Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Sao giờ này bạn vẫn gõ Tiếng Việt kiểu Vni

cuhiep
13/5/2012 3:22Phản hồi: 1.978
1.978 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn làm công ty đa quốc gia, cần việc gõ cả tiếng anh + việt liên tục xen kẽ v.v. song song như mình

Sẽ không bao giờ bạn xài Telex lolz!
mình xài vni trên laptop do hay gõ tiếng anh còn trên smartphone thì dùng telex tiết kiệm dc không gian bàn phím 😃
lukhach810
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gõ VNI có cái lợi là thuộc được bàn phím số Từ 1 đến 0 một cách dễ dàng dành cho những máy laptop dưới 14 inch, và hãy sử dụng EXCEL
Và những ai hay gõ tiếng Việt sang kẽ tiếng Anh kiểu như " happy birthday vợ yêu" là hiểu được nó Gây khó chịu cỡ nào
Còn nhanh hay không là do cách mình luyện tập mình vẫn thường sử dụng VNI trên Laptop và TELEX cho điện thoại và máy tính bảng

Bạn nào không tin có thể viết lại y chang những câu của mình bằng cách gõ Telex
mấy bạn phán như Thánh ý nhỉ. nếu nói VNI thì chắc gì mấy bạn xài Telex quen tay biết nói thế nào, mà chê người khác, vni thì theo mình khó hơn rồi. nhưng tốc độ thì hơn hẵn, với lại phải gõ nhiều phím do sử dụng các phím số, nhưng Telex cũng tốt kích cỡ gọn cho smartphone, như là android với ios thôi, một số quan điểm của mình
xuaedroB
ĐẠI BÀNG
7 năm
từ khi biết máy tính chưa bao giờ biết đến kiểu gõ telex, mãi cho đến năm đầu học đại học ông thầy dạy tin học đại cương khảo sát ai gõ VNI và Telex, sau đó ổng mới bảo ai còn dùng VNI thì nên chuyển sáng Telex đi vì nó sẽ giúp cải thiện được tốc độ gõ, và từ đó em dùng Telex cho đến bây giờ
Khi vừa gõ anh việt cùng lúc thì VNI là sự lựa chọn, còn bình thường cứ Telex
Trên đt gõ vni còn trên lap gõ telex.

Sent from mTalk
Ngày xưa học tiểu học hay thấy dạy VNI trước. Sau này đánh trên điện thoại phải học gõ telex nên biết đánh cả 2. Sau này thấy telex tiện hơn nên xài luôn :v
An Meo Meo
ĐẠI BÀNG
6 năm
từ nhỏ h toàn gõ telex
Quen rồi. Tuy thấy telex có thể là nhanh hơn VNI vì chỉ dùng 3 hàng để viết. Nhưng giờ gõ VNI không nhìn 6ngón cũng tạm ổn. Không cần hơn.
Nghe no thân thiện
hầu hết các lý do đều là thói quen
aloha199x
TÍCH CỰC
6 năm
Chúc mừng sinh nhật vợ yêu =]]]]
Thường xài Telex, bạn mình xài VNI khá nhiều nhưng chủ yếu trên Lap lí do là tiện cho vừa EN vừa VN
Giờ toàn dạy telex chứ, từ hồi còn bé bé đi học tin ng ta cũng có dạy em gõ vni đâu, toàn telex 10 ngón...
chúc mừng nhé
tutai22vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay quá nhỉ
m toàn dùng labankey thôi ah
nvt22vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
không hiểu, hóng ké với
moonsterc346
ĐẠI BÀNG