[Hỏi Tinh tế] Vì sao các bạn không cài dây an toàn khi đi ô tô?

levuongthinh
19/6/2017 6:6Phản hồi: 158
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhawe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vì luật gia thông ko phạt nặng, phạt nặng vào tự nhiên sẽ cài thôi, lâu ngày sẽ thành thói quen => ý thức.

Giống như vụ Nón BH xe máy, ko làm gắt thì giờ cũng có mấy người tự giác đội !

Rất nhiều Taxi, hàng ghế sau đã tháo sạch dây an toàn rồi !!
Vì ghế xe bus ko có dây an toàn
Lên xe bao h cũng cài
vì ngu
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
Để cân bằng lại xã hội, giàu nghèo giữa người có oto và ko oto. Lol
l0ngku
TÍCH CỰC
7 năm
có được đi ô tô đâu mà cài với không, đa phần người Việt mình đều ít quan tâm đến an toàn của bản thân mình, cũng giống như đội mũ bảo hiểm, đội để không để công an bắt chứ không phải để đảm bảo an toàn cho bản thân.
Xe không có túi khí để mà bung
aktily
ĐẠI BÀNG
7 năm
VÌ đi uống cafe gần nhà trong trung tâm thì ko cài thôi
xingcai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn lun cài khi ngồi lên xe
SuperBowl
TÍCH CỰC
7 năm
Có ai từng đi xe dù đường dài chưa nhỉ? Nó chạy toàn trên 100km/h chẳng những thế còn hay bắt sang lane ngược chiều để vượt mấy chiếc xe khách nữa. Nhìn đi nhìn lại trên xe hơn 10 người chả có cộng dây an toàn nào.
@SuperBowl Đó là lý do mình luôn ưu tiên giải pháp bay, không còn cách nào khác mới lên xe 😔
tung.dq
CAO CẤP
7 năm
vì tớ đi xe mô tô
Ko cài thì rất khỏi cho người lái, vì thắng ko dám thắng sợ đập đầu lên táp lô. Khổ nỗi ba mẹ mình luôn hỏi sao phải rắc rối thế, đi taxi đâu cần. Chỉ biết trả lời là dạ cái xe của con nó mắc hơn Ỉn 2 lần, và con đi học 28 năm khác với tài xế taxi.
huycuong91
TÍCH CỰC
7 năm
đi loanh quanh 1-20km thì cũng hơi lời tháo ra cài vào. nhưng đi liên tỉnh thì lúc nào cũng cài
destjny87
TÍCH CỰC
7 năm
Cài dây thực ra cũng chả quan trọng , quan trọng là túi khí có nổ hay ko
Đi trong phố , đi chậm , có bị va quệt hay tai nạn thì thắt dây hay ko chả qua trọng
Đi cao tốc , chạy nhanh thì đã tai nạn xác định là chết , có thắt dây hay ko thì cũng chết
Cá nhân tôi bị cận , đeo kính , túi khí mà nổ thì cứ xác định là giữ đc cái mạng nhưng kính vỡ đâm mù mắt.
Chốt hạ là thắt dây cũng chả quan trọng , quan trọng là kỹ năng lái , với khả năng quan sát để sử lý tình huống
@destjny87 Bác không cài dây, túi khí nó nổ là bác bị sức ép của túi khí nó giết bác chết luôn ý.
Ông già mình trước đây mình nói mãi cũng không chịu cài đâu, từ khi thấy đồng nghiệp của ông đi xe trên đường 5 bị xe khách nó lấn qua giải phân cách đâm trực diện, chết vì không có đeo dây bảo hiểm thì ông già mới hãi.
Tớ thấy người VN không đeo dây bảo hiểm tất cả chỉ vì ngu dốt, thiếu giáo dục. Mạng sống chỉ có một, phải biết trân trọng. Đeo cái dây lên là nâng cao khả năng sống sót trong tai nạn rất nhiều. Mình từng có ông bạn đi xe trời tuyết, lộn 4-5 vòng, xe bẹp dúm, nhưng cả người không 1 vết xước, lúc đấy mới hiểu dây an toàn quan trọng thế nào.
Ai lên xe mình lái mình đều bắt đeo dây hết, ko đeo nói cho điếc tai bao giờ đeo thì thôi!
destjny87
TÍCH CỰC
7 năm
@chicken29986 Thế bạn đã thấy đeo kính mà túi khó nó nổ chưa , mảnh kính nó đâm vào mắt. Mà tôi cũng ko hiểu xe khách lấn làn ở chỗ nào đường 5 , đường 5 giải phân cách cố định cao gần 1m , xe khách chắc nó phải phi qua thì đâm thẳng vào vị trí lái thì có dây hay túi khí có nổ thì theo bạn có sống đc ko
Tôi có khi chạy đường ngoài đô thị thì đeo giây an toàn vì ko phải tin là nó cứu đc mạng sống mình mà là để vị trí mình ngồi nó chắc chắn , ko bị lắc khi mình đánh lái liên tục , đảm bảo để mình sử lý tình huống đc tốt nhất , còn khi bị tai nạn thì may thì còn sống , đen thì chết
@destjny87 Dạ, nó lấn qua đâm thẳng vào xe đi ngược chiều đó bác. Gửi bác đường link vụ đó: http://vietnamnet.vn/vn/thoi-su/ke-lai-vu-tai-nan-khien-trung-tuong-cong-an-tu-nan-195324.html.
Bác chọn giữa mù và sống hay là chết? Còn nếu bác sợ vỡ kính, thì thiếu gì cách khắc phục? Áp tròng, kính chuyên dụng cho thể thao? Đeo dây an toàn trong đô thi để đảm bảo có va chạm, túi khí bật ra, thì bác cũng không bị túi khí nó nổ cho chết luôn đấy. Đừng có chủ quan. Sống được có 1 lần thôi, phải biết quý mạng sống của mình và người khác.
toàn đi xe buýt lấy đâu ra dây an toàn😁
life_in_mono
ĐẠI BÀNG
7 năm
vì sĩ Mod ợ, kiểu cả xe ko ai thắt tự nhiên có 1 thằng thắt, cả xe nó chửi là thằng này hâm 😔
tâm lý bầy đàn và tư duy bầy đàn
vì chưa bao giờ thấy csgt...
con sâu gặm tiền.jpg
Lý do quan trọng nhất là do pháp luật không cấm. Ý thức cũng từ đó mà ra. Nhiều xe chẳng thấy ghế sau có dây an toàn.
huakhachuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cài 100% vì sợ công an phạt
Nói về an toàn và văn hoá trong giao thông thì chúng ta còn nhiều việc phải làm lắm. Ngay cả đi xe đạp phải đội mũ bảo hiểm, ban đêm phải có đèn chiếu sáng ....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019