Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh tế] Vì sao các bạn không cài dây an toàn khi đi ô tô?

levuongthinh
19/6/2017 6:6Phản hồi: 158
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vì không có xe hơi để cài =))))))), à còn một lí do khác nữa là nếu có đụng xe thì có cài hay không cũng sml =))))))))))))))))
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@Bảo Hùng Lê Bậy nè bác. Cài dây an toàn nó bảo vệ mình giảm thiếu chấn thương khi xảy ra tai nạn chứ . Lỡ đụng không cài sml, cài thì đỡ hơn chứ bác. Cơ mà vụ có thắt dây an toàn mới bung túi khí khi xảy ra tai nạn là vấn đề gây tranh cãi à nhe. Mình thì nghĩ tùy xe thôi.
@Bảo Hùng Lê Đụng xe lăn vài vòng thì thử xem thằng cài dây với thằng không cài thằng nào gãy cổ trước :p
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
@Bảo Hùng Lê bậy à, cài mà đụng xe giảm tới 50% chấn thương ,đợt ngồi xe 30 chỗ mà mình ngồi ghế đầu lúc xe ở trạm thu phí ko giảm tốc độ húc đích xe mình ngồi, do ngồi trc chạy tới 120k thấy gê nên đeo dây cho an tâm, bị xe khác hun đích mấy người ko đeo dây sưng hết cả mặt, mình nhờ đeo dây nên chỉ giật mình vs bị dây siết đau 1 tẹo.
3 chiếc xe bán tải của công ty hàng ghế sau không có dây an toàn. Nhiều lúc muốn cài mà éo có.
Đi xe khách giường nằm thì mục đích của cài đây an toàn là để còn nguyên dạng thân xác khi xảy ra va chạm, đỡ mắc công người đi hốt 😁
Không phải là có thể túi khí không bung mà nó ko bung thật ! Vì trong phần tính năng an toàn thì phần dây an toàn dc gắn với cảm biến bung túi khí khi có tác động mạnh nên các bạn nghĩ tính mạng mình rẻ thì cú vô tư đi !
phamhuy.imh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thangmasaru Bác lại phán lung tung rồi, xe nào mà cảm biến dây an toàn lại liên quan đến cảm biến túi khí thế hả bác
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
mod không nên hỏi những câu như vậy, với mình thì mang thứ gì an toàn là coi trọng chính bản thân thôi. Đi ô tô chẳng phải nhắc mình cũng chủ động cài dây an toàn, đi xe máy còn mang mũ bảo hiểm cả hàm cho nó chắc.😁
Mai mua cái dây ràng, sáng đi làm ràng từ vai xuống yên chiếc super cub của mình cho an toàn.
Vì không có ô tô nên muốn cài cũng không được. 😁

Mình thường cài khi ngồi lái hoặc ghế phụ trước. Ngồi sau thường không cài, vì chưa đi xe nào chạy quá 80 km/h. Mấy lần xe chạy nhanh mà có cảm giác sắp phanh gấp thì mình chống tay & chân vào lưng ghế trước.
phucnsgd
TÍCH CỰC
7 năm
@LRA Ghét nhất đứa nào chống tay hay chân lên ghế trước. Dễ sml là có
do lần đầu đi oto.
RIP.
Các bạn đi ô tô buýt có cài dây ko ?
Ko nên lấy lý do là ko có nhé, ko có thì phải tự lấy áo ra buộc vào ghế thay dây 😁 :D
@adagioleonard Nhớ không nhầm đi bus không có dây thì phải :D cũng không nhớ lắm vì lâu lắm không đi, lần đi gần nhất là cách đây 8 năm rồi :D
@adagioleonard Xe buýt có éo đây, với cả đứng thì cài vào đâu :D
@adagioleonard mình lấy dây nịch cơ
Quên
Vãi mấy bác vì không sợ chết. 😁
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thì luôn cài. Không cài không an tâm lắm. Chở vợ chở bồ bắt nó cài nốt. Nhưng ghế sao thì ít cái trừ khi ra cao tốc. Khuyến cáo các bác cài dây an toàn khi lên ô tô. Đừng cài kiểu đối phó vì tác dụng nó không cao khi xảy ra sự cố ( tức là chỉ cài cái dây chéo)
thuê xe 7, 16 chổ đi có thấy cọng dây nào đâu mà cài.
thanh binh.e
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thấy lên 1 chiếc xe hầu như không ai cài dây an toàn,con mình cài ai cũng nhìn mình như người trên rừng xuống, hôm trước đi xe hoa mai từ vũng tàu lên sai gòn, mình có ngồi ghế đầu , thấy tài xế chạy nhanh. mình có thắt dây an toàn, tài xế phán câu " người việt nam mà làm như người nước ngoài." mình thấy ông tài xế cũng lơn tuổi rồi nên không nói gì. đúng là bữa nay thắt dây an toàn trên xe giống như thời mới bắt buộc đội đón bảo hiểm. lạc lõng giữa dòng người, mong sao thắt dây an toàn thanh thói quen cho người việt
Sensation
TÍCH CỰC
7 năm
Vì tốc độ đường vn chưa đủ làm bung túi khí nên dây an toàn cũng rứa. Tương tự như nón bảo hiểm ngày xưa: khi nào đi quốc lộ hay đi tỉnh thì mới đội.
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
Sao khảo sát ko có thêm dòng "không có ý thức" để tôi chọn
ronanh
TÍCH CỰC
7 năm
câu hỏi này chí ít cũng thời sự hơn mấy câu hỏi "tinhte" dở hơi của thèng đi airblade tuổi 14
phamhuy.imh
ĐẠI BÀNG
7 năm
K biết bác viết bài này lái xe lâu chưa nhưng bác có thể cho em biết hãng xe hoặc dòng xe nào mà k cài dây an toàn thì túi khí k bung dc k ạ?
@phamhuy.imh Có thể sẽ không bung nếu không cài dây an toàn nhé bạn. Cái này thì vẫn trong vòng tranh cãi nhưng mình nghĩ thì đa số trường hợp vẫn sẽ bung. Vì cảm biến của túi khí hoạt động dựa trên chấn động tác động vào thân xe.
Quan trọng là dây an toàn sẽ giúp cố định người trong khoang ghế, khi đó túi khí mới phát huy tác dụng tối đa đc. Chứ ng mà văng đi thì... xác định chấn thương nặng gấp bội phần, thậm chí tử vong nếu va chạm mạnh.

Đi xe ngon mà thắt dây an toàn thì có đâm nát bét đầu xe, người vẫn tập tễnh bước ra, tỉnh như sáo 😃
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@DJ Khánh Bee Thì bởi vậy mới nói thắt dây an toàn nó giảm thiểu chấn thương khi không may xảy ra TN. Coi nhiều clip va chạm người văng ra ngoài bị chính con xe mình nó nện vô ớn ăn ghê.
Ngoài vấn đề dây an toàn thì còn vụ sd điện thoại khi đang lái xe nữa. Mình nghĩ nó cũng rất nguy hiểm. Bản thân mình nhận thức điều đó nhưng vẫn hay vi phạm. Hóng mấy thánh tinh tế có giải pháp.
@Bao Khangs Bạn sử dụng điện thoại khi lái xe thì gây nguy hiểm cho người khác. Chứ bạn ngồi xe hơi và thắt dây an toàn thì ko chết đc đâu. Sợ có ng khác chết oan vì mình thôi. Nên đó là ý thức 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019