[Hỏi Tinh tế] Vì sao các hãng lại dùng màu xanh/đỏ để phân biệt trái/phải trên in-ear, earbud

Knah
2/4/2019 3:3Phản hồi: 42
[Hỏi Tinh tế] Vì sao các hãng lại dùng màu xanh/đỏ để phân biệt trái/phải trên in-ear, earbud
Các hãng tai nghe có rất nhiều cách để phân biệt 2 bên trái phải để giúp người nghe không bị nhầm lẫn khi đeo. Đối với các tai nghe fullsize thì chỉ việc đánh 2 chữ L/R là xong. Trong khi đó các tai nghe in-ear thì có nhiều cách hơn bằng ký hiệu, bằng dấu chấm và thường xuyên thấy nhất là bằng màu sắc với 2 màu xanh đỏ. Anh em nào dùng thì đều biết đỏ phải xanh trái. Tuy nhiên mình cũng không rõ vì sao lại có quy định này, không rõ có ae tinhte nào biết không?
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vtdat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giống đi ăn quán tàu vậy, nước tương màu xanh dấm màu đỏ ?
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
Theo như các diễn đàn:eek:
Red = R = Right
bLue = L = Left
@tam8101399 Có vẻ đúng nè
@tam8101399 Chắc vậy rồi
@tam8101399 Vậy còn vòi nước thì sao?
Trái = Nóng
Phải = Lạnh
Sao ko ngược lại?

Theo lý giải của mình là
Left = Lẩu (nóng)
Right = Rét (lạnh)
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
@TYA theo diễn đàn nói về color theory, red - tương quan với gam màu nóng (hot color), còn blue - tương quan đến gam màu lạnh (cold color) 😁
k có con in ear nào của mình như vậy, chủ thớt giả dối!!!
@vqt907 Chắc mua chưa trúng. Thường mấy con tháo dây dc là đều có
Doanctt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vqt907 Con này k sai là fiio fa7 bn ơi
khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
5 năm
để cho độc và đẹp chăng o_O
HPSS
TÍCH CỰC
5 năm
RED = RIGHT = PHẢI
BLUE = LEFT = TRÁI
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
Tại họ thích vậy!
Chứ sao con trái lại màu xanh, con gái màu hồng? Tại họ thích vậy mà nhiều người làm vậy nên theo số đông thôi
Tự nhiên lại phải nhớ đỏ phải xanh trái. mêt...
@Daviddv9prada Cái này nó hình thành thói quen. Ko cần phải nhớ đâu bác
TOPXP
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trong hàng hải, các tàu bè đều phải trang bị đèn hành trình với quy định:
- Đèn hành trình mạn phải CXH1-3: Xanh 112.5o ( độ ) , sáng liên tục. tầm nhìn xa 1 hải lý.
- Đèn hành trình mạn trái CXH2-3: Đỏ 112.5o ( độ ), sáng liên tục, tấm nhìn xa 1 hải lý.

Dựa vào màu đèn này, ban đêm các tàu bè sẽ biết hướng di chuyển của tàu để tránh đâm va.
Có thể tai nghe xuất phát từ luật này.
@TOPXP Câu trả lời không liên quan nhưng có thông tin rất hay, cảm ơn bạn
@TOPXP Câu trả lời rất liên quan nhưng có thông tin rất hay, cảm ơn bạn
blockchain
TÍCH CỰC
5 năm
@TOPXP Vl ng ae thiện lành... Xanh bỏ đỏ nhường nhé
hainga2401
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TOPXP Nhưng ngược rồi b ơi, xanh phải đỏ trái, xanh bỏ đỏ tránh,
vừa mới để ý con bgvp dmg của mình cũng đỏ phải xanh trái đang thắc mắc thì lên tinhte gặp đúng bài này 😁
Sony chỉ 1 màu. Tôi thấy Sony ngoài L R in chữ, Còn có 1 chấm nhỏ ở cuống tai nghe, hoặc là micro thường bên trái. Chứ đỏ xanh tôi nghĩ chỉ làm màu cho thiên hạ.
@Evolution X Mình có nói có nhiều cách. Tuỳ mỗi hãng họ làm. Nhưng có nhiều hãng dùng màu sắc để phân biệt. Mình hỏi thì AE nào cũng biết nhưng ko giải thích dc 😁
@Knah Mình cũng k để ý lắm. Hehe.
@Evolution X Chấm đó dành cho người mù nhé.
Senn cũng chấm
@TYA Thấy nó ghi trong sách HDSD là trong trời tối mà, có lẽ trong lúc ngủ
Tui bị chứng khó phân biệt trái phải, mỗi khi người khác nói rẽ Trái tui mấy 3 giây để xác định được đâu là bên trái.
Tui dùng tai nghe thì nhờ màu nên mới phân biệt được bên mà không cần biết Trái hay Phải.
@huutai_pasion May mà ông không theo nghề bác sĩ, chứ đang phẫu thuật mà ông không phân biệt được trái phải thì nguy to 😁
Ko biết
Mình cũng chẳng hiểu tại sao không dùng từ thâm đen mà lại nói cà vạt, hơi khó hiểu vl
@cyberat Vãi. Cà vạt nói hình dáng chứ ko nói màu sắc thì sao quy đồng với thâm đen
Trên các tàu biển và tàu bay thường có đèn xanh ở bên phải và đỏ bên trái khi hoạt động về đêm, ở những khu vực nó hoạt động không có đèn chiếu sáng và ngta cần màu sắc để xác định bên của phương tiện và từ đó đoán ra hướng di chuyển này
Riêng Vòi mở nước thì bên trái là màu đỏ mở nước nóng , bên phải màu xanh mở nước lanh nhé ...theo đúng luật xây dựng UPC chứ không phải tự nhiên
Red bắt đầu bằng R, Right cũng bắt đầu bằng R, nhớ vậy được rồi, còn lại tất nhiên là left (trái), còn sao chọn left blue mà không phải green hay màu khác thì mình nghĩ trong thiết kế hai màu này phổ biến, quen thuộc và dễ nhận biết, vd cái ta gặp hàng ngày như chỉnh nước nóng/lạnh, nút chỉnh nhiệt độ trong xe hơi...
Theo tôi bên phải tượng trưng cho sức mạnh, cứng rắn thì màu đỏ lanphuf hợp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019