[Hỏi Tinh Tế] Rà côn, Âm côn có hại thế nào với bộ ly hợp?

Nam Air
16/2/2017 14:26Phản hồi: 276
[Hỏi Tinh Tế] Rà côn, Âm côn có hại thế nào với bộ ly hợp?
chạy xe nhiều cũng có khả năng cháy nồi -> đừng chạy nữa
276 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanloc
CAO CẤP
7 năm
chạy xe nhiều cũng có khả năng cháy nồi -> đừng chạy nữa
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanloc Comment chất nhất ngày 😁
hongduc2502
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanloc Phải đăng nhập ngay để like câu nói của bạn. Ko thể chuẩn hơn
Donrachel
ĐẠI BÀNG
7 năm
đi xe côn mà sợ âm côn, bóp côn cháy nồi thì thôi mua mẹ nó scooter mặc thêm cái váy cho đẹp 😆)) vãi cả đi xe côn âm côn sợ cháy nồi
phuctho0505
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Donrachel Mặc váy nắng lắm bạn ơi phải mua cái váy chống nắng hay bộ đồ ninja nữa.
@Donrachel =)))) Mua NINJA + VÁY YOLO =))))
njckick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Donrachel Em tính đọc cmt thôi nhưng vẫn phải like vì bác vui tính quá
@Donrachel đi sờ cút tơ phải mặc váy à =))
lộn xào
@Donrachel Em đang định phát biểu thì đọc đc phát biểu của bác! Thanks bác đã phát biểu giống suy nghĩ của em
Nói như ng bạn của chủ thớt thì bán xe đi nhé đừng chạy 😆) Đi côn tay mà k âm côn thì đi kiểu éo gì 😃)
@JuYLynK Bạn của ông AB14 này tốt thật. Mịa. Đi xe côn k cắt côn thì đi kiểu éo gì. Tôi đã từng đi Chaly nam, côn tay và k có cái gì gọi là cháy ở đây nhé. Đi xe côn thì cắt côn là điều bình thường, đi Wave Alpha nhẵm cần số cắt côn suốt, 2 năm trời đi như phá, đâu có sao. Chỉ sợ đi xe côn tay rồi đứt dây côn vì bóp nhả nhiều thôi. Dầu máy đầy đủ, đi k dồn số quá hoặc là bóp nhả liên tục ở tua máy cao, vì sẽ làm hỏng lò xo giảm chấn.
Đọc ở đâu đó, cái thú đi côn tay là êm ái ở đường offroad, vì mình có thể làm chủ cái xe, mớm côn chứ k giật như xe côn tự động, chưa kể bứt tốc tốt hơn vì hạn chế momen trượt. Tốt nhất ông đi xe ga đi. Mà xe ga thì ga từ từ thôi. Ga vọt mạnh nó cháy dây bell đó. 😁
@Porsche_Ngo Nói thật thì em đi xe côn cũng mới đây. Trước ko có tiền chỉ dám mua wave china chạy thôi. Có điều nếu một người chạy một chiếc xe loại xịn họ sẽ suy nghĩ khác so với một chiếc xe thường. Và điều quan trọng ở đây là trải nghiệm của từng người mà thôi. Họ vẫn biết những điều đó có thể có hại với xe nhưng họ vẫn thích làm như vậy. Đơn giản mình mua nó để phục vụ mình. Còn nếu một chiếc côn xịn thì chắc sẽ suy nghĩ khác vì lúc đó sẽ tốn thời gian và tiền bạc của bạn nhiều hơn. Còn đối với chạy ở những cung đường bình thường thì nên chạy theo những gì mà các bật thầy chỉ dạy là tốt nhất 😃
@lonely_haipro Coi bộ mấy anh em ở đây cũng có cảm giác lạc trôi giống em nhỉ =]]
Có điều ko khuyến khích nguy hiểm tính mạng. Mấy cái đèo này lạc trôi dễ lạc ra đảo lắm ^^
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vanthoi1991 ở đây k phải xịn hay k mà là an toàn bạn à. an toàn là trên hết. mình cần học những cái cơ bản, còn sau này ra sao thì tùy tình huống và tư chất của từng ng, cũng k quên may mắn trong đó
tichla
ĐẠI BÀNG
7 năm
cứ làm đi , miễn thấy thoải mái là được
tuan.tuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rà côn có thể có hại, nhưng cái hại đó đã được các nhà sản xuất li hợp tính tới, theo công nghệ cơ khí bây giờ thì khả năng bám, cắt, chống trượt đã rất tốt so với thời trước, 1 bộ li hợp có vòng đời rất lớn, đặc biệt cấu tạo li hợp của tay côn là để chịu những sự tác động khi cắt côn, nhả côn, rê côn. Nhìn chung thì cái hại đó quá xa để chúng ta quan tâm tới.
Còn âm côn nếu cắt côn hoàn toàn thì ko hề ảnh hưởng gì đến li hợp cả, chỉ trừ khi do chỉnh côn mà khi âm côn lại cắt côn không hoàn toàn sẽ sinh ra ma sát trượt dẫn tới quá nhiệt gây hao mòn.
Xe là phương tiện là công cụ, phần lớn là do tác động tâm lý của chúng ta mà gây nên sự hoang mang, nên cứ thoải mái vô tư đi. Hãy cứ tận hưởng, hãy cứ thư thái, với mình thì cũng thường xuyên chạy rê côn, âm côn. Và bạn bè, mọi người cũng vẫn thường chạy như vậy, hiện tại vẫn chưa thấy tác động gì đáng kể cả.
Mình ko rành về động cơ trong xe nhưng theo mình, việc âm côn hoàn toàn ko gây hại gì, bởi âm côn là việc phải làm mỗi khi sang số. Nếu âm côn mà gây hại thì chẳng lẽ mỗi khi sang số sẽ gây hại máy? Động cơ xe đã có sự phát triển lâu dài, người ta đã cải tiến nhiều lần nên nếu thực sự âm côn mà có lỗi thì nó chắc chắn đã được fix lâu rồi. Lên mấy trang nước ngoài thấy họ cũng khuyên tẹt ga đi, chạy xe côn mà cứ sợ hư này hư nọ thì mua tay ga cho lành.
ManU4ever
TÍCH CỰC
7 năm
mình toàn dí côn khi xuống dốc trên cầu(k fai dốc đèo núi nhé) hoặc khi tới nga4 đèn đỏ, lúc về tới nhà theo thói quen âm côn tắt luôn máy,cho đỡ ồn =))
@ManU4ever Khi xuống dốc (dốc cầu/dốc thấp) đang đi tốc độ cao tí, âm côn có cảm giác xe nó nhào nhào tới đòi hôn đít xe trước mặt 😃 rất khó kiểm soát nên mình chỉ âm côn khi xuống dốc nhưng đi chậm.
phuctho0505
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ManU4ever Me too.
@ManU4ever Làm như bạn là hại máy lắm nè. Bạn trôi dốc vẩn để máy nổ và âm côn cho xe lướt thì ko sao chứ mà tắt hẳn máy luôn thì xác định cực kỳ hại máy luôn, các bánh răng sẽ mòn và không ăn khớp nữa
ice.akai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ManU4ever Vãi. Nhà bác chân dốc à.
nukenuky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ManU4ever Mình thì ngược lại, xuống dốc thì để máy ghì lại bớt, đèn đỏ thì bóp côn trả vài số nhanh, để máy ghì lại và thắng rất ít. Đó là hồi còn chạy 400cc. Giờ già rồi thì chạy tay ga, rất là mất cảm giác
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Mua xe về chạy là tăng khả năng cháy nồi rồi 😁 xác định mua con xe về phục vụ mình thì cứ chạy sao cho mình thấy thoải mái là được, lo nghĩ quá chỉ dám ngắm thôi chứ ko dám chạy 🆒
1/ Đừng nghe người khác nói, trừ khi họ là chuyên gia.
2/ Nghiên cứu kĩ về vấn đề mình quan tâm.
3/ Thử nghiệm để có kết quả.
Người châu Á nói chung có cái dở là làm gì cũng theo kinh nghiệm (nghe theo người khác hoặc tự làm) chứ không theo khoa học (tìm hiểu vấn đề trước khi làm).
Giống như vụ sạc pin đt 3 lần 8 tiếng. Cách sạc thì đúng, nhưng áp dụng cho loại pin là sai.

Vụ xe máy... Ngày xưa đc dạy lên dốc số nào thì xuống số đó. Lần ấy lên đỉnh đèo, khi xuống do xe không số nên thả đèo luôn. Đường thẳng tắp, 1 bên là vách núi, bên kia là vực biển, gió vù vù cực sướng. Kết quả là cháy luôn phanh. 😁
@LRA
=)))) Không cháy phanh mới là lạ :D
@LRA Sướng thì có sướng thật, nhưng lần sau bác cẩn thận chút. Cháy phanh khi chưa xuống hết dốc thì hơi bị nguy hiểm => Không nên.
Rà côn hay cắt côn không hết mới bị cháy/mòn bố nồi chứ cắt côn/âm côn thì có liên quan đâu mod.
Nhiều khi buộc phải rà côn khi gặp đường đông, kẹt xe, lúc đó dù đi số 1 thì tốc độ không đủ để nhả hết côn ra.
blizzaro
TÍCH CỰC
7 năm
@heobanhki Chắc đang nói đến khoản âm và cắt liên tục , khi li hợp về thì tiếp xúc bắt nhả nhiều nó mòn nhanh hơn là ko làm thôi .
hư thì thay ... choi đy sợ ếo gi ^_^
kheops121
ĐẠI BÀNG
7 năm
đặc sản của xe côn mà không chơi thì về xe ga mà chạy cho nó đỡ cháy =)) quá buồn cười luôn
rít ga-âm côn---Lạc Trôi-lên ga vào côn cho êm-nẹt bô đốt lốp-drift xoay 1 vòng....cảm thấy phấn khích là được:p
@kungfu9999 em chưa dám thử driff bao giờ bác à! buồn vl! 😔
hoangbreaker
ĐẠI BÀNG
7 năm
xe nó phục vụ mình chứ mình có phục vụ nó đâu. Chạy thoải mái, hư gì thay nấy. Đừng đưa mấy thằng bạn mình là được, nó chạy xe mình mà xót bm 😔(
pt_trieu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không liên quan nhưng nếu xe số mà âm côn thì mình thấy là nhanh mòn nồi thật 😔( Đã thử được đi thay 2 lần rồi :((
Vmemory
CAO CẤP
7 năm
@pt_trieu Mình cũng đi xe số, con Wave TQ được 6 năm thấy đâu có vấn đề gì. Đổi qua con Wave hãng cũng 6 năm rồi vẫn không thấy tác hại gì hay phải bung máy ra thay cái gì. Nói thật giờ cho chạy mà không cho lướt thấy khó chịu vô cùng
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vmemory Tẹt ga đi. Mình chạy con future X 2010 đến nay. Toàn đạp nửa số để lướt cho êm với vít ga tăng tốc cho nhanh suốt mà có bị làm sao đâu. Huống j Tay côn lúc bác bóp hết côn rồi thì đâu còn truyền động nữa. Nếu bác nào kinh nghiệm nhiều thì âm côn rất êm. Ko có nghe tiếng khực khực như lúc mới tập. Nên chả sao đâu
@pt_trieu Sirius fi 2013 mình đi hay âm côn, nồi zin theo xe chạy 83k km mới làm lại nồi. Mòn thì thay có gì mà lo, chủ yếu là thoải mái.
nanchen503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pt_trieu xe ware apha mới ra mua tới giờ mình đi có trớn là đạp côn hơn chục năm chưa thấy hiện tượng gì xin nói thêm xe ware mình kéo hết ga hơn 90km/h xe zin nhé
ngocphong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pt_trieu Mòn lá chứ đâu phải mòn nồi cha ? Nồi là chỉ cả bộ côn kìa!
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
Quan trọng không phải là lời người khác nói. Quan trọng là khi ngồi lên chiếc xe thì bạn cảm thấy tin tưởng và hiểu chiếc xe của mình đến đâu.
Su sport, mua chục năm, âm côn chắc vài chục nghìn km, chưa thấy gì :eek:
mrdrg10
TÍCH CỰC
7 năm
Sinh ra côn mà sợ cháy nồi.
Nhân tiện mình đi xe số (ko côn) mà cũng hay dí cần số để lạc trôi thì có ảnh hưởng gì ko ạ?
@mrdrg10 Có ảnh hưởng chứ. Nó sẽ làm bác cảm giác như lướt đi trong mây. Cái cảm giác này dễ làm người ta bị ghiền. 😁:D:D
Dân chơi... sợ gì mưa rơi
@ngocminhsteel Mưa to quá ta đi về nhà 😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019