[Hỏi Tinh tế] về xe đạp

cuhiep
29/6/2014 8:8Phản hồi: 439
439 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngocduy317
ĐẠI BÀNG
10 năm
Làm cái 80 củ như ông anh em đi. Dc 2 tuần cho leo lên tầng thượng ngồi hóng mát
Mới bắt đầu thì chọn hãng xe Giant đỡ lăn tăn vì có đại lý chuẩn, nếu không chạy off-road thì chọn dạng xe này cho khỏe ví dụ:
http://giant-bicycles.com.vn/chi-tiet-san-pham/332-2013-escape
tầm tiền xấp sỉ 10tr như vậy là đủ cho nhu cầu sử dụng lâu dài nếu không lên bán chuyên nghiệp trở lên. Có thể chọn MTB loại có khóa thụt trước thì phù hợp nhiều địa hình.
Đã chiến em này rồi nhé.
@cuhiep Bác nào Hà Nội cần mua em này qua 15 Kim Mã cũng là đại lý của jett
http://greenbike.com.vn/xe-dap/xe-dap-gap.html
cái loại gấp này có 2 loại một loại rẻ hơn thì phải
Thấy có dòng Cannondale thấy có nhiều khách chọn mua
bocugaumeo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep Bác mua ở đâu vậy, giá bao nhiu, giới thiệu cho em đi, Tks Bác !
jass.tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bac thấy chiếc fixedgear này sao.
Xe này một anh ở Hồ Chí Minh làm, xuất sang Đức luôn nè

image (3).jpeg
@jass.tran Khung cacbon siêu nhẹ
End-User
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu các bạn chỉ chạy đường nhựa đẹp, thì mua Road còn chạy đa dụng loanh quanh, thỉnh thoảng về quê chạy off-road đường đất, đá thì mua MTB.

Touring rất lỡ cỡ, chỉ hợp với đạp 1 nhóm thong dong đường xa, lắp thêm các Option để mang được đồ. (xe này hợp với mấy bác đi thong dung chụp ảnh)

Còn xe đạp tốc độ, đốt calo, rèn luyện sức khỏe thì cứ Road mà chiến thôi.

Xe thì Trek + Giant là phổ biến và dễ mua, cả Road lẫn MTB. - Ở HN còn HCM có thể hơi khác (giá 1 con MTB entry level trung bình khoảng 10tr) những xe này nguyên chiếc cả khung lẫn group đồ thường nhưng được cái đồng bộ,người mua đỡ phải tìm hiểu nhiều về group

MTB thì size 15-16 cho người từ 1m55 - 1m70. cao hơn thì đi size to hơn. (Bike Fit tra google cái ra cả đống)

Road thì XS-S (44-46-48) thì tầm 1.60-1.75m (mỗi một hãng làm khung có thể thông số khác nhau chút ít)

Túm lại không yêu cầu cao cứ mua xe của các hãng (hoặc dựng) option ở mức trung bình thấp để tập luyện. Khi nào đam mê ---> chơi xe thì mới ngâm cứu các đồ High-end.

Giữa 2 con xe Road 1 con 8Kg và 1 con 7Kg giá tiền chênh nhau cực lớn, nên khuyến cáo người đạp giảm cân tốt hơn nhóe.

Xe đạp thì đạp khỏe là trên hết, xe cộ chiếm chỉ 10-15% thôi.
mazechan
TÍCH CỰC
10 năm
Bác @cuhiep đã mua xe rồi nè :v

XE BA BÁNH ĐI CŨNG ĐƯỢC
Bạn qua Giant 376 Khâm Thiên để được tư vấn chọn lựa xe nhé ;)
one_love
ĐẠI BÀNG
10 năm
số tiền vừa phải tầm 5 triệu trở xuống thì nên mua con áma hoặc con jett là ngon. ngoài ra còn dòng giant nổi tiếng ( ngoài khúc Võ Văn Kiệt toàn thấy mấy chú đi loại này )
p/s: trước lấy xe đợp chở gf đi ra cfe bệt gửi xe ko chỗ nào chịu giữ, năn nỉ gãy lưỡi mới chịu ngoại lệ. từ đó về sau là chỉ xách xe chạy vòng vòng thôi;)
mình cũng đang quan tâm vấn đề này, sau khi đọc tư vấn thì mình thấy e
jett strada pro 2014 này là phù hợp với mình nè. giá tầm 6tr. nhìn cũng đẹp. chắc mua e nó thôi.
MrSamuel
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho mình hỏi cái mình đang quan tâm em Giant Roam 2 2013, nhưng hiện tại chưa biết nên đi size nào, mình cao 1m78 nặng 78kg. Ai tư vấn cho mình với 😃
@MrSamuel Bạn đi size 17 là đẹp nhé, vì Roam đã là vành 700 rồi
MrSamuel
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Giant Việt Nam Cảm ơn bạn nhưng sao mình thấy trên web chỉ ghi là size S,M,L ... vậy size 17 tương ứng là S, M hay L ?
@MrSamuel Size XS 15,5 , S 16-17, M 18-19, L 20-21 . Nói chung size M và L dành cho ng có chiều cao 1m85 trở lên nhé.
Có con nào 1tr không mấy bác :rolleyes:
Mình chọn Mountain Bike vì dáng xe đẹp

Sau đó mình thay bộ lốp Schwalbe road plus 26x1.75 nhỏ nhẹ (vì đạp cự ly xa, bánh gai to rất chậm và hao sức)

Chọn Trinx vì giá và đồ chơi tốt hơn jett

Tổng chi phí:
Xe >> 3tr650k + 80k ship
Bộ lốp Schwalbe xịn >> 983k
Bọc yên nệm >> 115k
Nhớt >> 35k

= 4tr863k

phuongnn
ĐẠI BÀNG
10 năm
1. Mua xe đạp gấp để khi đi xa lúc mệt hay gặp trời mưa thì bỏ cốp sau ô tô taxi đi về nhà. Vô chung cư có thể dắt vào thang máy.

2. Nên chọn bánh xe có đường kính niền + lốp sau khi bơm căng tầm 60cm - 80cm. Vì trong phố xá không chạy nhanh nên không cần mua bánh to (xe nặng, cồng kềnh).

3. Nên có chắn bùn để trời mưa hay hết mưa không bị bắn bẩn.
con GT em mua từ France 98 giờ vẫn chạy tốt
Không nên mua mấy con 2tr (thích trẻ trung thì fixed gear ~ 3tr có chiếc khá rùi). Nếu như điều kiện cho phép thì nên mua từ 5-10tr là có 1 bé ngon lành + có thể phượt luôn. Có 3 loại xe thường thấy người ta sử dụng nhiều trên đường phố là :
-Leo núi hay MTB : hầm hố, bánh to, sườn bự, ko sợ bốc đầu qua vĩa hè hay lao xuống cống.
-Đua hay cuộc : bánh nhỏ, sườn nhẹ, tốc cao, thả dốc cầu mà phóng thì chả thua xe máy nào và cũng có khả năng chầu ông địa khá cao.
-Và touring : đơn giản, cổ điển, chắc chắn và nhiều phụ kiện => đi phượt.
gập lại được phải ko a Hiệp, nhìn hay và xiteen phết đấy .
rất mộc
jass.tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bacsidien94 uhm, mà frame bằng tre cũng bền và chất lượng ko kém gì các chất liệu khác. Con này chắc tầm 10 tr ko ta
@jass.tran mình nghĩ không dưới mười triệu đâu vì đây là hàng xuất khẩu mà, VN mình có vài người làm rồi.
hi vọng các anh ấy thành công và mở rộng quy mô sản xuất khung xe này, để đến với người dùng nội địa với giá đẹp hơn

bạn xem thêm ở đây nè, ngoài anh này ra còn vài người nữa cơ.
http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/doanh-nghiep/bien-tre-gai-thanh-khung-xe-dap-xuat-khau-2968074.html
jass.tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bacsidien94 Uhm đại trà thì anh em mình mới có cơ hội được "trên yên", mình có trao đổi với anh làm ra chiếc xe trên, thì anh cũng đang bắt đầu đại trà xe đạp tre tại thị trường trong nước với thương hiệu Viet Bamboo Bike, anh em có thể tham khảo thử tại http://vietbamboobike.com/en/, hay FB Viet Bamboo Bike
hoangh@
ĐẠI BÀNG
10 năm
hẳn là phành phạch, em suýt ngất vì căm mừn của bác 😆
[​IMG] Tam 4tr tro xuong e vote trinx 136. Mong cac pac dung chem em no qua'. Con hag cua em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019