[Hỏi Tinhte] Anh em có dùng đế tản nhiệt cho laptop, hiệu quả thực tế mang lại ?

QuanNDD
31/5/2018 12:50Phản hồi: 170
[Hỏi Tinhte] Anh em có dùng đế tản nhiệt cho laptop, hiệu quả thực tế mang lại ?
Tản nhiệt laptop sao cho hiệu quả luôn là vấn đề mà nhà sản xuất lẫn người dùng đều quan tâm; đặc biệt với laptop dành cho game thủ. Vậy trong trường hợp cảm thấy laptop quá tải nhiệt khi chơi game hoặc chạy tác vụ nặng, bạn có nghĩ đến việc dùng đế tản nhiệt hỗ trợ ? Liệu nó có mang lại hiệu quả như mong đợi không ?

Mời các bạn cùng chia sẻ kinh nghiệm trong việc chọn mua, sử dụng đế tản nhiệt laptop sao cho hiệu quả nghe. P/s: Mình có 1 đế tản nhiệt Thermaltake Massive 20 RGB dành tặng bạn nào có phần chia sẻ phù hợp. Cảm ơn các bạn.

Thermaltake Massive 20 (3).jpg

170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_vVv_
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sinh viên nên chỉ có điều kiện dùng cái tản 80k, nói chung để kê máy lên với lấy thêm một cục adapter cắm riêng nguồn cho tản thì máy cũng giảm bớt nhiệt tầm 3-5 độ.
@boysnow91100 Mình cũng đang dùng cái này, hiệu quả thì giảm được tầm 5-6 độ
@_vVv_ Tản 80k mà giảm được 3-5 độ thì tốt quá rồi 😁 mình đang dùng mẫu này của https://www.tannhietlaptop.com giảm được tầm 10-15 độ
IP4HKW
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đối với các đế tản nhiệt có ít nhất 2 quạt trở lên, công suất tốt 1 chút thì cũng có hiệu quả. Rõ ràng nhất là nó cung cấp 1 lượng gió vào các khe hút gió phía dưới đáy máy. Ngoài ra cũng khiến đáy máy thông thoáng hơn.
@IP4HKW và cũng đem nhiều bụi vào máy hơn
@hieuthainguyen ngày trước tôi phải mở máy ra vệ sinh vì quạt tản nhiệt thổi đầy bụi vô
ttnp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dùng loại có 120k này, cũng có chút hiệu quả .
Diepvienthuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy tản nhiệt rất cần cho các máy game và tác vụ cao như đồ họa, render. Tùy vào cấu hình máy và độ tản nhiệt của máy mà chọn tản nhiệt. Như máy mình dùng dell workstation (M6800), máy tỏa nhiệt rất nóng, dùng đồ họa mà cả hai quạt tản nhiệt của máy chạy hết công suất mà máy vẫn nóng, sờ tay vào để khoảng 10 giây sẽ ko chịu dc, đã có 1 lần bị chết card màn hình, và từ đó mình phải dùng tản nhiệt cho nó. Nó giảm đi đáng kể nhiệt khi có tản nhiệt, đặt biệt nếu là các tản nhiệt loại xịn cao cấp. Mình mua trên shopee 1 cái tản nhiệt dc quảng cáo là của cooler master, nhưng lại bị mua phải hàng nhái sang hãng coolpad gì gì đó, chán mấy ông shoppee quá. Mất tiền nên đành dùng vậy, có gió mà ko ăn thua lắm!
@bkb_ct Mình toàn mua hàng của Lazada nên k biết vụ này.
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@hoang_tien1986 Cắt dây điều tốc của quạt đị bác. Còn how thì gg nha
lov3mimoza
TÍCH CỰC
6 năm
@hoang_tien1986 máy mình cũng bị tình trạng tương tự 1 quạt chạy còn 1 quạt không, đang không biết có phải hỏng quạt không. Mà máy mình mặt trên bàn phím và khu vực phím ESC vị trí quạt không chạy rất nóng. Có phải do nguyên nhân quạt không chạy hay do đâu nhỉ
khanhn14
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Diepvienthuy Lazada thì cũng vậy thôi bác ơi, cũng có chỗ bán hàng lõm như thường ah, quan trọng là bác mua sai thương hiệu luôn ấy chứ 😁
Mình cũng thích dòng sản phẩm của Cooler Master, xài chất lượng, giá thành cũng khá ổn tầm ... Còn không thì sử dụng thương hiệu Coolcold cũng good
Tham khảo thêm các thương hiệu khác nữa nhé: https://chondeal247.com/de-tan-nhiet-laptop-tot-nhat-d13667.html
minitep
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc chắn mua tản nhiệt cho lap phải dựa vào vị trí quạt của lap vd: quạt ở 2 bên hoặc ở dưới màn hình thì tản ko tác dụng mấy, còn tản ở dưới lap thì tùy cách sắp xếp nếu lap có 2 quạt 2 bên thì mình cũng mua tản 2 quạt 2 bên phù hợp vị trí quạt của lap. ^_^
shinbi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minitep Mua cooler Master U2, U3 có thể đáp ứng hết mọi vị trí bác ạ ;)
Trước đây mình có dùng tản nhiệt dạng đế cho laptop và có ít chia sẻ với anh em.
Nguyên tắc hoạt động của loại tản này là kê đáy máy lên cao nhằm tạo sự thông thoáng cho phần đáy máy, giúp hút không khí hiệu quả hơn. Phần quạt được trang bị cũng giúp khí nóng lưu thông tốt hơn và góp phần làm mát phần đáy máy
Một số lưu ý cho anh em mình đóng góp như sau:
1) Chỉ nên mua nếu phần đáy có khe thoát nhiệt
2) Nếu mua loại 1 fan lớn thì không sao, nhưng loại nhiều fan nhỏ thì phải chú ý khe thoát nhiệt có nằm ở chỗ quạt thổi lên không, và kinh nghiệm cho thấy quạt nhỏ xài mát hơn quạt lớn
3) Nên chọn loại có hub usb, sẽ tiện hơn khi sử dụng vì nếu cần di chuyển chỉ cần tháo dây usb đế, chuột bọ bàn phím rời sẽ ở lại yên vị trên bàn
4) RGB sẽ là 1 điểm cộng nếu cần lung linh hơn
@heavenangle Chết cha em xài con dell xps khe tản nhiệt ở dưới, quạt thì thốc từ dưới lên, như vậy có sao ko bác. Em cũng sợ nó thổi bụi vào máy nữa, dòng này khó vệ sinh lắm
ranchu102
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ban đầu định mua loại 150k 2 quạt, rồi thấy loại 200k 4 quạt ngon, chấm luôn, hỏi mua thì shop kêu hết, lại lướt đến loại 240k 6 quạt, lại chấm, hỏi mua thì shop cũng lại kêu hết o_O Cuối cùng chấm con 340k có mỗi 1 quạt to, cũng chẳng chim ưng lắm, nhưng thôi có còn hơn không, ai ngờ về dùng thấy ngon qué, máy k mát nhưng mà hết nóng hẳn, quạt chạy êm ru, đến bây giờ dùng 2 năm rồi vẫn ok ;)
Tuanhai14
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đế tản nhiệt đây. Tạo khoảng cách giữa Laptop và bàn + máy lạnh. Auto mát
w810i
CAO CẤP
6 năm
Xài ultrabook nên ko quan tâm đến phụ kiện này lắm, thậm chí chuột, sạc...còn chả muốn mang theo, chỉ muốn xách mỗi cái máy ko cho gọn. 😁
Bao giờ mấy con CPU HQ mà TDP tầm 20W thì tuyệt quá.
Được tặng kèm đế tản nhiệt từ đợt 2010 khi mua laptop Dell Vostra 1320 mà chưa từng 1 lần sử dụng, giờ sau ngót 8 năm vẫn vất em nó trên nóc tủ 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 
@crazysexycool1981 ok bác xong báo e nhé
@Việt Phát Xít Đây, đế tản màu Hồng nhé, nguyên kít 😁

@crazysexycool1981 bác bán bao nhiêu ạ
@Việt Phát Xít Mình cũng ko biết nữa, bạn lấy được bao nhiêu? :cool:
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Trước đây có cái soft tăng tốc độ quạt cho máy Dell tên gì quên mất, cũng giảm được vài độ.
Tản nhiệt lap chỉ hiệu quả khi đặt đúng những khe thông gió, như con của ô mod chắc k hiệu quả lắm =)))
kingdom88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Macbook bro thì mua tản nhiệt nào ae ?
@kingdom88 Macbook pro thì bạn mua đế tản nhiệt Daikin loại 1hp đc rồi.
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
Xài văn phòng hay lướt web, xem phim thì ko cần quan tâm lắm. Vì đa số lap giờ xài dòng U, tiết kiệm điện thì ko nóng lắm. Chơi game, hay đồ hoạ thì mới cần suy nghĩ
shinbi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@greatmen88 Con Dell XPS nó nóng lắm bác à. Em phải sắp cái fan cho nó đây
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@shinbi Sao kì vậy nhỉ, mình xài asus zenbook, mát lạnh mà, lướt web làm văn phòng pin 5 tiếng. Khi nào làm vài trận lol thì mới nóng máy thôi
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@shinbi Mua lâu chưa, nếu lâu thì vệ sinh máy, và trét lại keo tản nhiệt thôi
shinbi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@greatmen88 Dòng XPS nó vậy đó bác à, XPS mới đỡ hơn xíu
CuBin79
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hỏi ae tí. Laptop khe thoát nhiệt nằm ở phía dưới màn hình. Giữa 2 cái bản lề của máy thì tản nên sử dụng tản nhiệt nào ạ.
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
@CuBin79 Thường laptop gaming luôn có lỗ hổng dưới máy để sử dụng đế tản nhiệt.
@CuBin79 Chắc máy bạn giống máy mình, khe thoát nhiệ được giấu trong bản lề. Nếu dưới đáy máy có khe lấy gió thì mua 1 cái để làm thoáng đáy máy, còn nếu ko có khe thì khỏi mua, chỉ cần kê cao máy lên thôi
TungAnhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia máy mình cũng như vậy, mình dùng 1 cái đế và 1 cái hút cắm vào, tản nhiệt mát cực, trước xem youtube 1080 toàn 60 đến 70 độ mà giờ toàn 45-50, nhưng cái khe đằng sau bản phải chế để đút vừa cái hút gió chân không
CuBin79
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TungAnhh Cái hút sao mà cắm vào đc bác. Khe thoát nó có nằm bên hôg đâu. Máy khe nằm dưới màn á bác
TungAnhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@CuBin79 thế thì t mới bảo là chế, nghĩ nát cả óc, giờ dùng tác vụ bt chỉ tầm 40-50 là cao
nvavan2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có, chỉ kê không cắm nguồn.
Thỉnh thoảng cắm tuef ổ cắm Xiaomi.
00986
TÍCH CỰC
6 năm
hiệu quả là được.... 1 con lap mới
Tản nhiệt của em đây . Mở 2/3 ổ đĩa là ok .

@minhthuvc Liệu mở lâu như vậy bụi nó vào thì làm sao bạn? Mình hơi thắc mắc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019