[Hỏi Tinhte] Khó khăn khi chuyển từ macOS sang Windows

QuanNDD
18/1/2018 1:10Phản hồi: 345
345 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ongdogia
ĐẠI BÀNG
6 năm
chả có gì khó khăn, chỉ khó là ko có nhiều tiền mua mac có ssd 512gb thoi.
Hoang Tommy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sài hai cái OS luôn, sài cái Elementery OS cho quá cafe nhà nữa.
@Hoang Tommy ELEMENTARY OS MASTERRACE \ :v /
100% người dùng máy tính đều đã dùng win nên quay lại ko có gì khó hết
Vaanres
CAO CẤP
6 năm
Không chuyển. Vì không chuyển nên không có khó khăn là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Lỡ dùng iPhone, iPad, Apple Watch rồi nên mua cho đủ bộ =. ). vài tool không hỗ trợ :v là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
rivertm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phục vụ công việc mà Mac không thể làm được. Ngoài ra software của công ty chỉ có cho Windows. Xài Windows ở công ty, ở nhà xài Mac. Có nhiều phần mềm mà Mac không có, không hỗ trợ. Không có IDM, CorelDraw (Illustrator thay thế nhưng xài mãi thấy không quen bằng CorelDraw) là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Nomadman
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái logic nó khác lắm, dùng chỉ vì một số phần mềm đặc thù thôi. mất sự đồng bộ Apple là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuyển sang Mac đc 2 năm mỗi lần phải xài win đều bị ức chế vì design giao diện quá tệ và thua Mac quá xa. (Cái này dài dòng)
Với terminal (cmd) của win thì chuối hơn.
Nhưng mấy cái kể trên chịu khó nhẫn nhịn thì cũng được.
Nhưng vì để sync này kia với iPhone (SMS, iCloud, Airdrop, Photos...) thì Mac vẫn quá vượt trội 😁
duongyl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PinkFriday Chỉ có những con lợn mới nói giao diện win quá tệ
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đã từng sử dụng cả 3 hệ điều hành, Windows, Ubuntu và macOS.
Mình thích macOS nhất, sau đó là Ubuntu, còn Windows đối với mình chỉ là một hệ điều hành đã từng dùng, và không muốn quay lại.
Mình rất thích terminal, Terminal của Ubuntu rất đẹp, có nhiều màu.
Windows không có Terminal, Windows rất khó khăn khi dùng các dòng lệnh kiểu command line, đã thế lại còn tách ra kiểu Power Shell, cmd, putty (git bash ý) v.v... loằng ngoằng. Nghe nói có cả Ubuntu Terminal trong Store rồi nhưng lại càng khiến Windows có quá nhiều kiểu "Terminal". Không có Terminal là một nguyên nhân lớn khiến mình không quay trở lại Windows.
macOS của mình đến nay đã được gần 27 ngày không tắt hoặc khởi động lại (chi tiết trong hình), mình cảm thấy macOS thực sự ổn định và bền bỉ, trong khi khoảng thời gian 1 tháng là khoảng thời gian trung bình để mình phải cài lại Windows trong quá khứ. Nếu bạn sử dung máy tính như một thiết bị kiếm cơm hàng ngày, việc máy bị ngừng sử dụng một vài tiếng chắc chắn sẽ khiến bạn khó chịu. Sử dụng Windows thuường xuyên phải khởi động lại để "Cập nhật" nhưng sau đó vẫn chả thấy sự khác biệt nào cả.
Trong quá trình suy nghĩ về việc chuyển sang một chiếc laptop mới để làm việc, mình đã đúng đắn khi chọn mua một chiếc Macbook để phục vụ cho nhu cầu công việc (lập trình). Khi bạn không cần sử dụng laptop nữa, thoải mái gấp laptop lại bất kỳ lúc nào, khi bạn mở lên để tiếp tục thì mọi thứ vẫn như cũ, trải nghiệm này chỉ có macOS mới đem lại cho mình, Mình không thể quay về Windows cũng chính vì lý do này.
upload_2018-1-18_21-35-39.png Khi mình sử dụng macOS, mình có mua kha khá các ứng dụng phụ trợ trong công việc. Nếu mình chuyển qua Windows tự nhiên mình sẽ không còn sử dụng được hoặc không còn bản quyền nữa (đồng nghĩa với việc bỏ thêm tiền để sử dụng?). Đây cũng chính là một lý do khiến mình không muốn quay lại sử dụng Windows.
Windows có game, mình không thích điều này, rất dễ xa đà để chơi game, tốn thời gian trong cuộc sống (đối với mình là như vậy).
Lý do cuối cùng, mình rất thích macOS, mình không thể rời xa macOS, mình đã tốn rất nhiều tiền để có được macOS nên mình không muốn quay lại Windows. Windows rất tốt khi có thể giúp loài người tiếp cận với công nghệ thông tin, nhưng Windows không phải là lựa chọn tốt với mình.
Mình cả thấy thực sự rất khó khăn khi sử dụng lại Windows.
@npdong1994 Em nghỉ là bác chưa hiểu rỏ về windows lắm. Những OS khác như MAC và linux được mở cli tốt hơn windows chỉ là do chúng không có GUI cho các command bác dùng ngược lại windows đã build sẳn toàn bô GUI và tools cho bác quản lý. Registry editor, group policy editor, administrator tools, đối với windows server càng nghiêng về sử dụng GUI để quản trị server. Chính vì thế bác chả cần phải dùng đến cli làm gì.
duongyl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@npdong1994 Mình dùng win 4 tháng nay chưa tắt. Và cũng nói luôn nếu so về tốc độ thì dell xps ăn đứt macbook luôn. Cả khoản app nữa win cũng số 1
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
@duongyl Ghê vậy 4 tháng k tắt, windows của bạn không cập nhật à
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
5 năm
@npdong1994 Bác nói thế nào chứ window em 2 năm nay chưa phải cài lại lần nào oif 😆
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
Hệ điều hành Mac OS quá ngon. Nhìn vào thấy sạch sẽ. mà mình thì đứa nào sạch sẽ thì thích
roneto_86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@binhyen102 Ông nào bừa bãi thì dùng cái j nó cũng bẩn thôi. Ở cty tôi có thằng dùng Mac mà bàn phím nó trắng xóa gầu =)) màn hình thì lem nhem ko thèm lau. Tất cả do con người nhé
ThanhLiem27
ĐẠI BÀNG
6 năm
chơi game nặng. không quen cách điều khiển, bị liệu á hihi là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Mac quá mắc!
OS ko phải hỗ trợ hết tất cả dòng Mac.
Nếu mua những dòng Mac vài năm trước thì chắc ngậm bồ hòn.
@@habu@ bạn đang nói j vậy? Hdh mới nhất là Hi Siera vẫn chạy mượt trên macbook cũ dùng core i từ 2010 nha. Mac chạy duecore thì chưa thử.
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
Macbook đẹp. Làm quen với hệ thống software mới, phím tắt mới, giao diện mới, nhìn không giống những khái niệm cũ về hdh máy tính là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Macos ko biết cài các loại máy in thông dụng có đc ko nhỉ???
kukun
TÍCH CỰC
6 năm
mượt hơn, pin tốt hơn...ko cần tốn thời gian tắt máy. Chấp nhận không chơi game.... là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
ngiamom
ĐẠI BÀNG
6 năm
hài mấy người so sánh mac thời nay với win thời xưa xong rút ra kết luận :eek:
roneto_86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngiamom Vì họ đã chuyển qua Mac quá lâu, nên chả biết Window giờ nó thế nào. Ăn thuốc sang chảnh vào nó khó chữa lắm
nguoila_87
TÍCH CỰC
6 năm
Con chuột!!!!! Thứ duy nhất tui khoái ở mac là con chuột đa năng. Về lại win xài chuột thường thấy thiếu thốn đúng kiểu "cải lùi" Nhưng chỉ có mỗi vấn đề đấy thôi, còn đâu quản lý dữ liệu, làm việc đa nhiệm tương tác nhiều soft cùng lúc, tất tần tật # thì bản thân oánh giá mac cùi bắp hơn win : )))
meodichoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mac có thanh search như Win ko mn ? nếu ko thì mình thấy chả có lý do để mua Mac xài ( trừ khi thấy devices dùng Mac đẹp ), mình chưa xài bao giờ. Ko thích thanh dock gì đó của Mac ( thanh phần dưới màn hình đó ) nhìn rối, ko tiện, ko đẹp
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@meodichoi Mac có phần search tốt hơn win rất nhiều.
@meodichoi Spotlight của Mac đã hơn Win từ rất lâu rồi nha bạn, thanh Search của Ưin coi vậy chứ lạc hậu lắm nha.
roneto_86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@meodichoi Giờ trên window 10 người ta search rất ngon nhé. Chỉ cần bấm phím Window và search ra cái mình cần. Từ app cho đến files sẽ show ra hết. Ông nào dùng window 10 mới nhất chưa mà kêu lạc hậu đấy.
CVAK22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@c0mmand0 bác dùng search mới của win chưa, giờ nó có tìm nhanh thông tin trên bing, ko cần mở web lên search, gõ rồi hiện ngay kết quả tìm kiếm, dùng rất thích cho cc công việc học thuật lq đền từ ngữ chuyên ngành nước ngoài. Đấy là tui thấy cái ưu điểm đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019