Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinhte] Mua sắm máy tính cho kế toán, tính đồng bộ cao, giá hợp lý

QuanNDD
31/7/2018 13:36Phản hồi: 326
326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu làm văn phòng thì mua máy tính để bàn. Bền, ăn trộm khó khiêng đi .. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp.
pessi
TÍCH CỰC
6 năm
Tiện, nhanh, dễ nâng cấp và sữa chửa., máy tính để bàn cho dân văn phòng phù hợp hơn. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp. Mình hay quan tâm tới cấu hình, giá thành khi mua.
B.A.D
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình làm kế toán 5 năm rồi và hay phải đi công tác nên đang dùng laptop gaming để làm việc (đừng bảo lap gaming ko làm việc được). Theo ý kiến cá nhân thì kế toán ko cần máy tính cấu hình quá mạnh, miễn là chạy được nhiều file excel cùng lúc vì cần số liệu ở nhiều bảng biểu khác nhau. Máy nào ko quan trọng, quan trọng nhất là phải ổn định, các bạn nên cân nhắc dùng windows và office bản quyền/ office 365, đang làm việc với nhiều file quan trọng mà bị văng ra làm lại khổ cực lắm, ngoài ra dữ liệu được lưu trên mây nên ko sợ mất, xem lại trên máy tính khác hoặc điện thoại, máy tính bảng cũng dễ dàng. Làm việc với dữ liệu để kiếm tiền thì đừng tiếc 130k/ tháng dùng office 365, lợi ích mang lại đáng giá hơn thế nhiều.
Chọn máy bàn hay laptop tùy thuộc vào sở thích, thói quen và bạn có hay đi công tác hay ko. Khi ở phòng riêng thì mình kết nối laptop với màn hình 22" và bàn phím cơ, làm việc thoải mái, nhanh hơn, sướng hơn dùng laptop đơn thuần nhiều.
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
Kế toán thì 1 máy bộ Dell Optiplex 2nd Core 2 Dou hoặc sang hơn chơi i3 2100, i5 2400, gắn thêm cái ssd, 4gb ram. Giá < 5tr giải quyết hết mọi việc của kế toán và văn phòng 😁
tubao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ổn định, dễ thay thế linh kiện khi hỏng hóc, không nên chọn loại micro hay mini của Dell và HP vì main thiết kế khác, mua máy để bàn đi bạn. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp.
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
Vì không di chuyển nhiều, làm việc cả ngày cần rộng rãi thoải mái !, mua máy để bàn đi bạn. Khi mua thì bạn mua luôn bộ cho ngon chứ đừng tự ráp nhé. Mình hay quan tâm tới màn hình rộng, máy xử lý nhanh, mở được nhiều tab trình duyệt ko lag 😆) khi mua.
hoholeunoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dễ đồng bộ và quản lý. Có trục trặc bảo hành nhanh gọn, máy tính để bàn cho dân văn phòng phù hợp hơn.
Máy bộ Dell đáp ứng đầy đủ.
lúc đầu tớ nghĩ dành cho kế toán thì chỉ cần máy chạy được là dùng được. nhưng nghĩ lại thì đây là dữ liệu quan trọng bậc nhất công ty nên phải đầu tư tốt tốt vào, mục tiêu là bền bĩ
tubao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy bác nói máy bộ đắt hơn là sao nhỉ, cùng cấu hình mình build toàn linh kiện ngon thì thấy giá còn hơn máy bộ. Tháo cái máy bộ đập vào mắt là nhìn con main muốn ói tản nhiệt sơ sài, tụ cùi bắp, ram thì toàn ram value không tản, bus thấp nhất của CPU hỗ trợ (chẳng hạn bus 2400-2666) nguồn đa số là 300-350w muốn nâng cấp card vga cũng hơi khó. Nói chung mình chỉ công nhận mấy dòng mini hay micro của Dell với HP làm thấy đẹp, gọn gàng (vì mấy cái case với main ITX Việt Nam hơi khó kiếm, có thì toàn đắt). Khuyến khích mấy bạn có hiểu biết ít về công nghệ tự build bảo đảm chất và bền hơn nhiều !!!
Mua máy để bàn đi bạn. Màn hình lớn, ổn định
Dan Van
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rẻ - hiệu năng tốt nhất - chủ động trong việc lựa chọn cấu hình, dễ sửa chữa và thay thế/nâng cấp., mình nghĩ máy tính để bàn phù hợp hơn. Nếu mua thì mình khuyên bạn tự ráp luôn cho ngon. Mình hay quan tâm tới ưu tiên cho những thương hiệu có độ bền cao. khi mua.
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy tính để bàn cho dân văn phòng phù hợp hơn. Màn hình lớn, dễ sữa chữa, tư thế thao tác phù hợp và có thể chỉnh theo nhân viên. Mua máy bộ cho bền.
kenvuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình nên mua máy tính để bàn. Công việc của kế toán cần xử lý các file excel hoặc sử dụng các chương trình ERP, quản trị hệ thống có yêu cầu phần cứng mạnh mẽ.
Kế toán thì cứ Laptop là ok nhất vì tính chất công việc:
1. Làm hết việc chứ không hết giờ, mang đi mang về làm thoải mái. Đến mấy ngày khai thuế và khai bảo hiểm điện tử , nếu lỡ có mất net thì mang ra quán cafe.
2. Tính linh động trong việc hỗ trợ, các phần mềm chuyên dụng kế toán rất cần được hỗ trợ nghiệp vụ, những phần mềm chủ yếu như Misa, Thái Sơn, TS24, HTKK, BHXH ... luôn được tư vấn hỗ trợ nghiệp vụ. Xách trực tiếp lap lên các văn phòng phần mềm hộ trợ kịp thời khai báo.
3. Yếu tố bảo mật theo kiểu bình thường: người đâu của đó. Vác đi vác về chứ để văn phòng ông IT đơn thuần boot cho cái xoá sạch dữ liệu thì ốm đòn...
Ý kiến thực tế
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minheekhomu88 Bậy bạ hết sức, dữ liệu của công ty chẳng thằng IT nào không biết đưa lên NAS. Trường hợp sửa máy thì chỉ việc sao lưu các dữ liệu local.
Kế toán nó rất rộng chứ chẳng phải chỉ biết đi kê khai, kết xuất dữ liệu và tổng hợp từ ERP thì đố cái laptop nào xử lý bằng desktop trong cùng tầm giá nhé.
Kết: không biết cái thực tế của bạn đến đâu mà phán IT boot một phát xóa hết dữ liệu!!!
@LifeisLie Mình thấy bạn đang tự ái ở đoạn "mấy anh IT " chứ chả hiểu gì về cái mình nói cả!
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minheekhomu88 Haiz, ông đọc cái cm của ông từ trên xuống dưới dùm cái, ông cho rằng cái nghiệp vụ kế toán là chỉ biết kê khai 3 cái thuế với mấy cái phần mềm kia là xong á, ông nghĩ rằng laptop có thể giải quyết được hết mọi vấn đề của kế toán chắc.
Ông thử export data trên ERP khoảng 15 cột, 50k dòng ra excel đi thì ông hiểu cái cảm giác muốn đập cái lap ntn.
Cái quan trọng nhất của kế toán là so hàng , cột và các con số, ông nghĩ vác cái lap với màn hình bé tí về mà làm được chắc, lại còn dữ liệu mang bên mình sợ mất mới ghê, chắc từ đó giờ tự làm tự sửa nên lost dữ liệu cũng nhiều hén.
Kế toán nó nhiều mảng lắm, bản chất của kế toán là theo dõi dòng tiền của công ty đang nằm ở đâu chứ không phải chỉ làm 3 cái phần mềm kê khai kia đâu.
Còn cái cụm từ "mấy ông IT" nó chẳng làm nhột ai đâu, cơ bản cái tư vấn kiểu "laptop là đủ" thì chắc chắn dân làm kế toán chuyên nghiệp sẽ phải cười vào cái cmt đó.
@LifeisLie Mình ko phải kế toán chuyên nghiệp, và ở đây là chủ thớt nhờ tư vấn máy tính cá nhân nghĩa là cũng ít liên quan đến mấy hệ thông nghiêm trọng như bạn nói. Nếu máy của công ty hay hệ thống chuyên nghiệp kiểu MCSA gì đó thì mình không dám tư vấn vì có khuân đúc cả rồi. Còn đây là nhờ tư vấn thì mang thiên hướng cá nhân và mình hiểu là tư vấn theo một phần nghiệp vụ của các bạn kế toán các công ty nhỏ và vừa Việt Nam mình thì hay liên quan thế. Cao siêu quá chi bạn ơi, thể hiện thì tư vấn riêng người ta đi, đừng dẫn bài mình nữa bạn ơi. Phát mệt nếu ra đường mà cứ bị giẫm chân phải cái này cái kia quá đấy!
dash.oad
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua máy All-in-one là hợp lý rồi 😁. Các phần mềm không cần yêu cầu quá cao, cũng không cần phải nâng cấp về phần cứng quá nhiều, chi phí kiểm soát hợp lý, dễ dàng di chuyển khi cần thay đổi không gian/địa điểm làm việc. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp. Khi mua mình thường chú ý tới đơn giản, hiệu quả.
Nhanh, mạnh, an ninh hơn và do kế toán không cần phải di chuyển nhiều, nếu làm kế toán thì nên mua máy bàn. Mua máy bộ cho bền.
ductribh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có bộ dell optilex 3020. I3 4160. Ram 4gb ddr3. Ssd 120g. Có bạn nào cần k mình để lại.
hackie
ĐẠI BÀNG
6 năm
Màn hình lớn, bàn phím thuận tiện, ổn định, nếu làm văn phòng thì mua máy tính để bàn. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp. Mình hay quan tâm tới thương hiệu, cấu hình, giá khi mua.
Wru5224
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đồng bộ cao, linh kiện bền bỉ, mình nghĩ All-in-one phù hợp hơn đó
Dân văn phòng thì nên xài máy tính để bàn. Màn hình lớn, quan sát bao quát. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019