chả thấy chạy lên.
@newceco Mấy ông ranh xe tàn tạ chơi bỏ hẳn bô luôn bác =.= đi mà ồn hơn moto nhiều, đau cả đầu, ấy vậy mà còn chạy như một vị thần
kien2810
TÍCH CỰC
7 năm
@newceco Đợt đi đường nghe đùng đoàng phía sau tưởng PKL,đi tấp vào lề cho nó lên,đợi mãi ko thấy mặt đâu,ngoảnh lại hóa ra là ông Chaly Cucc* chế bô tận 5 nòng,kêu ầm ỹ ..Thất vọng 😁
hình như chủ thớt vừa bị thanh niên PKL nẹt pô xong, bức xúc qua làm ngay 1 topic cho nóng 😁 j/k
Cá nhân thì khi đường đông đang kẹt xe mà nó nẹt pô thì kệ mịa nó, mình đi đúng lane của mình nó chả làm gì được, nó chạy xe càng to thì càng khổ thôi. Còn đường vắng thì tránh được thì cũng chả xấu mặt nào, phóng nhanh thì thì cho nó chết một mình thôi.
supzzo
TÍCH CỰC
7 năm
@doantatthang Đọc cmt bác này khó hiểu. Tại sao "còn né được vào trong chứng tỏ là bạn đã sai" ?. Không lẽ cứ né vào trong tức là đánh đi giữa đường, bên trái, trái lane ? Đừng nói là bác luôn luôn đi sát phần lề bên phải nhé, cứ đúng lane mà đi
@supzzo Đúng lane vậy chừa đường bên phải cho người khác vượt thì không kêu ai được nhé bạn. Tôi nếu ko vượt ai luôn đi sát vào làn bên phải, học điều này từ hồi mới tập đi xe đạp
supzzo
TÍCH CỰC
7 năm
@doantatthang Thiệt tình đọc comment bác rối quá. Không biết bác bao nhiêu tuổi mà diễn đạt khó hiểu quá. Ông kia "còn né được vào trong' tức là ông đúng lane còn gì, không lẽ bên phải là lane ngoài, bên trái là lane trong. Bác kia né vào trong tức là đang chừa đường bên phải cho người khác vượt còn gì. Vậy sao lại sai 😁:D:D:D:D
@supzzo Đi đúng lane nhưng đi xe 2 bánh thì đi giữa lane hoặc lệch hẳn sang trái vẫn là không an toàn đó bạn, nếu không vượt xe khác thì nên đi sát vào phía bên phải lane của mình. Còn ông kia nói né vào trong nghĩa là né vào sát lề đường đó bạn. Còn ai lại vượt bên phải là an toàn đâu :D
Mình cũng không thích hành động nẹt bô, nhưng đôi khi mình vẫn làm! Trong nhiều trường hợp bất ngờ và mình sử lí không kịp ( vượt lên cắt đầu, thắng đột ngột, chuyển hướng bất ngờ không báo hiệu, sang đường đột ngột không sinhan,...) mà cái còi honda người ta đưa lên vị trí khác thì việc cắt côn nẹt bô là hành động nhanh và đơn giản nhất để tạo sự chú ý báo hiệu cho người khác cẩn thận. Mình vẫn đi pô zin và còi zin theo xe, hai thứ đó âm lượng các xe đời mới khá nhỏ nên cũng không có tác dụng nhiều lắm...
Đang chạy một cách bình yên mà nghe tiếng nẹt pô RẦM RẦM là có cảm giác như mình sắp bị xe cán, phải né ngay cho chúng nó đi trước.
esata
CAO CẤP
7 năm
@Duy Thông Ngố Thế cho nên nẹt pô trên làn đường chung là khủng bố, là côn đồ, đâu cũng bị ghét - 33.1% là số đẹp, nhưng cũng là số nên đem hoạn cả trứng lẫn vòi cho hết luôn thói côn đồ và xem thường sự an nguy của người khác.
@Duy Thông Ngố Nhiều lúc gặp người đi bộ, xe đạp, xe đạp điên bóp còi chúng nó như điếc:mad:, vẫn đi hàng 2 hàng 3 cười nói như đường của nhà mình, phải nẹt pô chúng nó mới tránh (nhiều lúc nó vẫn không tránh :eek:). Còn cái thể loại nẹt pô để khoe mẽ thì ...😁
itvanan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Thông Ngố Giống mình 😁
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
nghe tiếng pô là giật mình ah ,,,,, mỗi khi nghe tiếng pô, là tấp vào lề nhường cho họ đi trước cho lành
Nẹt pô là sai, rõ ràng rồi
Cái đó cũng nguy hiểm lắm nha 2 bác, ngó trước ngó sau cẩn thận, ko khéo né ko được mà còn vướng vào xe PKL đó hoặc xe khác đang lưu thông nữa
Cực kỳ ác cảm với các bạn chạy PKL mà nẹt bô hay rú ga ầm ĩ. Phụ nữ tay lái yếu còn dễ xảy ra tai nạn hơn nữa
superboyvc
TÍCH CỰC
7 năm
Đường vắng thì nẹt có ai nói gì đâu 😃, cái buồn ở đây là mấy thanh niên cứ thấy chỗ càng đông người thì lại càng thích thể hiện 😃
@superboyvc Còn có nhieruf thanh niên đường nội đô mà nẹt rồi lạng rồi chạy nhanh rồi cắt đầu kinh vãi cả ra. Thấy mấy người đấy mình chỉ mong nó tông vào cột điện hay cây gì đấy chết cmnđ
@superboyvc Đúng vậy,mình thấy những người đi phân khối lớn thường bị ghét là do vậy.cứ thấy chỗ nào đông người là nẹt bô,vê ga để thu hút sự chú ý.
HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
Điều này mà cũng phải hỏi 😁
@HPSS Vẫn còn trên 30% trả lời là đúng đó
lovingyou92
ĐẠI BÀNG
7 năm
ủa chứ xe PKL ko có kèn àh các bác ???
ken0106
TÍCH CỰC
7 năm
Sai về tình, nhưng về lý, về luật thì phải xét lại.
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ken0106 sai về cả 2 nhé chẳng qua là mấy a CA k muốn động vào dân chơi đi pô độ thôi nhé.
fundesign
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng chả thích nẹt bô vì cũng rất ngại làm ảnh hưởng đến người khác nhưng phải nói thật là nhiều khi đi đường mình xài còi họ chả thèm chú ý bấm mà cứ như không ức chế quá thì mới nẹt cái cho người ta biết để đi nhất là các thành phần đã đi chậm rồi nhưng cứ thích đi làn bên trái cơ rồi cũng như mấy kiểu đường là của mình ta ta đi thì ........
Mình cũng chạy xe PKL, có chế pô, nhưng để mức âm vừa phải để đi sao cho hợp lý, không khoái nẹt pô, nhưng khi a e tụ tập chạy ở đường rộng như cao tốc, sân Mỹ Đình thì cũng tham gia nhưng tránh mọi người 1 khoảng để an toàn
chạy pkl nẹt tí nó mới phấn khích , pkl đa phần nẹt cũng k ai trách móc bằng lũ sửu nhi đi wave drem xong lắp bô móc các kiểu , mấy thằng đó phải cho ain đạp
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KiD Performan Làm gì cho người ta ăn đạp ghê vậy bác, pkl hay pkn gì đã nẹt bô là hành động thiếu lịch sự, gây giật mình hoặc nguy hiểm cho người khác
@ninjatrung mình nghĩ pkl xe to nên là bô to tí làm ng ta biết xe đằng sau dễ tránh cũng đỡ . mấy thằng wave thì to chỉ phá làng xóm
@KiD Performan trách như nhau 😃
Luca0209
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KiD Performan vậy bạn đi pkl là bạn có quyền nẹt bô? Còn chạy ware tàu, dream nẹt bô là trẩu.? Tôi thì thays ai nẹt bô cũng đáng cho ăn đạp..
danhviet87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo ý kiến riêng của mình thì tùy vào mức độ nẹt thôi.
"Ví dụ, một bà mẹ chở đứa con trên xe máy, đi sát xe của bạn, và bạn nẹt pô khiến bà ấy bị giật mình, ngã xe, thì việc bạn làm có phải là nguyên nhân gây ra tai nạn đó không? Có thể nẹt xong bạn sẽ chạy đi mất hút nhưng nếu về đến nhà thì lương tâm có bình yên không?"
Trường hợp này thì nẹt mớm thôi thì chả ai bảo gì, chứ nẹt hết cỡ thì bạn sai.
- Đi trong phố, nhất nhà phố nhỏ có nhiều phương tiện tham gia giao thông như đi bộ, đi xe đạp hàng quán, dịch vụ... thì không nên nẹt
- Đi đường Cao Tốc theo mình thì nẹt thoải mái.
mình thấy một số bác đi pkl, honda 400cc, hoặc con triumph to vật vã, nhưng pô tiếng nó rất dễ chịu, như xe bình thường, có sao đâu
BBW
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind đúng vậy, bao nhiêu ng đi 1000cc vẫn đổi pô giảm thanh, nhiều thằng đi có 150cc, 200cc mà pô to hơn xe lu
@If you dont mind pkl để ý mấy con sport ms gào rú chứ pô zin mấy con nack crui nghe trầm ấm sướng lắm
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@palmtj27 😁 nhiều con nghe như sấm vang rền tai bác ợ, mà nó nghe đều đều thì người ta còn biết, chứ mấy thằng nẹt po bất thình lình thì đến bố em cũng giật mình nói chi mấy chị đang chở con cái thì rất nguy hiểm :D
14025025
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind đúng ròi bác, mình gặp nhiều thanh niên đi mấy xe to đấy mà tiếng kêu còn bé hơn cả xe mình. thấy thế mới biết mấy ông bảo đi pkl phải nẹt bô rú ga ko chết máy hay gì gì đó, chỉ là nguỵ biện :mad:
blizzaro
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind đấy là đi đều ở 1 vận tốc cố định thì xe nó thế . Nhưng bứt tốc lên hay đang đi tốc cao về số thấp thì xe nó gầm lên bác ợ
Ko những sai mà còn mất lịch sự, vô văn hoá...trong xóm có 1 Du côn chạy xì-po, giữa trưa nẹt từ trong hẻm ra tới ngoài hẻm, ai cũng ghét...có lần đậu xe ngoài cửa, ...đc tặng cho cái nút bần vào ống xả...từ đó trở đi ko nghe thấy a ấy nẹt pô nữa...
dùng não mà chạy xe , ngắn gọn thế thôi . ra quốc lộ nẹt khạc thoải mái còn vào city dg đông đúc nắng nóng oi bức mà nẹt nẹt có ngày người ta cho cây pô vào họng =]]]
@palmtj27 GGWP
Sai, trừ khi bạn đeo tai nghe, tâm hồn bạn ở trên mây. Chí ít bạn phải nghe tiếng pô từ xa chứ không phải là khi nẹt mới nghe thấy.
@buidoimiennui PKL nhiều con chạy ga nhỏ máy êm hơn cả Lead nhé !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019