[hỏi] Tự chụp ảnh hẹn giờ sao cho nét?

hoangkarate
21/2/2010 17:53Phản hồi: 9
Mình gặp 1 vấn đề như sau:
Khi mình đi chơi, không có ai chụp ảnh hộ, nên mình để hẹn giờ chụp. Căn góc rồi bấm máy và chạy ra đứng. Xoẹt 1 cái là xong. Nhưng hình của mình (đối tượng chính của bức ảnh) không hề nét chút nào mặc dù mình có đủ thời gian để đứng trước khi máy tự chụp.
Các bro có biết cách nào giúp mình chỉnh chọt gì ko với?
Máy Nikon D90.
Thanks
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ước lượng khoảng cách: VD 3m, chuyển qua chế độ lấy nét tay, khẩu đóng khoảng 5,6 cho an toàn
Em sẽ thử, cám ơn bác nhiều 😃
dominhhung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác chuyển qua full auto, lấy nét toàn màn hình thì chắc là lấy nét sẽ chuẩn hơn 😁
dragon82
ĐẠI BÀNG
14 năm
để chế độ nào mà chẳng lấy nét toàn màn hình đc, để full auto thì dùng PnS cho rồi, cứ để M, chọn f khoảng từ 5.6 đến 8 là Ok rùi
Khi bạn căn góc rồi bấm máy nghĩa là máy sẽ lấy nét vào phông phía sau (bởi vì không có chủ thể ở đó để mà lấy nét) nên phông sẽ rõ còn chủ thể là bạn sẽ mờ. Nếu không muốn lấy nét tay như mấy bác trên kia đã chỉ thì nhờ ai đó đứng thế vào chỗ mình định chụp, lấy nét, hẹn giờ xong chạy ra thay người, nhe răng cười, hì hì
@tanhbanh2000 Chuẩn luôn!
@phongthuhanoi Thế bảo họ chụp luôn cho.Hẹn làm gì
Bác đi chơi 1 mình mà mang máy ảnh thì tốt nhất là chụp phong cảnh thôi. Còn không thì nhờ ng khác chụp hộ cho lành.
conb
TÍCH CỰC
11 năm
Cách 1 : bạn lấy nét vô 1 điểm nào đó mà ước chừng là nó và lúc bạn đứng sẽ cùng nằm trên 1 mặt phẳng, lấy nét xong chuyển về MF rồi chụp thôi.

Cách 2 như a Thanh nói, trên lens có các vạch chia feet, met. Bạn áng xem mình đứng cách bao nhiêu, đầu ở điểm nào thì chuyển lens qua MF vặn lấy nét ở khoảng bạn áng. Rồi tự sướng thôi 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019