[Hồi ức, chia sẻ, review] BlackBerry Classic Q20 - điều gì làm nên một chiếc BlackBerry đích thực?

mitmetal
7/2/2015 5:43Phản hồi: 197
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thk143
TÍCH CỰC
8 năm
Các bản ROM sau đã fix được mấy lỗi như bác chủ top đề cập đến Classic chưa các bác? E cũng đang muốn quay trở lại BB đây, vật quá, e 87 đang hỏng pin mà chưa thay được, tiện có bác nào còn pin 87 ko ạ?
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
@thk143 Search google: blackberry 50 tran nhan ton, bên này 8700 nhiều lắm, pin & phụ tùng đầy đủ cho bác thay
co ai biet hang quoc te va hang chinh hang voi hang nha mang khac nhau lam sao chi cho minh biet voi ,minh rat muon mua 1 e nhung ko ranh ! xin cam on
elpvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lên đi bác, mình vẫn xài 1 em Lumia 830 và một em BB Classic đây, BB dùng làm điện thoại chính vì kiểu... nhắn tin/reply mail không cần nhìn bàn phím :3

Có lỗi gì đáng kể đâu, vừa có bản cập nhật OTA đấy :x

Phím space vẫn bình thường mà, nổi đủ dùng và cảm giác nhấn sướng 😁
Đọc bái của bạn làm cho mình nghĩ đến mình ngày truớc.

Con BlackBerry đầu tiên của mình 7290. Bạn bè họ xài nokia6300 hay moto v3i. Mình như kiểu quê mùa nhưng chỉ mình suớng là đủ rồi :p

Sau đó mình cũng qua tay 8100, 8700,9000 và khi mình mua con 9700 thì than ôi chứ mẹ nó suớng thế. Đến bây giờ em vẫn thích con đó nhất ý. Đang ngồi viết bài bằng passport se nhưng không bỏ đuợc em 9700 các bác à.

Bây giờ gia tài của em : 7290,8700,9000,9700,9900 hàng at&t hết ạ. Toàn mua của bobmobile. Dự định sưu tập vẫn sẽ có. Mặc dù em đg xài thêm 1 con sony z3 để giải trí nhưng thế nào mà em không bao giờ có ý định đi mua con iphone nào? Có bác nào giống em không?
@lamtung1990 E giống bác nè . Lúc đầu có ip4 (đc ông chú cho lại)cũng mê e nó lắm, cơ mà đến khi tốt nghiệp đc má cho lên đời thì lại kết màn hình to thế là lên 1320 . Nhưng khổ cái wp xài thì thích thiệt nhưng thiếu nhiều app quá nên giờ có tiền quất thẳng lên Note5 (trong khi con 6splus cũng bự vậy nhưng e lại ko thích mấy vì trông e nó... nữ tính quá)
p/s E cũng kết 9700 giống bác đó . Dù nhiều người bảo xài 9780 hay 9900 ngon hơn nhưng e vẫn thích 9700 thôi. Chắc vì e nó pin trâu nhất .(chỉ nghe gọi nt mà đc đến 5.5 ngày quá đỉnh 😁)
thế còn pin thì sao???
vitara29y
ĐẠI BÀNG
8 năm
Q20 hàng Verizon fullbox đang bán giá 5.5 củ, máy nhà mạng này sài có vấn đề gì về sóng không các bác em đang định làm con so với hàng cty rẻ hơn hẳn 3 củ.
@vitara29y Bên quang3g e thấy có 5tr2, bên hn03 có 5tr mà còn dc tặng pin dự phòng đấy
E đang phân vân ko biết nên mua q10 hay q20 vì giá chênh nhau cao quá 😃 cái giá phải trả cho q20 có đáng hay ko ạ?
@cuongquyt285 Cùng ý kiến với bác. Đang lăn tăn khoản nhà mạng verizon. Không biết có bị lock lại với sóng sánh thế nào? Có cao nhân nào chỉ giáo em với :/
johnny8384
TÍCH CỰC
8 năm
em vừa quất 1 em Classic tuần trước xong (thèm quá mà đợi mãi mới có thưởng tháng 13 để quất), nói chung xài ngon, bàn phím và màn hình đều ngon, ra công trường mà màn hình vẫn sáng rõ, pin em thấy tạm được vì em xài BIS mobifone nó push email liên tục!
colenao00
TÍCH CỰC
8 năm
Mặc dù em không kinh quá nhiều đời bb cũng k có nhiều time trải nghiệm như bác. Nhưng cảm nhận của bác giống e vãi cái bàn phím rồi dày toolbelt sau đó đến cái đèn nháy. Hỏi làm sao mà quên đc 😁
đang tính mua con classic 2hand vì e cũng chả có tiền. Nhưng có chỗ nào để trải nghiệm trc k nhỉ :D
mọi người cho mình hỏi, mình mới mua lại 1 em BB Q20, để máy qua đêm mất 10%, máy chỉ để wifi, ko có chạy ứng dụng nào cả.
Như vậy là bình thường hay bất thường vậy ?
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bebonbonbon bình thường bạn ạ
@philong.ktnn Có cách nào làm cho nó đỡ hao ko bạn. Để từ 12h tối qua đến 11h30 hôm nay tụt gần 20% rồi.
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bebonbonbon Thế là Pin ngon rồi bạn ạ 😁
@philong.ktnn máy bạn qua đêm ko dùng gì cả tụt nhiêu % ?
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bebonbonbon đối với dòng Blackberry 10 thì qua đêm tụt 10% là chuyện quá đỗi bình thường bạn nhé.
Muốn trải nghiệm quá có bác nào muốn chia tay e Classic ko thì để lại cho e giá mềm mềm tý nhé ( inbox nhé e ở hcmc)
Đọc bài buồn ngủ luôn. Không sao đọc hết. Bác này văn chương lai láng wa. đặ trưng Bắc Kỳ luôn ah
đọc bài viêt của thớt mà thấy hay quá ạ
hero_2910
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm nhận đầu tiên là bài viết dài + chủ thớt tâm huyết và mình thì đã cố đọc hết :v
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ 99 sang z10 mới được có 1 ngày mà mình đã thấy thất vọng tràn trề. Muốn lắp lại sim vô 99 và bán ngay z10 đi.
Các bác cho em hỏi, em lần đầu dùng BB và mới mua một chiếc Q20 tại 1 cửa hàng bán BB xách tay khá có uy tín trên diễn đàn. Mọi thứ đều rất ổn ko có gì đáng phàn nàn. Duy có hôm nay em vô tình để ý thấy 1 điểm, là khi cắm sạc thấy chân sạc rất lệch. Nhìn rất buồn cười, các bác có thể xem ảnh cho rõ. Em thấy cổng cắm sạc âm bên trong cũng lệch. Em muốn hỏi chất lượng hàng xịn có bao h là như vậy ko ạ? Hay đây lại là 1 sản phẩm dựng? Ngoài mỗi điểm đó ra em thấy máy chắc chắn, ngay ngắn. Em cám ơn các bác.
@vutaduc Bác thử kiểm tra cáp xem, nếu cáp ổn thì có thể máy bác bị bung rồi. BlackBerry có chất lượng phần cứng rất tốt, chỉ máy cũ hỏng mới bị thế thôi. Bảo hành ngay bác ạ!
@raidervn Kiểm tra ntn hả bác? Em vẫn sạc bình thường. Chưa thấy vấn đề gì cả ạ.
Mr.Pisces
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em đang xài 1 cây 9900 giờ muốn lên Q10 hoặc Q20 mà phân vân quá
Ae tư vấn với.
9900 xài tốt mà không cài được ZAlo nên hơi tiếc khi đổi,.. TT
Tedomi07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr.Pisces Q20 đi bác...pin trâu bò hơn cả passport, về bàn phím cho BB10 thì classic là ngon nhất, chỉ có cái ko có cảm ứng trên bàn phím như PP nhưng bù lại có dãy phím điều chỉnh.
Mr.Pisces
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tedomi07 Mình đã lên con Q10 rồi. Có cảm giác như bị nghiện BB 😁
lapkid23
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã trải qua 7290, 8700, 9700, 9780, 9900, Q10. Chặng đường 9 năm đó rút ra 1 điều như mọi ng. Đó là cảm giác "khác biệt" và thích thú tìm tòi. Điều mà hầu như smartphone giờ chưa thằng nào làm đc, kể cả táo thối. Kiểu như hồi dùng 7290 thì dùng thêm Nokia 7610 và 6681, suốt ngày nghịch cái S60 của nó, cài các ứng dụng .... như mọi ng, cũng bị táo thối lôi kéo, lần đầu tiên cầm trên tay em 2G là sự sang chảnh, lúc đó đa phần nào có ai đã định nghĩa đc đthoai là chấm chấm, quẹt quẹt. Mà nếu có thì sau đấy mấy e Nokia dở mù cho ra cái cảm ứng điện trở nửa mùa, bấm thủng màn hình như mấy em 6xxx. Bỏ qua việc nói đến mấy em O2 sang trọng đến mấy chục củ...còn nhiều chúvnữa thời gian này làm mưa làm gió, cơ mà ở thời điểm 2008 hồi đó, e chỉ thấy em táo thối 2G vỏ nhôm là đỉnh, ngoại trừ pin yếu.... mà thôi xa đà quá. Nói thẳng về lúc dùng BB. 9700 và 9900 cho mình cảm giác toàn diện nhất, tuy nhiên theo thời gian việc các e nó lần lượt ra đi là hợp lý với xu thế và phần cứng... sự vũ phu và tình yêu của mình lại là tình yêu cuối, khi lấy 17tr, hơn 1 năm sau e nó còn 7tr -bản quốc tế (xin lỗi chứ, cá nhân e mà đưa e nàng Q10 phím thái là e đập ngay, với e BB mang tính toàn cầu. Đừng có thái với khựa) khi cầm trên tay chứng kiến hàng ngày e nó rớt giá thì tủi lắm, cơ mà càng về sau càng thấy đúng, đỉnh điểm e k chịu đc là khi vợ sinh...trong 20p đấy từ lúc đưa vào buồng đẻ đến lúc mẹ tròn con vuông em đã mất 5p đầu cáu gắt, chửi tục vì Q10 bệnh muôn thưở là lagggggg danh bạ, bấm mãi mà nó k chịu search tên mình cần để báo đến bệnh viện ngay gần như lúc sếp Cục trưởng em bất ngờ xin số đthoại người bạn, mình bấm và mất gần 2p nó mới hiện ra...cay lắm. Lại nhắc về lúc ở phòng hậu sinh, e k dám ném vì sợ có việc thì danh bạ đâu mà gọi...lại nhịn...&$%#+&%%#&.... ngày hôm sau cả nhà đưa nhau về đến nhà e. Nhìn thấy nó uất nhưng k dám manh động, nhẹ nhàng đồng bộ lại danh bạ với gmail, nhìn e nó với nhiều cảm xúc...nhẹ nhàng...em lia từ tầng 3 xuống theo cầu thang. Rồi bảo cả nhà...làm rơi. Tình yêu vơú BB tạm thời e phải kết thúc cay đắng như vậy...giờ nhìn lại e nó ở bất kỳ chỗ nào cũng ngậm ngùi nhiều cảm xúc ... tuy nhiên... e chia sẻ đến đây, đi nhậu đã. Bác nào thích nghe mai rảnh e kể tiếp phần 2 😆
Mr.Pisces
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lapkid23 :O 😁 để e cho con Q10 của em theo đồng đôi của bác :v
lapkid23
ĐẠI BÀNG
8 năm
E lạu tiếp, sau Q10 e chìm đắm trong 6700 và 8800 bản siroco, song hành k còn là Nokia nữa hay sony Z nữa mà là lenovo P780, phải nói 2013 là thời k6f vàng son của lenovo P780 trong tầm tiền chỉ 6-7tr. Còn 67 gold thì giá nó khác e k đề cập...quá cao ấy. Miên man sau đấy là 8800 rồi sony Z, Z1,Z2 và dừng ở xiaomi redminote 2 ( e đính chính là máy phụ) e họp nhiều, k có đthoại game thì e ngủ mất, sợ bị chụp hình ngủ gật lắm. Ở e tầu khựa xiaomi redmi note2 cho e điều e chưa từng găọ ở bất cứ smart phone nào, rẻ, bền , đẹp ... phần cứng quá ổn nhất là chỉ trong có gần 1500 tệ ( e lấy ở VN còn chưa có) ..... cứ mải mê mãi.... sau đó là 5s và 6 thường 128GB... thật sự e thấy trống rỗng... e mất niềm tin và tình yêu vào điện thoại.... chìm trong công việc... đến 1 ngày, e đi công tác trong Huế hơn 1 tháng, nhậu nhiều, mất 6700 và 5s ... chỉ vì nhậu ( lý do chính sau này e ghét Huda Huế) còn mỗi e redminote2 game là chính. Cũng bất ngờ e đc 1 ng em, quân thôi... nó đưa cho passport dùng tạm... trc khi về Bắc lấy đc e nào khác. Nó 2 tay là classic và passport.( điều sau này e nghĩ là quân nó thường chơi hơn là sếp) passport đập vào e là 1 cảm giác lạ lẫm... k còn như 9 năm trc khi mình sờ vào BB e k nghĩ PP là BB vì...nó khác quá... khác hản định nghĩa BB e dùng ( ai dùng PP sẽ hiểu) như là e đang dùng 1 e PDA ấy ... thật sự là 1 chiếc đthoại thì PP quas đặc biệt, e ấn tượng. Nhưng để là BB thì cá nhân e k bao giờ chấp nhận, định nghĩa của nó xa rời ban đầu.... có lẽ cũng giống Q10. E dùng đc 1 ngày và đến 11h30p trưa hôm sau, e trả lại thằng e. Chập nhận lắp sim vào e Xiaomi redminote 2 ( điều mà e cấm kị khi dùng máy khựa để liên lạc). E cũng chỉ nhịn có chưa đến 7 tiếng. Tối đó tắm xong tại đất Huế, 1 ng bạn cố niên ra thăm nghe câu chuyện đã nhường e Q20. Trùng hợp.... chẳng lẽ cuộc sống mình bị chi phối bởi BB nhiều thế...hư cấu ! Và e dùng đến giờ đc 2 tháng 14 ngày đến hôm nay... cá nhân e thấy 9900 trong đáy, Q10 trong đấy.... có thể danh bạ, search hay độ tương tác của BB10 nó kém với ngày cxưa, do phải chuyên sang cảm ứng... nhưng cá nhân e thấy ở Q20 nó đưa lại sự cân bằng, kiểu như chả cái gì xuất sắc ấy... nhưng lúc nào, cái gì cũng đc 5đ. Quan trong nhất là sự châps nhận... e nó hoàn thiện đúng nghĩa so với thời đại bây giờ..k giật lagggg, Ram và Chip khá ok, Pin thì bao giờ a e bảo thế giới thay đổi công nghệ pin bây giờ thì nó sẽ thay...như e dùng thì đc 1,5 ngày thì còn 15-20℅. Tùy! Cái yêus tố e nói tain sao sự trung hình của nó đc chấp nhận là:
Màn, phần cứng, bo biếc zin ... vì e nó chính hãng ( k như 9900 cứ lo xem nó hàng Mexico hay Hung, trc hay sau năm 2012....)
Em chuyên mặc quần vải...thấy túi quần k vấn đề, đại khái như Q10 thôi...
Pin ... dùng có nghệ thuật thì khác gì e dùng Q10 từ sáng t2 đến tối thứ 5 vẫn còn 15℅ đâu. Ảnh đó e tải lên tinhte rồi...
Ọp ẹp hay sang trọng thì làm ơn hãy nhìn vào giá tiền e nó...
Phần mềm thì phải nói là yên tâm... điều này bên Tổng cục Thông tin đã chía sẻ với e....cực ytâm.
Cái quan trongj nhất sau cùng .... là bạn yêu ai... giống như gặp lại mối tình đầu sau bao năm...ng ta mà ừ thì các cụ cũng đi phịch tới bến ấy chứ....yêu là thế. K cần xuất sắc ... chỉ cần khi yêu ta thấy mình khác biệt, hãnh diện và có sự thích thú trong khám phá, còn em nó mặc quần bò hay qquần vải đều okie hết đằng nào chả biết sau nó là gì...
CHỐT LẠI: chỉ muốn nói với a e, tìm đc nơi mình thỏa mãn niềm yêu thích, phán xét chỉ là do cá nhân từng ng, ta thấy giống hình tượng ta đã yêu là đc, bỏ tiền ra xứng với công nghệ...k bị lừa bởi thương hiệu. Điều gif chẳng có 2 mặt...
burgboy
CAO CẤP
8 năm
@lapkid23 Em không yêu Classic, nhưng em thích bài bác viết và em vẫn 1 tình yêu với BB kkk. Cảm ơn vì đã chia sẻ.

Sent from my LG-H845 using Tapatalk
leohp86
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rất thích những kiểu bài review điện thoại chi tiết như của bác đây, cách dùng thế nào, điểm mạnh điểm yếu trong quá trình sử dụng, chứ ko phải như những bài review PR hào nhoáng thường thấy: chạy đua cấu hình, màn hình, chụp ảnh, .....
1 chiếc điện thoại đúng nghĩa trước tiên là phải nghe gọi thế nào, sóng sánh, bàn phím, loa thoại, danh bạ, ... có tốt ko, những chức năng cơ bản nhất rồi mới đến các tính năng khác kèm theo.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019