[Hỏi Tinhte] Khó khăn khi chuyển từ macOS sang Windows

QuanNDD
18/1/2018 1:10Phản hồi: 345
345 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khó khăn duy nhất: KHÔNG THỂ CHUYỂN TRỞ LẠI WINDOWS!
Chơi game. pin yếu hơn. là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Eazy
TÍCH CỰC
6 năm
mình xài cả 2 song song từ đó đến giờ, cả 2 đều có cái dở và hay riêng
Vì ko chơi đc Overwatch. Bootcam vừa chậm vừa nóng như cái lol là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Dùng Macbook đúng 1 đời rồi chuyển qua Laptop vì công việc, ở nhà dùng PC còn chả bao giờ động đến laptop
antonior
TÍCH CỰC
6 năm
Độ ổn định của phần cứng và hệ điều hành. Cách kiểm soát đa nhiệm giữa 2 hệ điều hành là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
banh.tieu
TÍCH CỰC
6 năm
Éo có. Thuyết phục bản thân là windows cũng xài đc là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
novavn
CAO CẤP
6 năm
Cái gì có trên mac thì hầu hết windows cũng có hoặc có 1 cái tương tự. Nhưng nhiều cái trên windows có thì mac lại không có. Mac bây giờ đang đi lùi so với win.
BBLand
ĐẠI BÀNG
6 năm
@arcwin App có trên win thì mac ko có là điều dễ hiểu, app win phong phú hơn mac rất nhiều. Mình chỉ nói câu của chủ thớt là ko hoàn toàn đúng mà thôi
novavn
CAO CẤP
6 năm
@BBLand Mình nói rất rõ ý mà các bạn cố tình không hiểu thôi. Trên win có rất nhiều công cụ tương tự Sketch như Illustrator, Fireworks, Photoshop, Adobe XD.... Bản thân thằng Sketch là học tập thằng Fireworks của Macromedia. Trên windows có đầy đủ các ứng dụng cho tất cả các ngành nghề và có nhiều lựa chọn cho người dùng hơn mac. Rất nhiều ứng dụng đặc thù cho các ngành khoa học kĩ thuât, các tựa game đố tìm được trên mac luôn.
BBLand
ĐẠI BÀNG
6 năm
@novavn Bậy, mình dùng PTS làm UI/UX từ rất lâu, sau đó sketch ra (học Fireworks hay ko thì mình ko biết vì mình xài Firework cách đây hơn 10 năm và chả có ấn tượng gì với nó) thì nó nổi lên và adobe bắt đầu rục rịch.
Game thì mac chả bao giờ hơn, ai cũng hiểu điều đó, và app cũng tương tự khi win khác 1 trời 1 vực.
tero247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@arcwin Người ta nói Sketch App của UI/UX Design bạn ơi. Không phải Sketch Up. Mà Mac cũng có Sketch Up, Rhino, Maxwell, C4D, Zbrush đầy đủ cả.
Mình thích giao diện của Windows nhưng mà lại mê cái trackpad của Mac, giá mà có cái lap nào kết hợp 2 cái thì ngon 😁.
@mhieu90 Bàn phím Thinkpad thì vô đối rồi, đợt rồi cty mình đưa cho con X1 carbon gen3 để làm việc, rất kết bàn phím e nó nhưng mà trackpad dở quá nên trả lại 😁
@dvd_nasa Bác dùng 9350 à? Pin khá ko bác?
roneto_86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BlackBerryz Tôi chỉ mê mỗi phần cứng của Mac còn lại phần mềm chả thích cái j. Ngoài cái font chữ của nó quá đẹp và mượt.
dvd_nasa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BlackBerryz Mình dùng XPS 15 9550. Máy của mình max cấu hình, màn 4K nên pin chỉ dc tầm 5 tiếng với các tác vụ bt, còn nếu mình code, chạy các ứng dụng nặng kiểu pts, lightroom... thì sẽ nhanh hết pin hơn! 😃
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
ơ sao một người đẳng cấp lại phải sang dùng windows?. mất thể diện 😁 là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@trieu04 Máy để làm việc nên thấy bình thường, khi đã cầm hàng cao cấp rồi sao phải nghĩ máy nào máy nào
novavn
CAO CẤP
6 năm
@trieu04 Nói về đắt thì đồ apple chả là gì trong thế giới máy tính.
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
@novavn sao cấu hình iphone chả có méo gì mà nó max gấp mấy lần các con android cấu hình khủng bố vậy bác?
novavn
CAO CẤP
6 năm
@trieu04 Mấy con android khủng bố của bạn có phải vertu, mobiano hay poscher design ko mà đòi đắt hơn Apple. Tiền nào của đó thôi. Những thứ rẻ thực ra không hề rẻ, còn đắt chưa chắc đã là đắt 😃
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
@novavn chắc macbook phải mạ vàng + đính kim cương thì mới thích hợp vs túi tiền 3 gang của bác rồi.
antonior
TÍCH CỰC
6 năm
Em chuyển sang Mac em lấn cấn chỗ này nhờ các bác giải thích giúp ạ:
Giả sử em vừa đang dùng trình duyệt vừa mở 2 file excel, khi dùng phím tắt Command + Tab thì chỉ có thể chuyển giữa trình duyệt và 1 file excel (còn bên Win thì có thể chuyển giữa trình duyệt và 2 file excel luôn)
Cảm ơn các bác!
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
@antonior Command + ` để chuyển giữa các cửa sổ của cùng một ứng dụng.
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@antonior Tưởng vuốt trackpad là đc nhỉ
antonior
TÍCH CỰC
6 năm
@npdong1994 cảm ơn bạn nhiều
antonior
TÍCH CỰC
6 năm
@antonior vuốt trackpad khi mở fullscreen ứng dụng thôi bác
akai1413
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu quen dùng quick look trên Mac rồi khi chuyển qua dùng Windows ko có Quick look sẽ rất khó chịu và tù túng
Mình làm bên thiết kế, các phần mềm bên thiết kế đều không hỗ trợ macOS.. chẳng có gì là khó, hồi trước xài Windows giờ quay lại như về nhà thôi. là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@Ba_CardManHinh chắc bạn thiết kế về cấu trúc máy móc hay gì đó chứ k phải là graphic đâu nhỉ? vì chỉ có về kĩ thuật vậy thì Mac mới k hỗ trợ các app đó thôi
@VietT Bên tài chính, mình làm kế toấn kiểm toán, Mac bó chân toàn tập
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial cài win k có liên quan gì tới việc macOS đang ở version mấy cả vì nó sẽ chia ổ cứng ra làm 2. Mà mình chưa bao giờ cài Win lên mac hết nên k hướng dẫn cho bạn đc rồi.
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
6 năm
tại vì cùng tầm tiền cấu hình win ngon hơn ... chat lượng buil của các máy win jo cũng rất tốt ... quan trọng nhất với mình là bên mac không có 3dmax. ko khó khăn gì là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Mình làm dev Java trên Windows, thằng bạn xài macbook cứ than chạy server Tomcat lỗi tè le, vô công ty xài SQL Server 😁 (macOS có nhưng phải xài Docker, đôi khi lỗi không start container được), thôi bỏ ý định xài mac :D
đa số mọi người đều làm quen với win trước nên chuyển từ win sang mac mới rối rắm chứ chuyển trở lại mà còn kêu khó thì đúng là não đồng bằng
@ho xuan phu u right, tay mod hỏi rất ngu.
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@ho xuan phu Screen Shot 2018-01-19 at 08.57.22.JPEG

mỗi người đều có câu chuyện của mình đó 2 bạn. Cũng như 2 bạn từ Win mà chuyển Mac thì cũng vậy thôi (vì nguyên lý nó khác nhau). Cũng do Win XP với Win 10 bây giờ chắc khác nhau xa nữa
zharyz112
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ MacOS sang win mà sài khó khăn à. Thật không thể hiểu nổi . Chẳng lẻ các chú hồi xưa sài máy tính chạy bằng HDH gì ???
Em thấy sài Win rất ngon, càng ngày càng nhẹ. Thiết kế đơn giản mà tiện, cái nào tiện phù hợp là em dùng à
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
@npdong1994 ko hiểu sự thiếu ổn định ở đây là cái gì, mình dùng cho công việc, giải trí chẳng thấy gì là thiếu ổn định cả 😆 nếu 30 củ mua mac bạn mang đi mua 1 con laptop win đầu bảng như thinkpad, dell xps thì thấy ổn định ngay thôi 😁
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@npdong1994 bạn cứ dùng full win bản quyền và kaspersky đó, chả lỗi lầm gì mà ko ổn định.
DieuTuAn
TÍCH CỰC
6 năm
@npdong1994 Win h khác xưa lắm rồi bạn, tôi dùng win 10 hơn 2 năm nay chạy ầm cài đủ loại game, đủ loại phần mềm mà chạy vẫn nhanh, chưa từng phải cài lại. Ông cứ thiếu ổn định với cả môi trường không tốt, ví dụ hộ tôi cái. Chẳng qua thói quen dùng lâu đâm ngại thay đổi thôi, không cần phải nâng bi vậy đâu 😆
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@npdong1994 Bạn đừng có ..... cái gì nữa để thấy sự khác biệt. Chả gì nó cũng là hdh được dùng nhiều nhất tg, máy rút xiền cũng win đó mà ko ổn định sao đc 😆
Hoang Tommy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích trải nghiệm cái mới.. đồng bộ, bản quyền, tùy chỉnh. là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019