[Hỏi Tinhte] Khó khăn khi chuyển từ macOS sang Windows

QuanNDD
18/1/2018 1:10Phản hồi: 345
345 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
đã dùng mac 1 tgian (2 tháng) và hiện đang dùng win, chẳng có gì là trở ngại cả
do nhu cầu sử dụng thôi
đang chạy thinkpad t460s và thấy siêu ổn định
Nghèo quá nên dùng hackintosh để trải nghiệm vậy 😔
Screen Shot 2018-01-18 at 10.43.32 PM.png
phanjantho
TÍCH CỰC
6 năm
Thật hối tiếc vì phải mua Mac pro 15'. Nó đã không đáp ứng nhu cầu công việc của mình. Đó là gõ công thức toán học. Mathtype trên macOs không hỗ trợ tốt bằng trên Win. Thôi đành phải ngậm đắng nuốc cay "xác Mac hồn Win". Ai có cao kiến gì xin chỉ giáo?
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@phanjantho Mathtype viết trên nền C++ sao đó nên khó roài. Muốn dùng Mac chắc dùng tạm bộ của equations của office thôi, cơ mà loằng ngoằng với ko đẹp bằng Mathtype đc.
Giống ngồi máy lạnh quen rồi chuyển qua xài quạt thì thấy thế nào.
Ryann Nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
thích thôi. phần mềm là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
isamsung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết troll các bác mà nhiều bác vẫn chém kinh hồn, ở VN chắc 99% tiếp xúc với máy tính lần đầu là Win
cu hiệp đã hỏi rồi. hỏi lại làm gì là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
DarkCross
ĐẠI BÀNG
6 năm
Về với Win như về với biển cả hahaaaa
DarkCross
ĐẠI BÀNG
6 năm
Win10 bây giờ càng ngày càng tốt lên, dùng hoài ko sao. Hồi xưa hay nghịch ngày cài win chục lần. Bây giờ cả năm cũng chẳng cần cài lại.
Klq nhưng vẫn đang dùng Mac vì dùng cả hst Apple đồng bộ ngon >.<
chinhdx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DarkCross Hồi xưa của bác xài win lậu. Chắc bây giờ bác vẫn xài win lậu
DarkCross
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chinhdx Hồi bé tí xài xp đổ về trc thì là lậu thật, nhưng cũng là dùng key, ko chơi crk. Còn chuyện cài lại win là do nghịch nhiều, ví dụ như đợt ngu nhất là lấy gói mấy k virus ra nghịch xem nó phá máy ntn >.<. Nhưng lên 10 có nâng cấp miễn phí bản quyền kts theo acc ms luôn mà, với lại bâyh mua máy tốt tốt tí baoh chẳng kèm bản quyền luôn, lậu gì hhhhh
DarkCross
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chinhdx Mà chẳng hỉu sao bác lại phán mình dùng win lậu, wth >.<
chinhdx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DarkCross Ấy sr bác 😆 lúc trước bác dùng, giờ bác chơi bản quyền kts rồi :v dùng thì cố gắng mua bản quyền phần mềm, tôn trọng người làm ra sản phẩm chút chứ cứ ..... cài lại mệt người lắm
@DarkCross Os bản quyền thì những phần mềm khác vẫn lậu như Office chẳng hạn. Càng yêu khoa học càng dùng nhìu hàng lậu. Ở VN từ bản quyền nghe nó xa xôi lắm 😃.
Thấy commet toàn chê tơi bời WIN 😆). Sử dụng mac thì hiệu năng và trải nghiệm thích thật. Nhưng win với sức ảnh hưởng lớn sau nhiều năm từ thời MS còn đứng trên đỉnh cao của thế giới thì nó đã ăn vào tâm trí nhiều người rồi. Nhất là với cộng đồng nói chung. Ai ai cũng biết dùng win. Dù cho rằng Win gặp khá nhiều vấn đề lỗi do phân mảnh quá lớn. MS office cho giáo dục và công việc. ... những dịch vụ đó đến bây giờ vẫn còn phổ cập trên trường cấp 1 , 2 ,3, cho tới đại học thì biết là nó ảnh hưởng ntn. Mac trải nghiệm tốt hơn Win nhưng ko thể phủ nhận sức ảnh hưởng của Win và những tính năng của win càng ngày càng ưu việt
Seul Đức
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích win đơn giản vì cái rối rắm và phức tạp của nó. Cực ghét mấy cái máy mỏng không phải vì đắt mà thiếu cổng kết nối, toàn phải thông qua adapter. MacOS chạy được win qua botcamp nhưng so về trải nghiệm vọc vạch boot thì oem của win dùng thích hơn. Thích có thể chạy dual cả linux với win thậm chí cả android. Win cũng đã dần đồng bộ hóa các nền tảng di động dù chỉ là hỗ trợ nhưng có vẻ cũng ổn
Công ty trang bị đồng bộ. Phần mềm trên mac có sẵn, đủ sức làm việc ngay trong khi win phải cài cặt thêm các phần mềm khác. Mac thao tác nhanh gọn lẹ, win hơi rườm rà. là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
Virus & Update
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dùng cả Macbook pro và Surface pro. Quen rồi thì cũng k thấy vấn đề gì. Nhưng mà hỏi thằng nào hơn thì mình thích macOS hơn, nhiều lúc thấy Windows quá rối rắm vừa thừa lại vừa thiếu.
Mình dùng Win đc chục năm và sang Mac không thấy gò bó gì. Có lẽ mình là người dùng cơ bản với cả Mac đã đủ gọn thao tác với mình.
Ngày xưa làm việc trên Win phải biết vô số thứ thủ thuật và phải biết nắm bắt file, bios, cách cài chỉnh. Bên MacOS mọi thứ đã gọn gàng và tự động gần hết cho người dùng, chỉ việc kéo thả và biết vài phím tắt - thế là đủ.
Cái hay của MacOS nữa là khả năng đồng bộ thiết bị iOS cực mạnh, nghe gọi, ntin nếu xa chiếc iPhone? MacOS có thể làm được! Gõ dở dòng Note trên iPad? Vài giây sau sẽ tự đồng bộ qua iCloud và gõ tiếp trên MacOS được. Và cái này thì gần đây, Win mới chịu để ý và đầu tư.
bocukhang
TÍCH CỰC
6 năm
ở Việt Nam win vẫn số 1 , mac os thì chắc có thế mạnh về đồ họa thôi, còn văn phòng thì chắc còn kém win nhiều. Cái nào dễ dùng thì còn tùy thuộc vào thói quen
anhkind007
ĐẠI BÀNG
6 năm
App không chạy trên MacOS. Phím tắt không thuận tay, trackpad bị ngược chiều, gesture 3 4 ngón không còn nữa là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@anhkind007 Gesture 3 4 ngón của win hay hơn của mac nhiều. Trackpad ngược chiều là sao nhỉ
anhkind007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gaucon3503 Bên macOS, trackpad là kiểu natural, nếu bạn dùng 2 ngón kéo xuống, trang sẽ chạy lên bên macOS nhưng lại chạy xuống bên Windows
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@anhkind007 Cả 2 hdh đều setting đc cái này nhé.
anhkind007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gaucon3503 Windows 10 chỉnh thế nào bác? Em còn dùng cả chuột nữa, thấy nó ngược ngược nên hơi khó chịu
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@anhkind007 Vào setting -> touchpad > Scrolling direction
dia_dang
ĐẠI BÀNG
6 năm
không có nhiều chương trình ..... sẵn để hỗ trợ. máy khởi động chậm, xài touchpad ko đã như macbook là khó khăn lớn nhất khi mình chuyển qua
@dia_dang Bạn sài win 10 với SSD đi, khởi động nhanh hơn 1110i nữa đấy. Có cái touchpad thì mấy con đời mới mới ngon, còn máy cũ chuối thật.
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@dia_dang Dùng máy cùng tầm tiền rồi so sánh nhé bạn. Touchpad của Mac thì đúng ngon, nhưng giờ Precision Touchpad cũng khá rồi
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
@dia_dang Vãi khởi động chậm, chắc lần cuối cùng bạn dùng Windows là thời đồ đá XP hả? Máy người ta bấm cái nút nguồn xong chưa kịp kéo cái hộc bàn phím ra nó vào tới desktop cmnr mà còn bảo chậm 😁
Khẳng định luôn, 99% mấy ông/bà đang xài Mac, trước tiên là vì nó sang chãnh, vì nó quá mắc(nên đẳng cấp) và nó đẹp, (1% người xài còn lại là vì tính chất công việc thì ko càn bàn cãi). Chứ ko phải mua Mac là vì nó tiện dụng hay công năng của nó có hợp với mục đích làm việc hay không.

Rất nhiều dân văn phòng hiện nay, nhất là các bạn nữ, phải dành dụm mua 1 cái Macbook, cũ thì cũng chục triệu, mới thì hơn 20 triệu, vì ai cũng xài, mình cũng phải có 1 cái cho nó oách. Mà mua xong, chỉ để đánh văn bản, lướt web(công việc), facebook.... Trong khi 1 cái laptop tầm thấp cỡ 5-7tr, đã có thể giải quyết mọi thứ nhu cầu công việc của bạn rồi.
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@milanista1986 Máy 5-7tr thì đương nhiên ko thể so sánh được với macbook 20 củ. Nhưng nếu máy 5-7tr mang ra mở MS office thì vẫn hơn trên mac đấy. Dùng cái gì phù hợp với nhu cầu là được, ko nên làm theo nhu cầu của người khác.
@phukhanhhuba thể hiện ta là người có tiền =))
@anhkind007 ccc là ngôn ngữ nước nào vậy anh ơi em ko biết???
@milanista1986 thiệt ra mình cũng ước ao mua được cái Mac để xài lắm đi chứ 😁 , là dân kỹ thuật máy tính, mình biết rõ mac với win nó hay và dở chỗ nào, nhưng xài mac vẫn thích hơn, tuy nhiên nếu mình có tiền mua mac thì mình sẽ thích ánh mắt của mọi người khi nhìn cái mac đó, chứ ko phải vì các mac đó nó phù hợp nhu cầu của mình :D
chinhdx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình từng dùng 2 đời MacBook (Air 2015 và Pro 13 2016)
Điều thấy thích nhất là trackpad của MacOS rất ngon khi cử chỉ được đồng bộ nhiều với hệ điều hành + rất chính xác
Nhưng với người dùng chủ yếu sử dụng việc văn phòng như mình thì MacOS thua Windows nhiều
Thứ nhất bộ Office của MacOS có hiệu năng rất chán. Cùng 1 file nhưng trên lap win có hiệu năng tốt hơn với những file excel lớn
Thứ hai là việc MacOS tương thích kém hơn với những thiết bị ngoại vi trong hệ sinh thái văn phòng
Nhiều bạn lấy vụ sleep của Mac ra để khoe chứ PC nhà mình bật quanh năm cứ phà phà. Các bác xài một là lậu 2 là nhiều bloatware quá nên chậm là đúng rồi
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
@chinhdx PC thì e không dám bật quanh năm vì 1 giờ đốt 300-400W điện, chứ con laptop e bật quanh năm suốt tháng là quá bình thường dù 8 năm trước nó có 13tr 😁 Ấy vậy mà nhiều bạn xài Mac OS lại thích khoe uptime có 1 tháng 😃
chinhdx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tbdat11 Pc của mình dùng nguồn 1000w. Kệ cứ bật thôi. Tắt đi làm gì 😃) trời bắc ẩm ướt dễ toi máy lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019