[Hỏi Tinh tế] Xe Nhật vs Xe Hàn - anh em đánh giá thế nào?

levuongthinh
13/7/2017 12:43Phản hồi: 462
462 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NTDKiaForte
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em chả biết các bác nghĩ sao chứ em có mấy em Hàn vs Nhật cũng gọi là có đi để so sánh chút. Có 1 em Kia Forte anh Hải 2012 đã nhượng lạ cho vợ 😁 thật sự là con này nó ngon, form đẹp, cá nhân em thấy đi bền hơn con K3 mới. Đến nay đồng hồ là 16x.xxxkm (ko nhớ kỹ nữa ạ ) thấy máy vẫn ngon, khung gầm vẫn ok, nội thất vẫn ổn chưa ọp ẹp, điều hòa vẫn làm mát nhanh, tiếc cái bản của anh Hải có 2 túi khí. Một cái nữa là lốp con này khá mỏng 😃 em về quê hay bị chém cho te tua, nên đợt đi được 100k đã thay bộ 5 quả lốp michelin vào đi khác bọt hẳn
Nhưng cũng Kia cùng dòng xe khác mỗi thế hệ thôi nhưng con K3 lại cho em cái cảm giác ko thích bằng. Sau 3 năm, đi đc hơn 7xk km thì em thấy cái giảm sóc nó ko còn đc như thời gian đầu, đi nó dở và ko đc bền như con Forte. Động cơ vẫn ok, vẫn khá ngọt, đồ nhựa trong xe chưa xuống cấp nhiều nhưng cũng thi thoảng xuất hiệng tiéng lẹt xẹt. Về cơ bản đánh giá chung thì tạm ổn, ngoại trừ cái giảm sóc tệ
Em Fortuner 2013 đã bán sau 16k km (đầu 2014) . Xe to đi lạ khá yếu, lúc đó bị ông anh thuốc cho mua :D về đi bình thường ko nói, lúc đi cao tốc nó khá là phiêu, chòng chành. Nội thất xe đúng tiêu chí ko có gì để hỏng, đơn giản, mộc mạc. Xe này đi thì chỗ ngồi thoải mái nhưng chắc do đi khá bay khách hay kêu say nên cu em chạy bảo khách đi họ ko thích lắm, thuê khá ít nên là chia tay sớm luôn. Em đánh giá con này đúng chất Nhật nhưng mà giá nó mặn vãi
Sorento bản 4WD 2.4AT 2013 ( mua cũ lúc odo xe hình như là 8k km gì đó) cơ bản là vẫn nuột, em chưa thấy có vấn đề gì nhiều, toàn để cu em nó chạy (khách thuê du lịch ...v v ) odo giờ hơn 120k km rồi, đi cao tốc vẫn đóng ầm ầm, xe được cái khá đầm, đi lướt, em đánh giá còn khá là phê :p. Nhược điểm con này là cho 5 người 2 hàng ghế trước thì ngon, thoải mái, nhưng cái hàng ghế cuối thì nó tệ vãi cả nồi :D bé xíu, em 80kg cao 1m7 ko thể ngồi đc thoải mái (hàng ghế cuối giống như kiểu con Prado của ông chú em, nhưng cao hơn với có khoảng để chân lớn hơn chút) cơ bản thua em Fortuner về cái ghế ngồi, còn về khả năng vận hành thì hơn Fortuner ( cùng 2013 ) với bền theo em là gần bằng
Tổng kết của em thì các bác có mua xe thì cứ tùy theo sở thích thôi, Nhật thì bền, hàn cũng bền kha khá nhưng mà mất giá nhanh, động cơ thì ko quá xuống cấp như nhiều bác chảm phong :Dnhưng giảm sóc sau một thời gian có vấn đề, khung gầm bớt ngon nhưng cơ bản vẫn đáp ứng ổn trong 5-7 năm đổ lại
Nếu nói về xe thì cứ lên OS hay OF thì có cái hay để hiểu và học. Trên đây toàn thánh không hà. Không xe cũng chém, có xe cũng chém vui phết...kkk. Đôi khi có người chạy nhiều xe nhưng lên xe chỉ biết chạy, không quan tâm lắm đến các vấn đề kỹ thuật tính năng xe, có ông thì luật GTĐB 2008, nghị định 46/2016, QC 41 vềhiệu lực biển báo thì mù mờ....thì cũng như không.
Cầm lái đi nhiều loại đường: phố, đường trường, cao tốc, đèo....thì mới có kinh nghiệm và tại sao cụm từ cảm giác lái, vận hành....được quan tâm nhiều hơn là mác xe Nhật, Hàn.
congtubuon
TÍCH CỰC
7 năm
Tớ đi Hyundai sô nát tan 2013 nhập và Toyota cẩm ly 2010 nhập.
tớ vẫn chọn cẩm ly =)). Đối với mình Options của phân khúc này nó chẳng có ý nghĩa gì lắm... (nhưng mà trừ Options mấy xe sang như Mecr , BMW... nhé)
mình chọn xe nhật
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới đi coi Cerato hôm tuần rồi. Chắc 1-2 tuần nữa xiền về đủ sẽ hốt 1 em 1.6 AT. Nhìn thấy cũng tương đối ok.
zzkiuzz
TÍCH CỰC
7 năm
Mình chưa đi xe Hàn nên không biết, nhưng mỗi lần thấy KIA, Huyndai...là thấy dị ứng, thấy nó...rẻ mạt thế nào ấy.
Nên không Toyota thì cũng Honda thôi, hiện đang xài 2 chiếc. Tầm 1 năm nữa kinh tế ok hơn chắc nhảy qua infiniti chơi, say no với xe Hàn.
thanhtinh
TÍCH CỰC
7 năm
@zzkiuzz Thấy xe Hàn rẻ mạt thì ít ra cũng chạy xe Đức, hơn nữa là xe Ý xe Anh chứ. Xe Nhật thôi sao?
zzkiuzz
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhtinh Mình không nói về giá tiền, chỉ là cảm giác nó rẻ rúng, thế thôi bạn.
Còn mình muốn mua xe nào mà chả được, tùy sở thích và hiện tại nhu cầu chưa cần đến xe sang
thanhtinh
TÍCH CỰC
7 năm
@zzkiuzz Được!
Em có suy nghĩ thế này, các bác đừng ném đá: Thứ nhất là tự hỏi mua xe cho mình hay mua xe cho người khác, thứ hai: đúng là xe là 1 tài sản lớn, nhưng đừng nghĩ mua xe sợ ko có tiền đổ xăng, mua xe sợ sau bán lại ko có giá, đó là tư tưởng của người nghèo, mà người nghèo thì đừng nên mua xe mà hay sử dụng các phương tiện công công. Nhìn như anh Minh nhựa ấy, mua con i8 gần 8 tỉ, hơn 1 năm sau bán có hơn 4 tỉ, sao phải ngợi. Quan trọng là mình thích, mọi thứ khác có hay không, không quan trọng 😃
Giờ giá xe tương đối giảm ròi, mà mình vẫn thích xe Nhật hơn, đón đầu công nghệ mà.
xe Đức đi
Di Nhi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mà mua xe cũng sẽ chuộng độ bền, nên sẽ vote chọn Nhật :v
halong76
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để bình luận này nọ thì các bạn phải là người lái xe giỏi, chạy xe nhật khoảng 4 loại, xe Hàn khoảng 4 loại.
Những người mà cầm lái một chiếc xe, lốp non, lái lệch mà cũng không biết thì đừng lên diễn đàn chém gió làm gì cả.
đã đổi altis sang mazda 6 và đang tích cóp để thử sang xe Đức coi sao 😔
VN chuộng KIA:
Dù gì em cũng thích xe Nhật hơn. Hôm qa vô tình thấy chiếc Daewoo, đúng tàn :v
Xe hàn đi thì thiết kế đẹp hơn, thể thao, trẻ trung hơn tí nhưng hay hư vặt. Xe nhật được cái bền, tiết kiệm nlieu. Nhưng đổi lại tke hơi người lớn. Ý kiến riêng của mình thôi.
ông nào mà có tư duy toyota honda bền nhiều dịch vụ sửa chữa dễ thay đồ thì nên tìm hiểu lại đồ nhé, tại sao nó lại nhiều trung tâm sửa chữa . tại sao đồ nó lại nhiều và giá rẻ.
đơn giản vì nó đã đưa vào đâu người tiêu dùng cái tu duy và cứ thế mua theo tư duy nó vạch sẵn
đồ dễ thay và rẻ hả? đồ china mang qua đó. chính ra nó hư còn nhiều hơn xe khác. dc mỗi cái túi khí bền thôi còn lại là tu duy đám đông
zzkiuzz
TÍCH CỰC
6 năm
@tourismBB Tôi làm Car Inspector. Các xe Toyota dù từ đời 2000 hay cũ hơn thì vẫn dễ dàng pass, máy móc cực bền theo thời gian sau khi tôi check kĩ về từng engine, từng chi tiết của dàn bánh, gầm, máy chạy cực êm dù là đời cũ. Và thật sự Toyota, Honda dễ sửa (honda không bền bằng Toyota, đời cũ dễ hỏng hộp số), phụ tùng rẻ (đồ China cái con khỉ, tôi ở Mỹ) Còn xe Hàn chạy cực thích, cảm giác lái mượt mà rất đã, tuy nhiên chạy trên 100k miles là bắt đầu hỏng tùm lum, điện đóm, máy móc nhanh xuống. Nói cái gì cũng dựa vào cơ sở tí nhé, đừng chém bậy bạ.
@tourismBB Một seeder xe Hàn tâm sự !
@tourismBB Mitsubishi bền
@zzkiuzz mình đang nói ở vn bạn ơi. thử hỏi giờ bạn có đi 1 chiếc xe đời 2000 không ? và bạn có biết là việt nam đang là nơi tiêu thụ hàng trung quóc sll không?
zzkiuzz
TÍCH CỰC
6 năm
@tourismBB Ờ ở VN thì không rành, chắc linh kiện xài toàn hàng TQ. Xe 2000 bên mình đầy nhé, vì toyota cực bền nên đời 2000 còn chạy ầm ầm. Honda thì đời 2000 giờ hỏng hộp số gần hết rồi, bữa mới bán 1 chiếc accord 2000 vẫn ngon lành nè. Riêng Mistubishi thì thôi không nên so sánh với mấy hãng kia luôn. Thật sự mà nói, hầu như Tôyota vô địch về độ bền. Nếu là dân sửa xe thì bạn sẽ hiểu về độ bền và độ dễ hay khó sửa của nó.
longhai1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện thể so sánh gái Nhật và gái Hàn đi các bác 😁
sev3n_k3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longhai1 Nhật vổ, hàn phẫu thuật. Nói chung là nên... zz
dino_su
CAO CẤP
6 năm
Quan tâm nhiều làm gì, miễn sao tiết kiệm nhiên liệu, ổn định ko hư vặt. Dáng xe trung tính lâu lỗi mốt, có nhu cầu đổi xe thì bán dễ và giữ giá, mấy cái đơn giàn đó lại chỉ có toy mới đáp ứng được. Haizzzzz

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019